Đạp nhầm chân ga - lỗi ai cũng có thể mắc phải

danca

Xe điện
Thật vớ vẩn như bài viết. Đạp nhầm chân ga chỉ bi khi lái xe chưa thành thạo thôi.
E cũng đã bị đạp nhầm chân ga một lần ! Số là lần đó xuống một cái dốc rất dài và đẹp,e bèn tắt máy ra số mo cho xe trôi dốc để tận hưởng cái cảm giác rất chi là phiêu \m/ .bất ngờ phía trước một chú bê con vọt từ trong bui ra giữa đường,đang lâng lâng cảm nhận độ phê của xe trôi dốc ,em bị giật mình hoảng hốt vội đạp phanh giảm tốc thì thấy chân phanh nhẹ tênh không nặng chịch như mọi lần mỗi khi xe tắt máy và xe vẫn tăng tốc chứ không hề giảm,lúc đó e vội vàng gắng sức vặn cái vô lăng đã mất trợ lực và may mắn tránh được con vật đồng thời trả lái kịp thời!Hú vía*-:)một lúc sau định thần e mới biết trong khi hoảng hốt e đã đạp nhầm chân ga

Daylai_hn1

Xe máy
Nhầm ga thành phanh thì chỉ có lái mới thôi chứ lái già rồi thì thành phản xạ k điều kiện k thể nhầm đc các cụ nhỉ?

Kamelott

Xe tải
Ở vietnam mà bắt dán chữ "lái mới" lên xe thì hài lắm =))

anhtho

Xe ngựa
Ở vietnam mà bắt dán chữ "lái mới" lên xe thì hài lắm =))
Cũng nên làm, lúc đầu thì hài, nhưng rồi cũng quen, chẳng ai lái già mà không qua giai đoạn lái mới cả.
Bọn Úc (chắc Tây cũng thế) có chữ newbie cho lái mới và còn hạn chế về tốc độ và dung tích xy lanh cho các newbie.

Kamelott

Xe tải
Ý e ko phải thế cụ ak. Ở vietnam nếu dán 2 chữ ấy lên xe thì nghiễm nhiên sẽ trở thành ưu tiên số 1 ngay. Xe ý đi đến đâu là các cụ trên đường dạt ra đến đó, tránh xa cả cây số ý chứ :D

Thêm nữa là xe newbie sẽ trở thành 1 miếng thịt di động béo bở cho xxx thi nhau vồ. Ko nên cụ ak

anhtho

Xe ngựa
Ý e ko phải thế cụ ak. Ở vietnam nếu dán 2 chữ ấy lên xe thì nghiễm nhiên sẽ trở thành ưu tiên số 1 ngay. Xe ý đi đến đâu là các cụ trên đường dạt ra đến đó, tránh xa cả cây số ý chứ :D

Thêm nữa là xe newbie sẽ trở thành 1 miếng thịt di động béo bở cho xxx thi nhau vồ. Ko nên cụ ak
Rất nên chứ sao lại không nên ?
Vì lo sợ xxx vồ nên newbie càng lái cẩn thận. Vì các cụ lái già thường tránh xa nên sẽ đỡ bị va chạm... Em ngẫm thấy trong lĩnh vực giao thông bọn tây làm cái gì là thường rất hợp lý. Chẳng gì thì họ cũng phát triển giao thông bằng xe hơi hơn ta hàng nửa thế kỷ nên lắm kinh nghiệm.

Symbolic

Xe tải
Thật vớ vẩn như bài viết. Đạp nhầm chân ga chỉ bi khi lái xe chưa thành thạo thôi.
Em hoàn toàn đồng ý. Mới đi xe mới có thể nhầm. Nếu đi hàng ngày tầm 6 tháng đổ lên phanh với ga nó đã tạo thành phản xạ có điều kiện rồi thì ko thể nhầm đuợc. Muốn nhầm cũng ko đc.

anhtho

Xe ngựa
Em hoàn toàn đồng ý. Mới đi xe mới có thể nhầm. Nếu đi hàng ngày tầm 6 tháng đổ lên phanh với ga nó đã tạo thành phản xạ có điều kiện rồi thì ko thể nhầm đuợc. Muốn nhầm cũng ko đc.
Nhưng nếu cụ nào lái chuyên MT, tự nhiên hôm nào đó chạy AT thì cũng cần phải cẩn thận. Có vụ "xe điên" ở ngoại thành HN mà tài cực già, vấn đề là chuyên xe tải mà chưa bao giờ được sờ đến cái xe AT nên vẫn "nhầm chân" như thường.
Trước em lái MT cả gần chục năm mà khi chuyển sang AT vẫn bị nhầm, tuy nhiên chỉ nhầm <1 giây rồi sửa sai được ngay. Bị phải 2 lần rồi mới hết.

dang phat

Xe máy
Em mười mấy năm chạy xe cũng bị nhầm chân ga mấy lần ở xe số sàn, và lần gần đây nhất là hôm qua khi đang lùi xuống một dốc núi cũng may là em đạp thắng kịp khi xe lùi khoảng nữa mét, lần nhầm này là ở xe số tự động V6 2.5. lý do là khi em lùi xuống dốc núi xe bị cạ gầm, xót xe nên xuống xe mấy lần nhìn dưới gầm xem sao, lần lên xe sau cùng là em không biết mình để chân ở chân ga....em nghĩ do tâm lý lo lắng cộng với trời nắng quá nóng nên phải phải sai lầm, cũng may chưa xãy ra hậu quả.

tonionrobin

Xe đạp
Lái mới e có lần bị, bây g cũng có lần bị nữa. Đi trong phố thì mớm từ từ nên phản ung nhanh.

quá nhanh.

Xe tải
lái quen rùi khó nhầm lắm cụ ợ, lúc nào phê hay mất tập trung mới bị thui.\:D/