[Funland] Đặt ban thờ nhà chung cư - vợ chồng em chiến tranh to quá

blackpaint

Xe container
Bàn về cao tay thì quả cũng khó biết. Em đoán các anh như Thăng, Son, Tuấn hẳn khi lập bàn thờ hay làm gì hệ trọng đều xem và thầy của họ cũng phải có tiếng. Thế mà vẫn ra đi như thường.

Hậu quả là do mình làm ra chứ chẳng phải tốt xấu đã định ở trên giời hay đâu đó.
Ban thờ có phải là để chơi xổ số đâu cụ, mình cúng ông bà tổ tiên chứ có phải mục đích khác đâu ạ, vi phạm PL thì vẫn đi tù như thường. Thầy cao tay là e nói ý thế chứ còn hỏi thầy để xem cách bố trí thế nào cho ban thờ ở vị trí trang nghiêm, hướng cho hợp với chủ nhà...

latdat

Xe buýt
Em đào lên hỏi các cụ chút.
Em có căn chung cư, định cải tạo thêm một phòng ngủ cho F1 và phòng thờ, vách bằng thạch cao. Em bố trí như hình. Vì có nhiều ý kiến nói rằng không được kê đầu giường ngủ sau lưng tủ thờ nên em băn khoăn quá. Nhờ các cụ giúp em bố trí theo phương án nào cho hợp lý. F1 nhà em năm nay 7 tuổi. Em Tây tứ mệnh ạ.

Bố trí phòng thờ.png

cuchuoi0509

Xe tăng
Em có căn chung cư, định cải tạo thêm một phòng ngủ cho F1 và phòng thờ, vách bằng thạch cao. Em bố trí như hình. Vì có nhiều ý kiến nói rằng không được kê đầu giường ngủ sau lưng tủ thờ nên em băn khoăn quá. Nhờ các cụ giúp em bố trí theo phương án nào cho hợp lý. F1 nhà em năm nay 7 tuổi. Em Tây tứ mệnh ạ.

Bố trí phòng thờ.png
cháu xem có thầy nói hướng kiểu ĐTT TTT k ăn thua vì còn theo giờ sinh, ngày sinh,... Thầy bảo 70% là nơi đặt (sáng sủa, thông thoáng, yên tĩnh, có không gian riêng....) 20% là công năng (đặt ở nơi thuận tiện sinh hoạt cả gia đình) rồi 10% còn lại là hướng nên em chỉ theo đúng 2 cái đầu, hướng kia em mặc kệ.
Thường thì ng ta k làm ban thờ dựa vào vách thạch cao đâu cụ ah, tường gì đó mới chắc chắn

latdat

Xe buýt
cháu xem có thầy nói hướng kiểu ĐTT TTT k ăn thua vì còn theo giờ sinh, ngày sinh,... Thầy bảo 70% là nơi đặt (sáng sủa, thông thoáng, yên tĩnh, có không gian riêng....) 20% là công năng (đặt ở nơi thuận tiện sinh hoạt cả gia đình) rồi 10% còn lại là hướng nên em chỉ theo đúng 2 cái đầu, hướng kia em mặc kệ.
Thường thì ng ta k làm ban thờ dựa vào vách thạch cao đâu cụ ah, tường gì đó mới chắc chắn
Vâng. Cảm ơn cụ. Nếu như vậy em có thể chuyển sang hướng tựa lưng vào tường phòng khách của hộ khác. Đây là tường chung cư xây gạch. Như vậy bàn thờ sẽ hướng ra cửa phòng thờ. Em băn khoăn không biết giường ngủ của F1 kê như hình có ổn không/

Thắng Formosa

Xe tăng
Để xem hướng thờ cúng thì phải xem tuổi của "CHỦ ĐẤT".
Còn chủ nhà hoặc người thuê thì đặt đâu cũng vậy thôi, quan trọng cái TÂM là chính.

