[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

rachfan

Xe container
Vâng, mời cụ xem biểu đồ tăng trưởng GDP trong mấy năm dân chủ cầm quyền nhé. Đời sống đi xuống chứ không có đi lên.
Đó cụ ạ , suy luận theo bảng biểu là vậy.

Nếu nhìn đồ thị thì sẽ bảo sau khi dân chủ hoá kinh tế phát triển chậm lại, có khi quân đội là hơn. Nhưng thực tế thì mặc dù GDP tăng chậm hơn nhưng lượng đầu tư vào các coing trình dân sinh lại lớn hơn, dân chũng hưởng lợi nhiều hơn.

Không phải vô cớ mà dân chúng xuống đường đâu.

A98

Xe container
Cụ nói đúng vấn đề Myanma họ phải tự quyết thôi. Cái em muốn nói là My thời thống tướng Than Suề khá thân với Việt Nam, họ cũng muốn thoát ảnh hưởng của Trung. Việc cho bầu cử phổ thông là bước đi lớn tuy rằng quân đội vẫn có rất nhiều đặc quyền, cái mà thống tướng Than Suề đã làm được đã bị thế hệ nắm quân đội sau phá đi chỉ vì quyền lợi của mình chứ không vì quyền lợi của nhân dân My chưa kể có bàn tay can thiệp của Trung Quốc. Lịch sử My còn oai hùng hơn Việt Nam trong các cuộc đấu tranh với Trung Quốc, nhưng cũng như Việt Nam, My ở vào vị trí mà nhiều bên muốn gây ảnh hưởng nên rất khó yên ổn.
Em không tin Myanmar đánh nhau với Tàu nhiều như VN. VN tiếp giáp về đường biển, đường bộ cũng gần, còn Myanmar xa xôi như thế, không thể điều nhiều quân được.
Em tìm trên Wiki thấy chỉ có một cuộc chiến tương đối với Thanh, cụ có thể cho thông tin về các cuộc chiến còn lại không?

Molie

Xe tải
Em không tin Myanmar đánh nhau với Tàu nhiều như VN. VN tiếp giáp về đường biển, đường bộ cũng gần, còn Myanmar xa xôi như thế, không thể điều nhiều quân được.
Em tìm trên Wiki thấy chỉ có một cuộc chiến tương đối với Thanh, cụ có thể cho thông tin về các cuộc chiến còn lại không?
Theo em được biết thì Việt Nam đã 3 lần đánh đuổi quân Nguyên Mông dưới thời Trần, nhưng quân Nguyên Mông không đánh được vào đất My. My có biên giới chung với Trung Quốc. đất nước nào tồn tại được quanh Trung Quốc mà chả phải đánh nhau với nó.

A98

Xe container
Theo em được biết thì Việt Nam đã 3 lần đánh đuổi quân Nguyên Mông dưới thời Trần, nhưng quân Nguyên Mông không đánh được vào đất My. My có biên giới chung với Trung Quốc. đất nước nào tồn tại được quanh Trung Quốc mà chả phải đánh nhau với nó.
Lập luận của cụ bị ngược. TQ không đánh => Myanmar đánh nhau giỏi.

gocbachop

[Tịch thu bằng lái]
Đối với chiến tranh dù thắng hay thua thì các đất nước đó đều bị thiệt hại... Đường biên giới của Myanma với Khựa nó rộng gấp 2-3 lần so với Việt Nam mà nó ít đánh nhau với Khựa.., trung quy cũng do cách ngoại giao của lãnh đạo của chính quyền nước đó... cũng giống như Thái Lan, mấy trăm năm không có chiến tranh cúng nhờ sự lãnh đạo vào ngoại giao của chính quyền Thái Lan... cho nên người Việt cũng không nên lấy chiến tranh với Khựa mà "Quá mù quáng" tự hào... có chiến tranh là có đau thương mất mát chẳng có tự hào gì ở đây cả!

Molie

Xe tải
Đối với chiến tranh dù thắng hay thua thì các đất nước đó đều bị thiệt hại... Đường biên giới của Myanma với Khựa nó rộng gấp 2-3 lần so với Việt Nam mà nó ít đánh nhau với Khựa.., trung quy cũng do cách ngoại giao của lãnh đạo của chính quyền nước đó... cũng giống như Thái Lan, mấy trăm năm không có chiến tranh cúng nhờ sự lãnh đạo vào ngoại giao của chính quyền Thái Lan... cho nên người Việt cũng không nên lấy chiến tranh với Khựa mà "Quá mù quáng" tự hào... có chiến tranh là có đau thương mất mát chẳng có tự hào gì ở đây cả!
Đúng thế đấy cụ, nhưng không ai muốn chiến tranh cả nhưng ở cạnh thằng to xác nó cứ đánh mình thì mình phải đánh lại thôi. Thái Lan cũng không phải tự nhiên như thế, dân Thái cũng chạy khỏi các cuộc chiến với người Hán xuống tận đất đấy mới định cư được.

