[Funland] Đào tạo bác sĩ tràn lan

vvv

Xe tăng
Vẫn biết tỉ lệ bác sĩ trên người dân ở vn còn thấp, nhưng cứ cái đà cho đào tại tràn lan cũng khá nguy hiểm vì ko kiểm soát được chất lượng đào tạo. Mà bác sĩ là làm trực tiếp trên tính mạng con người lên khá nguy hiểm, thế cho nên mới có tình trạng vượt tuyến lên trung ương khám bệnh chứ ko chịu khám ở tuyến huyện, các trường đại học ko tên tuổi của các tỉnh thành cũng đua nhau mở lớp đào tạo bác sĩ đa khoa. Rồi còn cái món chuyên tu. Liên thông từ trong cấp lên chất lượng thì ối giời ôi luôn. Như e đi khám tuyến huyện gặp mấy ô chuyên tu khám đã thấy nản , toàn đoán sai bệnh mãi ko khỏi, ra trung ương mất công nhưng thuốc chuẩn, bệnh chuẩn về uống khỏi luôn.

VuNgoanMuc

Xe điện
Vài năm nữa sẽ lĩnh đủ với những lứa bác sĩ trên diện rộng này, HN giờ bs trẻ còn chẩn đoán sai tùm lum nữa là tỉnh. Số giỏi chịu khó học hỏi thực hành so với ngày xưa không nhiều bằng. Ngồi uống bia cạnh bàn mấy bs tương lai chỉ nghe nói về tiền thấy đã nản.

lamhoangvan87

Xe container
Rồi lại như trường sư phạm 10 điểm 3 môn vẫn đỗ.
thế hệ này nhiều giáo viên thiếu....kiến thức!

Khờ .

Xe tải
Em nghĩ đó là tín hiệu đáng mừng. Càng tràn lan thì nguồn cung bác sỹ càng dư thừa. Và để cạnh tranh, không ít bác sỹ trong số đó phải tìm cách vượt lên trong công việc (bằng nghiệp vụ).

Điều đó có thể giúp đẩy cao mặt bằng chất lượng bác sỹ thông qua sự cạnh tranh này.

Cuối cùng, "thị trường" sẽ tự điều chỉnh cho thích hợp với tình hình mới.

giang.nguyen

Xe điện
Em nghĩ đó là tín hiệu đáng mừng. Càng tràn lan thì nguồn cung bác sỹ càng dư thừa. Và để cạnh tranh, không ít bác sỹ trong số đó phải tìm cách vượt lên trong công việc (bằng nghiệp vụ).

Điều đó có thể giúp đẩy cao mặt bằng chất lượng bác sỹ thông qua sự cạnh tranh này.

Rồi bao nhiêu mạng người thường lại cho cái sự cạnh tranh này hả cụ?

vnhn

Xe tăng

Để "nghiệp vụ " lên cao thì phải thực hành, mà ngành y thì chỉ có thực hành trên bệnh nhân mới có kinh nghiệm được chứ ko thể chỉ có ngồi học và nghiên cứu trên sách vở. Mà để đến lúc đó sợ là cũng 1 mớ bệnh nhân bị dính đòn rồi cụ ơi.

tamock

Xe buýt

Cái gì chờ thị trường điều chỉnh được chứ cái này thì hơi rén nhỉ.

giang.nguyen

Xe điện
Vài năm nữa sẽ lĩnh đủ với những lứa bác sĩ trên diện rộng này, HN giờ bs trẻ còn chẩn đoán sai tùm lum nữa là tỉnh. Số giỏi chịu khó học hỏi thực hành so với ngày xưa không nhiều bằng. Ngồi uống bia cạnh bàn mấy bs tương lai chỉ nghe nói về tiền thấy đã nản.
Ngồi uống bia thì em cũng chỉ bàn về chuyện gái gú, tiền bạc chứ biết bàn cái chi.

BS thì cũng người trần mắt thịt, xương trắng máu đỏ tươi chứ có phải siêu phàm nhập thánh gì đâu

giang.nguyen

Xe điện
Cái gì chờ thị trường điều chỉnh được chứ cái này thì hơi rén nhỉ.
Thị trường điều chỉnh là năm nay khối IT vượt xa y tế cụ ạ.

Còn sau đại học thì mấy món cấp cứu, nội thận đồ chẳng ai theo.

butchikim

Xe ba gác
Nhiều BS giỏi thêm sự cạnh tranh cũng tốt mà 8->

Khờ .

Xe tải
Rồi bao nhiêu mạng người thường lại cho cái sự cạnh tranh này hả cụ?
Để "nghiệp vụ " lên cao thì phải thực hành, mà ngành y thì chỉ có thực hành trên bệnh nhân mới có kinh nghiệm được chứ ko thể chỉ có ngồi học và nghiên cứu trên sách vở. Mà để đến lúc đó sợ là cũng 1 mớ bệnh nhân bị dính đòn rồi cụ ơi.
Theo em hiểu còm của hai (02) bác thì việc đào tạo tràn lan đồng nghĩa với việc "chất lượng" các bác sỹ khám cho bệnh nhân sẽ giảm đi?

Số lượng bệnh viện và phòng khám gần như là cố định. Đào tạo tràn lan thế nào đi nữa thì cơ hội làm việc là giới hạn.

Các bác sỹ khám ở đây không phải là những có chỉ có cái bằng sau khi tốt nghiệp mà là họ được lựa chọn trong số tràn lan đó để có cơ hội làm việc. Có thể, vì một lý do nào đó có sự lựa chọn bác sỹ vào làm việc chưa hợp lý nhưng xác xuất đó không nhiều, nhất là khi các bệnh viện (cả công) cũng đang dịch chuyển sang hình thức "dịch vụ" chứ không phải xin cho.