Translator83

Xe buýt
Ôi em xem bản vẽ nhìn nhà mợ khó đặt bàn thờ thật. Giống hệt lúc em mua nhà, căn thoáng đẹp thì ko bit bố trí ban thờ ở đâu vì toàn vướng nhà vs với bếp. Mà em chọn đặt ban thờ bàn nên cuối cùng em hi sinh chỗ để bàn ăn để lấy ko gian. Nhà em thì cả hai vc thôgs nhất chọn chỗ nào đẹp nhất để ban thờ, sẵn sàng hi sinh cái khác. Ban thờ thì nên tránh gần nhà vs nên chỗ mợ bôi vàng theo em là không được. Ban thờ cug ko được nhìn vào bếp. Em thì có mời thầy xem. Căn nhà mợ theo em chỉ đặt nhìn ra logia 2 được, do đó dựng vách ngăn phòng khách và bếp cug là một pa hay. Hoặc hi sinh cái phòng ngủ ở giữa để đặt ban. Theo quan điểm của em là như vậy. Cụ mợ nào khác quan điểm xin đừng ném đá em. Em nghiên cứu nhiều về đặt bàn thờ rồi.
Em chào các cụ. Chả là nhà em sắp nhận một căn chung cư, hơn trăm mét tí ạ, vị trí ban thờ đã được tính là chỗ cạnh lô gia phòng khách (chỗ Phục vị ấy ạ) và gần phía bếp (vợ chồng em đều 81). Tuy nhiên chủ đầu tư đã thay đổi thiết kế và chuyển bức tường (mà nhà em định đặt ban) thành vách kính. Thú thực là em quá quá quá thích sự thay đổi này vì cả hệ cửa kính và phía ngoài là lan can kính quá đẹp và rộng, bếp lại sáng. Ban công nhà em view ra công viên và hồ nước nhìn từ tầng 20 đẹp như một bức tranh. Thà là cứ xây từ đầu thì thôi, chứ bây giờ nghĩ bịt vách kính thay bằng tường là em muốn nát tim vì tiếc quả view bị che quá. Ác cái là căn này nhà em chả còn biết đặt ban vào đâu. Em mới nghĩ ra là đặt vào chỗ tô vàng (gần phía cửa vào) chấp nhận đổi ban đặt thành ban treo và làm thêm cái vách nhỏ phía ngoài, chấp nhận luôn là ở lối đi, miễn không phải xây tường bịt vào. Thế có tàm tạm được không ạ? Em chả hiểu gì về cái này đâu nghĩ thành tâm là chính mà chồng em không đồng ý. Các bác giúp em với, chả nhẽ nhà em không còn cách nào khác ngoài việc xây tường bịt 1/3 cửa kính ban công ạ? Mà cũng chưa chắc chủ đầu tư đã cho thay đổi. Có chỗ nào khác để đặt ban treo hay có cách nào khác không ạ? Em đội ơn các cụ lắm ạ.

Hoatk

Xe đạp
Nhờ cccm xem giúp em nhà bố trí thế này thì nên để bàn thờ ở đâu với ạ. Chồng em Tây tứ mệnh, ban công hướng tây nam, cửa chính hướng đông bắc ạ. Cảm ơn cccm nhiều

cuchuoi0509

Xe tăng
Nhờ cccm xem giúp em nhà bố trí thế này thì nên để bàn thờ ở đâu với ạ. Chồng em Tây tứ mệnh, ban công hướng tây nam, cửa chính hướng đông bắc ạ. Cảm ơn cccm nhiều
theo phong thủy thì chắc chỉ có để ban thờ góc tivi hoặc trên đầu sofa thôi cụ. Các chỗ kia toàn tường nvs với nhòm vào bếp, nhòm vào phòng ngủ. Bét nhất k dính NVS, nhòm vào bếp hay phòng ngủ đã, xong xem đến công năng tiện lợi rồi hãy nghĩ đến hướng thì đỡ mệt đầu hơn

WORKNEST

Xe hơi
Website
www.facebook.com

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cả 2 p/án đều được tách biệt bởi 1 bức tường rồi đều dc cả, ko phạm gì cả.

Nên chọn Pa1. PA1 giúp bàn học quay ra cửa, sáng sủa hơn, học tập tốt hơn bàn ở PA2. Ngoài ra, khi ngủ thì cần quay đầu ra ngoài, để có nhiều dưỡng khí hơn mà ngủ dậy cho khỏe khoắn.

Bố trí phòng thờ.png

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hướng nhà cần xem cụ thể bao nhiêu độ mới chọn tọa chính xác đc. Tuy nhiên nhà cụ bé, thì cũng khó chọn tọa đẹp, mà chỉ chọn đc hướng xoay ban thờ thôi.

Vậy cụ có thể đặt ở góc chỗ sofa vs tường logia, xoay nhìn ra tivi. Làm vách phải che hướng cửa ra vào nhìn vào, làm vách trên trần để tách biệt vs hộ trên & để che khói hương ám trần.