A98

Xe container
Cụ nhét chữ vào miệng em rồi. Em tự hào chỗ nào? Em đang hỏi về lịch sử mà?

gocbachop

[Tịch thu bằng lái]
Đúng thế đấy cụ, nhưng không ai muốn chiến tranh cả nhưng ở cạnh thằng to xác nó cứ đánh mình thì mình phải đánh lại thôi. Thái Lan cũng không phải tự nhiên như thế, dân Thái cũng chạy khỏi các cuộc chiến với người Hán xuống tận đất đấy mới định cư được.
Không có chiến tranh là vui rồi cu ơi... nhớ những năm 79 nhà em có ông chú ruột bị KHựa nó dùng lưỡi lê đâm chết mà cả nhà đau thương lắm.. có ai muốn thế đâu, chỉ qua vì mấy thằng lãnh đạo ngoại giao nó kém nên gây ra chiến tranh. mà chiến tranh thì người dân là khổ lắm, đau đớn lắm...

Molie

Xe tải
Thực ra đất nước Myanma đã bị quân đội cai quản khá lâu và bị thế giới cô lập nên đói nghèo, mà nghèo đi đôi với hèn, dân ta có coi họ ra cái gì đâu
Không có chiến tranh là vui rồi cu ơi... nhớ những năm 79 nhà em có ông chú ruột bị KHựa nó dùng lưỡi lê đâm chết mà cả nhà đau thương lắm.. có ai muốn thế đâu, chỉ qua vì mấy thằng lãnh đạo ngoại giao nó kém nên gây ra chiến tranh. mà chiến tranh thì người dân là khổ lắm, đau đớn lắm...
Khó lắm cụ ơi, giỏi như cụ Hồ cũng chẳng tránh được chiến tranh nữa là

gocbachop

[Tịch thu bằng lái]
Không nhồi nhét gì cả cụ ơi... chẳng qua là em ghét chiến tranh thôi... cụ mà ngồi nhìn người thân mình ôm nhau khóc lóc mà không biết tại sao người nhà mình bị thiệt mạng mới đau khổ cụ à!... sự thiệt thòi kiểu gì cũng là dân cu đen thôi, còn bọn lãnh đạo nó không chết đói đâu... nguoi Myanma rồi lại đau khổ vì chính sự tư do của mình thôi...

Chỉnh sửa cuối:

A98

Xe container
Không nhồi nhét gì cả cụ ơi... chẳng qua là em ghét chiến tranh thôi... cụ mà ngồi nhìn người thân mình ôm nhau khóc lóc mà không biết tại sao người nhà mình bị thiệt mạng mới đau khổ cụ à!... sự thiệt thòi kiểu gì cũng là dân cu đen thôi, còn bọn lãnh đạo nó không chết đói đâu...
Em có lời khuyên cho cụ: để vượt qua được, cụ cần thấu hiểu. Cụ cần tìm hiểu lịch sử, để hiểu rõ nguồn cơn.
Chứ em thấy cụ đổ hết lỗi lên đầu chính phủ VN như thế này em thấy thương cụ quá.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Biên giới Trung Miến là vùng quá cao, quá hiểm trở. Xưa thì quân bộ bó tay. Cũng như mạn Tây Bắc Việt Nam, TQ chả khi nào kéo quân qua mạn đấy.
Nút chặn VN mà bị nhổ từ thời Nguyên Mông thì bán đảo Trung Ấn cũng đã bị Nguyên Mông cai quản.

@xichlo@

Xe điện
Nói lại bảo tự ti nhưng thằng M đất nó rộng hơn mình!

Kiev

[Tịch thu bằng lái]
[

Không đơn giản thế đâu cụ ạ. Ý chí của QĐ là ý chí của nhiều thành viên của nó hợp lại. Nếu đàn áp quá mức, ý chí này sẽ vỡ thành nhiều mảnh, sẽ có những đơn vị kháng lệnh, trở cờ. Cần có một cân bằng giữa người dân và lực lượng thống trị.
Giải pháp duy nhất để Myanmar đi lên là học theo mô hình VN, thể chế hóa lãnh đạo của Đảng. Nhưng trước tiên phải có Đảng đã.

