[Funland] Đất ở phố cổ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

emphailamsao

Xe tăng
Hôm qua em gặp thằng bạn làm bất động sản, chém gió thành bão lại chém về giá đất phố cổ, em nghe cứ thấy sai sai nhưng do mình không phải trong nghề nên không biết gì mà cãi với nó cả. Đại ý nó nói thế này ah:

Đất phố cổ tuy định giá trên trời (mấy trăm trẹo 1 m2 nhưng rất nhiều nhà trong ngõ vẫn sống rất khổ sở chật chội (chật chội thì đúng rồi em đã từng vào đấy uống cafe) mà muốn bán cũng ko ai trả giá đó. Bán rẻ thì tiếc, đắt thì không ai mua vì mua ngta phải mua cả mảng to chứ ai đi mua lẻ 1 nhà. Nhiều gia đình ngồi trên đống đất tính ra quý như vàng nhưng vẫn sống với điều kiện trung bình hoặc thấp (dùng nhà vệ sinh công cộng, diện tích chật chội, sửa chữa rất khó).

Cụ nào đang ở phố cổ hay biết về đất đai khu đó vào xác nhận giúp em với. Nhẽ thằng này nó chém bừa lừa người không biết?

Dream Hilux

Xe tăng
Em đang hiểu là đang ở trên cô gái đẹp mà éo được cầy

chiquynhvn90

Xe tải
Nếu bán được, họ đã bán chuyển đi làm căn biệt thự Vinhome và con VF9 chạy phè phè rồi.
Dân thì dĩ nhiên lúc nào chả thích thổi giá đất nhà mình, nhưng treo bán có ai hỏi mua không, và bao giờ xuống tiền thì không biết.
Hí hí.

emphailamsao

Xe tăng
Nếu bán được, họ đã bán chuyển đi làm căn biệt thự Vinhome và con VF9 chạy phè phè rồi.
Dân thì dĩ nhiên lúc nào chả thích thổi giá đất nhà mình, nhưng treo bán có ai hỏi mua không, và bao giờ xuống tiền thì không biết.
Hí hí.
Ơ thế là thật hả cụ? Nó cũng bảo em thế, bán dc 150tr/m2 thôi là người ta chạy ra chỗ khác rồi. Trong khi em nghe nói “giá thị trường” còn cao hơn 150tr nhiều.

_AHA_

Xe điện
Đơn giản là họ ko bán. Thế nào là rẻ? Nếu nói rẻ thì tiếc đắt thì khó, vậy bán vừa vừa thôi.
Trong đó nhêch nhác lắm, nói là phố cổ thôi chứ so với phố quê ko đủ chất.
Nhiều cụ bảo họ bán đi mua Vin thự, thì họ sống sao đc. Họ bám quanh phố cổ kiếm đủ sống thôi.
Thực tế phản ánh quyết định

TN1805

Xe điện
Hôm qua em gặp thằng bạn làm bất động sản, chém gió thành bão lại chém về giá đất phố cổ, em nghe cứ thấy sai sai nhưng do mình không phải trong nghề nên không biết gì mà cãi với nó cả. Đại ý nó nói thế này ah:

Đất phố cổ tuy định giá trên trời (mấy trăm trẹo 1 m2 nhưng rất nhiều nhà trong ngõ vẫn sống rất khổ sở chật chội (chật chội thì đúng rồi em đã từng vào đấy uống cafe) mà muốn bán cũng ko ai trả giá đó. Bán rẻ thì tiếc, đắt thì không ai mua vì mua ngta phải mua cả mảng to chứ ai đi mua lẻ 1 nhà. Nhiều gia đình ngồi trên đống đất tính ra quý như vàng nhưng vẫn sống với điều kiện trung bình hoặc thấp (dùng nhà vệ sinh công cộng, diện tích chật chội, sửa chữa rất khó).

Cụ nào đang ở phố cổ hay biết về đất đai khu đó vào xác nhận giúp em với. Nhẽ thằng này nó chém bừa lừa người không biết?
Tôi thấy cái dòng bôi đậm là bạn cụ nói đúng.
Mấy nhà mặt đường phố cổ có mặt tiền hẹp, diện tích bé rất khó bán....mặc dầu giá chung khu phố cổ đó rất cao....nhưng phàm đã là Đại gia đi mua gom đất phố cổ, ai mua lẻ 1 cái nhà vài chục m2 làm gì !? Thường Đại gia, người ta sẽ tìm mua cả cụm nhiều nhà và/hoặc 1 nhà có diện tích tổng cỡ vài trăm m2, mặt tiền phải cỡ 10-20 m2...

TN1805

Xe điện
Cá nhân tôi, nếu bỏ ra 100 tỷ để mua 1 cái nhà mặt phố cổ có diện tích 100 m2 ( đơn giá 1 tỷ / m2 ), rồi lại đập đi xây lại....tôi sẽ chọn phương án ra xa xa chút, cách Hồ cụ rùa khoảng 20 km, mua 1 Biệt thự 200m2 ( trong khuôn viên đất 300 m2) trong 1 KĐT nào có Chủ đầu tư uy tín chút, ở và sinh hoạt cho thoáng, thời buổi này kiểu gì chả phải đi xe ô tô...:)
Còn buôn bán thì tôi xác định KD thương mại điện tử là chính, bán các gian hàng ảo trên các trang thương mại điện tử, tôi chỉ thuê kho hàng nên không cần mặt tiền phố cổ để KD. :))

emphailamsao

Xe tăng
Thẩm du đi cụ. Đất phố cổ là mứt cả đấy =))
Thế cụ có đủ hiểu biết để trả lời không ah? Không thì cụ cũng ko có duyên lắm. À, mà cụ đã hiểu câu hỏi của em chưa? Em đã ko biết thì mới phải hỏi để biết, còn cụ ko biết có kiến thức hay kinh nghiệm không mà em cũng ko hiểu cụ muốn thể hiện điều gì ở đây? Dù cụ có comment vui vẻ hay không thì em cũng không vui lắm với câu trả lời của cụ. Không đúng câu hỏi và đáp ứng nhu cầu học hỏi thông tin mới của em

vuha2107

Xe tải
Em thấy đất quê giờ đắt kém gì đất phố cổ đâu.