Vì vậy, chất lượng có thể nói là tiêu chí gần như quan trọng nhất. Càng nhiều bác sỹ, bệnh viện càng có nhiều cơ hội lựa chọn bác sỹ có chất lượng hơn.

Thiển nghĩ của em là như vậy.

Khờ .

Xe tải
Nói một cách cụ thể, bệnh viện gần nhà em (cấp quốc gia) cách đây 20 năm, mỗi lần em đưa bà cụ thân sinh (hồi còn sống) đi khám thì mình như đi "xin" được khám. Bất cập là không ít.

Sau nhiều tai tiếng, hiện tại lượng khách giảm hẳn. Bản thân em cũng có những trải nghiệm không mấy thú vị với bệnh viện này.

Bây giờ em đưa ông cụ thân sinh vào khám (Tất nhiên, Chỉ có khám vặt hay kiểm tra thì em mới đưa cụ vào) thì câu chuyện đã khác. Mọi thứ gần như được làm theo hình thức "dịch vụ" dù cụ có bảo hiểm. Từ cơ sở vật chất, thái độ đến thời gian "cung cấp dịch vụ" cũng như giải pháp đều mang một màu sắc "phục vụ khám".

Lần gần đây nhất, khi đưa cụ thân sinh vào khám ngứa (bệnh kinh niên của cụ) thì chứng kiến tận mắt sự "va chạm" trực tiếp giữa hai bác sỹ trong cùng một phòng. Sự "cạnh tranh" đó rất đáng mừng cho bệnh nhân.

Em tin rằng, cùng với thời gian và sự tràn lan của "bác sỹ" như bây giờ, chất lượng khám chữa bệnh của bệnh viện này sẽ thay đổi trong tương lai không xa.

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

Chưa đến lúc dư bác sĩ cạnh tranh đã chết oan. :D

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Sắp tới AI nó hỗ trợ nhiều rồi, công với công nghệ chụp 3D-4D ngày càng rẻ, bs giỏi cần thiết nhất là mổ nội ngoại khoa.

kienvinh

Xe lăn
Tôi có xem một phim tài liệu về AI làm ngành Y, cụ nào ngành Y xịn kiểm chứng giúp cho.

Đại để, để có một bác sỹ đọc phim (chẩn đoán hình ảnh) giỏi là rất mất công. Mãi mà vẫn đọc nhầm.

Nhưng để cho con AI nó đọc vài nghìn trường hợp rồi rút kinh nghiệm, nó đã có thể đọc phim giỏi hơn bác sỹ giầu kinh nghiệm nhất.

Zerodaide

Xe buýt
Sắp tới AI nó hỗ trợ nhiều rồi, công với công nghệ chụp 3D-4D ngày càng rẻ, bs giỏi cần thiết nhất là mổ nội ngoại khoa.
Ai nó vào + cánh tay robot nữa thì việc mổ xẻ của bs cũng dễ bị nó lấy mất việc đaya cụ.

Zerodaide

Xe buýt
Tôi có xem một phim tài liệu về AI làm ngành Y, cụ nào ngành Y xịn kiểm chứng giúp cho.

Đại để, để có một bác sỹ đọc phim (chẩn đoán hình ảnh) giỏi là rất mất công. Mãi mà vẫn đọc nhầm.

Nhưng để cho con AI nó đọc vài nghìn trường hợp rồi rút kinh nghiệm, nó đã có thể đọc phim giỏi hơn bác sỹ giầu kinh nghiệm nhất.
Cái đó chính xác đó cụ. Vì thực têa bs giỏi là do họ học và va chạm nhiều ca bệnh nên có cơ sở dữ liệu trong đầu tốt nên chuẩn đoán bệnh tốt hơn bs khác, nhưng với AI thì con người sao so lại được bộ nhớ với nó nên việc AI chuẩn đoán chính xác hơn là đúng. Với công nghệ rô bốt ngày càng tinh vi thì e nghĩ tương lai robot sẽ thay bs để chăm sóc , chữa bệnh cho con người cũng không xa mấy nữa

Dan du an

Xe ba gác
Chất lượng bác sỹ giảm là đúng đấy. Muốn thành bác sỹ ngoài học phải hành rất nhiều. Như vậy các bác sỹ muốn làm được cho bệnh nhân phải có thời gian đi thực hành trên mô hình, xem người khác làm trên bệnh nhân thật và cuối cùng là phụ họ làm trên bệnh nhân thật. Nếu đào tạo tràn lan thì hầu hết các cơ sở sẽ không thể liên kết tốt với cơ sở thực hành là bệnh viện để sinh viên thực tập tử tế được. Giờ bệnh nhân họ cũng không dễ để cho sinh viên thực tập làm. Trước kia sinh viên đi học ở các bệnh viện ít thì có cơ hội được phụ được làm nhiều. Giờ các bệnh viện họ cũng tự chủ này nọ rồi nên mảng đào tạo sinh viên họ không thu được mấy họ cũng không thiết tha đâu. Trừ khi là các khoá ngắn hạn do họ tự tổ chức. Nhưng các khoá đó thường là khi bác sỹ đã tốt nghiệp. Còn chất lượng các khoá đó thì cũng tuỳ khoá, tuỳ bệnh viện. Những người được mời dậy thì còn tuỳ tâm của họ.

cunglatruong

Xe container
đào tạo bs mà đầu vào được cộng điểm vùng miền điểm gia đình có công :))