Đúng thế cụ ạ, hình mẫu Đ và CQ VN, TQ hiện là niềm mơ ước của nhiều quốc gia dở ông dở thằng trên TG, nhất là qua đợt dịch bệnh thì hình mẫu VN-TQ lại càng tiêu biểu để TG học tập, copy

MM nó cũng ao ước được như VN nhưng ko thể được, vì ko có tính chính danh như *** VN và TQ, *** VN lãnh đạo dân và đất nước giành độc lập, thống nhất tổ quốc, nên mới có tính chính danh, Hiến pháp hóa được vị trí của Đ về LĐ đất nước. QĐ MM ko có cái này, nên giờ muốn lập đảng nào đó hậu thuẫn để thành 1 đảng kiểu *** VN hay TQ và Hiến pháp hóa việc LĐ tuyệt đối về nhà nước là ko thể.

Ngoài thì p Tây thít cổ dần, trong thì toàn dân chống, TG và ASEAN ko một nước nào công nhận CQ quân sự đảo chính MM...cử Ngoại trưởng cọp sang cầu viện Thái giúp tìm đường rút lui trong danh dự mấy hôm vừa rồi nhưng có vẻ ko thành nên về quyết luôn hủy kq bầu cử và đưa SKi đi biệt giam...dự báo mấy hôm tới CQ quân sự MM sẽ làm chống biểu tình căng hơn, nổ súng và trấn áp nhiều hơn...đối đầu quân vs dân lên cao và nổ súng, đốt phá diện rộng thì p Tây sẽ đổ hỗ trợ QSu vào cho dân MM, mớ tàu chiến p Tây nằm phục sẵn ở b Đông giờ rồi. Chuẩn bị xem 1 nồi lẩu nội chiến xào xáo ở MM sắp đến và kết cục mớ tướng làm coup sẽ bị treo cổ. Chính quyền quân sự MM là cái gai cuối cùng mà ASEAN đang đoàn kết thống nhất dẹp bỏ để ổn định phát triển.

MM là nước lớn về dân số, giàu tài nguyên, người dân hiền hòa...ko thể để mớ tướng Quân sự bóp họng, tống tiền, đàn áp gần 60 tr dân mãi được, cuộc phản kháng đảo chính này là cơ hội dẹp QĐ MM về đúng vị trí bảo vệ đất nước thôi, trả lại cho 60 tr dân MM cơ hội được thay đổi csong, được tự do pt và làm giàu, nhất là lớp trẻ MM. QĐ MM ko có quyền tiếp tục tước đoạt tương lai rực rỡ của 60 tr người MM.

gocbachop

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra đất nước Myanma đã bị quân đội cai quản khá lâu và bị thế giới cô lập nên đói nghèo, mà nghèo đi đôi với hèn, dân ta có coi họ ra cái gì đâu
Em cũng đã sang Myanma và định đầu tư tại nước này nhưng thấy cái phong tục sống của người dân Myanma và chính quyền có cách lãnh đạo theo kiểu bè phái nên em thôi... chứ đúng ra người dân Myanma họ hiền lành lắm, đàn ông mặc váy, dân Myanma kiếm tiền toàn mua vàng mang dâng hiến cho chùa chiền nghĩ mà khổ! Một đất nước mà toàn kéo bè kết phái, từ phe dân chủ đến phe quân đội ai cũng cho mình làm đúng thế này thì sao mà bình yên được... mà hiện tại người Myanma vẫn ảo tưởng vào dân chủ nên vẫn tưởng tự do, rồi biểu tình là tốt nhưng chưa chắc đâu, có dân chủ mà toàn kiểu dân chủ cuội, chính phủ chỉ lo đấu đá nhau, chống đối nhau thì cũng không phát triển được đâu... lại giống Lybi, Irack, ucraina... thì khổ sở hợn nhiều....
Theo em người Myanma mà chỉ cần có 1 phe phái nào đó đủ mạnh sống vì dân, lãnh đạo khôn khéo mềm dẻo thì kiểu gì người dân Myanma cũng phát triển mạnh thôi !