Nếu đủ rộng nữa, thì kéo dịch sofa ra 20-30cm. Đặt 1 cái đôn bày chậu/lọ hoa hoặc vật trang trí đẹp cho góc phía dưới ban thờ nữa thì càng tốt. Trông góc đó sẽ sáng & đẹp, tôn thêm vẻ trang trọng cho ban thờ phía trên.

dpl

Xe lăn
Em chào các cụ. Chả là nhà em sắp nhận một căn chung cư, hơn trăm mét tí ạ, vị trí ban thờ đã được tính là chỗ cạnh lô gia phòng khách (chỗ Phục vị ấy ạ) và gần phía bếp (vợ chồng em đều 81). Tuy nhiên chủ đầu tư đã thay đổi thiết kế và chuyển bức tường (mà nhà em định đặt ban) thành vách kính. Thú thực là em quá quá quá thích sự thay đổi này vì cả hệ cửa kính và phía ngoài là lan can kính quá đẹp và rộng, bếp lại sáng. Ban công nhà em view ra công viên và hồ nước nhìn từ tầng 20 đẹp như một bức tranh. Thà là cứ xây từ đầu thì thôi, chứ bây giờ nghĩ bịt vách kính thay bằng tường là em muốn nát tim vì tiếc quả view bị che quá. Ác cái là căn này nhà em chả còn biết đặt ban vào đâu. Em mới nghĩ ra là đặt vào chỗ tô vàng (gần phía cửa vào) chấp nhận đổi ban đặt thành ban treo và làm thêm cái vách nhỏ phía ngoài, chấp nhận luôn là ở lối đi, miễn không phải xây tường bịt vào. Thế có tàm tạm được không ạ? Em chả hiểu gì về cái này đâu nghĩ thành tâm là chính mà chồng em không đồng ý. Các bác giúp em với, chả nhẽ nhà em không còn cách nào khác ngoài việc xây tường bịt 1/3 cửa kính ban công ạ? Mà cũng chưa chắc chủ đầu tư đã cho thay đổi. Có chỗ nào khác để đặt ban treo hay có cách nào khác không ạ? Em đội ơn các cụ lắm ạ.

Thuê thầy cao tay tìm chỗ đặt ban để giữ view đẹp
Hoặc mợ làm 1 vách cnc cho nhẹ nhàng chứ chung cư ai lại xây

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

Bố trí phòng thờ.png
Ban thờ chung.cu thì nên làm bàn thờ treo. nhẹ nhàng. Chứ nhiều cụ làm to như điện thờ rồi bắt trẻ con ngủ cạnh mà có nghĩ trẻ con nó nghĩ ntn đâu. Nhiều đứa nó sợ.
Vợ em còn sợ ma cơ.

duongphong

Xe container
Nếu chỉ để cúng ông/bà/tổ tiên thì đâu cần thày. Xuất phát từ tâm thì tự mình thấy hợp lý là được

ammyeta

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
woodart.vn
Vị trí mợ bôi vàng hơi chếch cửa nhà vs chút. E thấy cũng chưa hợp lý. Nếu là ban treo mợ vẫn để ở 1 góc sát logia được mà. Ko ảnh hưởng tầm nhìn và công năng. Còn đã đặt thước vào xem thì mợ cần biết rõ hoặc nhờ thầy xem. E thấy nhiều ô thầy xem máy móc, cuối cùng chọn vị trí không tốt

Small_Elephant

Xe đạp
Em cũng sắp về nhà mới, cũng chung cư. em k xem cái gì hết, chỗ nào trang trọng, hợp lý nhất em kính đặt vào đó. bên nội thất góp ý nhưng em nói đúng câu “tâm mình tốt thì đặt đâu cũng tốt”
Em cũng nghĩ vậy, nhà em chung cư nhà ở xã hội, bốc được thế nào lấy thế đó, hướng cửa chính, ban công, chả có chỗ nào hợp hướng, toàn vào hướng kỵ. Bàn thờ em cũng chọn chỗ trang trọng, hợp lý nhất thì đặt thôi, chứ nhà như cái mắt muỗi, chịu không chọn được hướng nào theo sách vở cả ạ

find2nd

Xe tải
Cả chung cư có 1 hướng thôi, nên hướng ban thờ trong từng căn không quan trọng đâu.

find2nd

Xe tải
Cụ chủ chỉ cần tránh nhìn bếp, phòng tắm, cửa ... theo đúng phong thuỷ là được

cuckhoai

Xe tăng
Cả chung cư có 1 hướng thôi, nên hướng ban thờ trong từng căn không quan trọng đâu.
Cả dãy phố chỉ có một hướng, chủ nhà thì đủ các loại mệnh khác nhau. Hướng nhà cũng chả quan trọng đâu. :D