emphailamsao

Xe tăng
Cá nhân tôi, nếu bỏ ra 100 tỷ để mua 1 cái nhà mặt phố cổ có diện tích 100 m2 ( đơn giá 1 tỷ / m2 ), rồi lại đập đi xây lại....tôi sẽ chọn phương án ra xa xa chút, cách Hồ cụ rùa khoảng 20 km, mua 1 Biệt thự 200m2 ( trong khuôn viên đất 300 m2) trong 1 KĐT nào có Chủ đầu tư uy tín chút, ở và sinh hoạt cho thoáng, thời buổi này kiểu gì chả phải đi xe ô tô...:)
Còn buôn bán thì tôi xác định KD thương mại điện tử là chính, bán các gian hàng ảo trên các trang thương mại điện tử, tôi chỉ thuê kho hàng nên không cần mặt tiền phố cổ để KD. :))
Thế cụ nhất rồi ah. Nắm bắt xu hướng và biết tận hưởng cuộc sống

emphailamsao

Xe tăng
Tôi thấy cái dòng bôi đậm là bạn cụ nói đúng.
Mấy nhà mặt đường phố cổ có mặt tiền hẹp, diện tích bé rất khó bán....mặc dầu giá chung khu phố cổ đó rất cao....nhưng phàm đã là Đại gia đi mua gom đất phố cổ, ai mua lẻ 1 cái nhà vài chục m2 làm gì !? Thường Đại gia, người ta sẽ tìm mua cả cụm nhiều nhà và/hoặc 1 nhà có diện tích tổng cỡ vài trăm m2, mặt tiền phải cỡ 10-20 m2...
Vâng. Chỗ đó là chỗ em nghi ngờ nhất đấy. Vd giá thị trường đang đòi 500tr/m2 đi, nếu có 50m2 mà chịu bán 300 tr/m2 thì cũng 15 tỷ rồi. Mua chung cư hay nhà ở chỗ xa trung tâm rồi phần còn lại lấy vốn làm ăn cũng ngon hơn nhiều chứ. Đặc biệt là nhà ko mặt đường, có phải ai cũng kinh doanh tốt được đâu.

Họ nói đúng mà, sống như ổ chuột, 5tr sang ecopark thuê có mà sướng gấp chục lần nhưng vào phố hơi xa thôi!

vuha2107

Xe tải
Vâng. Chỗ đó là chỗ em nghi ngờ nhất đấy. Vd giá thị trường đang đòi 500tr/m2 đi, nếu có 50m2 mà chịu bán 300 tr/m2 thì cũng 15 tỷ rồi. Mua chung cư hay nhà ở chỗ xa trung tâm rồi phần còn lại lấy vốn làm ăn cũng ngon hơn nhiều chứ. Đặc biệt là nhà ko mặt đường, có phải ai cũng kinh doanh tốt được đâu.
Nhà mặt tiền mới dễ bán và có giá cao, chứ trong ngõ thì giá cũng như đất quê thôi, lấy đâu ra 300 củ/m2 hả cụ.

Vova

Xe container
Thực ra nhiều người họ ở đó vì
i. Dễ kiếm sống
ii. Quen rồi, không muốn chuyển.
Chứ cũng đầy nhà có tiền họ chuyển qua những khu rộng rãi hơn, nhà phố cổ cho thuê.

Hư Không

Xe tăng
Nhà mặt phố em nghĩ giá cao là đúng, nhưng trong ngõ kiểu nhiều nhà, tối tăm thì bán đc cungz cực kì khó. Các cụ ở đây có bỏ vài tỉ ra để ở kiểu ỉa chung nhà vs thế ko? là biết ngay.

Em thấy dân ở ngõ kiểu đó khổ mà, sống đúng kiểu lay lắt. Bảo dễ kiếm sống chứ làm chăn tay buôn thúng bán bưng cũng chỉ đủ ăn.

Mũi tên bạc

Xe container
Ơ thế là thật hả cụ? Nó cũng bảo em thế, bán dc 150tr/m2 thôi là người ta chạy ra chỗ khác rồi. Trong khi em nghe nói “giá thị trường” còn cao hơn 150tr nhiều.
Chắc bạn cò nói câu này là đất trong phố cổ nhưng ngõ nhỏ, nhiều ngõ chỉ đi được một cái xe máy vào mà. Nhưng trong phố cổ này nhiều gia đình chung nhau một cái nhà lắm.

0946632663

Xe buýt
Nó nói đúng đó cụ, đơn cử chỗ này 980m2 giá gần 1000 tỷ

xecub49

Xe điện

Mặt đường thì đắt cụ ạ. Trong ngõ thì rẻ thôi, tầm hơn trăm thôi. Đặc trưng là diện tích các nhà nhỏ nên các nhà trong ngõ bán đi cũng chẳng mua được cái nhà tử tế, hoặc lại phải chia cho các con thì cũng chả còn mấy. Do vậy vẫn phải sống trong cái điều kiện sống tối thiểu như vậy mặc dù mang tiếng người phố cổ

Trạng thái
Thớt đang đóng