Chỉnh sửa cuối:

XeCutKitRieng

Xe máy
Em có theo dõi 1 em v1 cup E của Miến trên TikTok thì thấy có vẻ kinh tế với hạ tầng bên đó kém, cũng chỉ ngang mấy tỉnh bt ở mình. Quang cảnh khá giống ở vùng quê VN

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Đúng thế cụ ạ, hình mẫu Đ và CQ VN, TQ hiện là niềm mơ ước của nhiều quốc gia dở ông dở thằng trên TG, nhất là qua đợt dịch bệnh thì hình mẫu VN-TQ lại càng tiêu biểu để TG học tập, copy

MM nó cũng ao ước được như VN nhưng ko thể được, vì ko có tính chính danh như *** VN và TQ, *** VN lãnh đạo dân và đất nước giành độc lập, thống nhất tổ quốc, nên mới có tính chính danh, Hiến pháp hóa được vị trí của Đ về LĐ đất nước. QĐ MM ko có cái này, nên giờ muốn lập đảng nào đó hậu thuẫn để thành 1 đảng kiểu *** VN hay TQ và Hiến pháp hóa việc LĐ tuyệt đối về nhà nước là ko thể.

Ngoài thì p Tây thít cổ dần, trong thì toàn dân chống, TG và ASEAN ko một nước nào công nhận CQ quân sự đảo chính MM...cử Ngoại trưởng cọp sang cầu viện Thái giúp tìm đường rút lui trong danh dự mấy hôm vừa rồi nhưng có vẻ ko thành nên về quyết luôn hủy kq bầu cử và đưa SKi đi biệt giam...dự báo mấy hôm tới CQ quân sự MM sẽ làm chống biểu tình căng hơn, nổ súng và trấn áp nhiều hơn...đối đầu quân vs dân lên cao và nổ súng, đốt phá diện rộng thì p Tây sẽ đổ hỗ trợ QSu vào cho dân MM, mớ tàu chiến p Tây nằm phục sẵn ở b Đông giờ rồi. Chuẩn bị xem 1 nồi lẩu nội chiến xào xáo ở MM sắp đến và kết cục mớ tướng làm coup sẽ bị treo cổ. Chính quyền quân sự MM là cái gai cuối cùng mà ASEAN đang đoàn kết thống nhất dẹp bỏ để ổn định phát triển.

MM là nước lớn về dân số, giàu tài nguyên, người dân hiền hòa...ko thể để mớ tướng Quân sự bóp họng, tống tiền, đàn áp gần 60 tr dân mãi được, cuộc phản kháng đảo chính này là cơ hội dẹp QĐ MM về đúng vị trí bảo vệ đất nước thôi, trả lại cho 60 tr dân MM cơ hội được thay đổi csong, được tự do pt và làm giàu, nhất là lớp trẻ MM. QĐ MM ko có quyền tiếp tục tước đoạt tương lai rực rỡ của 60 tr người MM.
Em cũng đã sang Myanma và định đầu tư tại nước này nhưng thấy cái phong tục sống của người dân Myanma và chính quyền có cách lãnh đạo theo kiểu bè phái nên em thôi... chứ đúng ra người dân Myanma họ hiền lành lắm, đàn ông mặc váy, dân Myanma kiếm tiền toàn mua vàng mang dâng hiến cho chùa chiền nghĩ mà khổ! Một đất nước mà toàn kéo bè kết phái, từ phe dân chủ đến phe quân đội ai cũng cho mình làm đúng thế này thì sao mà bình yên được...
Theo em người Myanma mà chỉ cần có 1 phe phái nào đó đủ mạnh sống vì dân, lãnh đạo khôn khéo mềm dẻo thì kiểu gì người dân Myanma cũng phát triển mạnh thôi !
Toàn các cụ nói kiểu dân tuý, chưa thấy phân tích mô hình và kiểu mô hình nào một nước như kiểu MM cần.
Vì dân cũng có 3 7 loại dân, vì thành thị dễ như nguỵ Sài ghềnh toàn ông ngồi không hưởng sướng, vì nông thôn như ta thời bao cấp thì thành thị đói dài răng.
Khoai thế nên tốt nhất ngồi hóng ai có ảnh có tin gì đưa lên mới rõ thêm tý tình hình bên đó.

A98

Xe container

Cụ chuẩn. Myanmar không thể học theo mô hình VN được, cho dù muốn.

hocsinhc

Xe tăng
Tăng trưởng dương (cao) ổn định trong một thời gian dài là rất tốt rồi. Những giai đoạn có khủng hoảng thì tụt xuống là bình thường. Bao giờ phải liên tục vài năm suy giảm kinh tế mới là có vấn đề
Cụ quên năm 2019 à. Cụ cứ như là nv của BBC hay cnn ấy nhỉ, khôn thế quê em đầy.😄

Trạng thái
Thớt đang đóng