[Funland] Đào phai có cắm được trên ban thờ hay chỉ để phòng khách

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Đào đếch nào mà chả cắm được. Quan trọng là cái tâm thế khi cụ để nó ở ban thờ. Các cụ cứ làm ghê chết. Đồ cúng thì toàn thờ thứ mình thích. Có thờ thứ các cụ thích k?

MuathuHN252

Xe cút kít
Cứ thế mà suy thì mâm cúng phải có túi thuốc duộm với tuýp keo Con Voi cho nó bền chặt lão anh ạ.
Mâm cỗ cúng bọn em, phải có bánh rán tròn hoặc 1 loại bánh gì đó hình tròn. Mâm cúng có bánh chưng vuông, bánh...tròn tượng trưng cho trời tròn đất vuông, âm dương hài hòa. Ngày thường nếu chợ mở cửa thì bánh này mua về bày cũng dc nhưng ngày tết thì fai tự nhào bột làm bánh, khá mất thời gian... Mà đấy nhà ck cách nhà bm đẻ e 30km, cùng huyện, nhưng nhà e thì chưa bao giờ cúng bánh rán cả. Nên mấy quan điểm này tùy nhà, tùy ng. Sau này nếu e dc quyết e sẽ bỏ hết, đơn giản thôi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Đào đếch nào mà chả cắm được. Quan trọng là cái tâm thế khi cụ để nó ở ban thờ. Các cụ cứ làm ghê chết. Đồ cúng thì toàn thờ thứ mình thích. Có thờ thứ các cụ thích k?
Có nhé. Nhà e có những món biết chắc nấu sẽ ko ai ăn nhưng vẫn fai nấu để cúng, vì các cụ ngày xưa hay ăn món ý.

Nhimtiu

Xe container
Hồi mới đi làm ông anh gửi côg trình về cty rủ em lên Nhật tân mua tặng cty cây đào. Em vốn thích đào phai nên chọn hoa to mập cánh kép nụ lộc búa xua. Vừa mang về ông giám đốc mặt nặng như chì trách : Đứa nào chọn mà không lấy đào bích cho thắm đượm tưng bừng làm ăn mới đỏ chứ..! Quả nhiên năm sau cty giải tán, em cũng chạy đi nơi khác..
Vậy nhưng xuân nào nhà em cũng vẫn chọn đào... Phai thôi. Trót yêu cái nhẹ nhàng mong manh đó rồi.
Mợ giống em chỉ thích đào phai nên em hay tự mua, cành nhà em năm nay 400k đây ạ hoa chưa nở hết và hoa đầu chưa rụng:

Dan du an

Xe cút kít
Em thấy bảo mỗi hoa nhài là không được cắm bàn thờ vì các cụ cho rằng hoa nhài là hoa con đĩ. Còn đâu cắm được tất. Quan trọng là có tiền mua không thôi.

lang thang48

Xe buýt
trên mạng hồi này nẩy nòi các thầy phong thủy, bói toán đông như quân nguyên.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Em nhớ đận 2012 cũng có cụ bà dân tài chính dặn là tết chúng mày ko được mua đào phai các con nhé. Chắc cũng phải có lí do gì các cụ nhỉ.

onano69

Xe container
Hôm rồi em đi đường nghe trên VOV gt nói về đào tết còn gọi tên cả Bạch Đào :) từ bé em chỉ nghe gọi là hoa đào và hoa mận. Hoa đào thì có màu sắc, còn hoa mận thì màu trắng chứ làm gì có Bạch Đào ;)) Ngày tết truyền thống mọi người hay cắm cành đào trong sân, trong nhà. Hoa mận màu trắng thường chỉ sử dụng khi tết đến xuân về mà gia đình nhà đó có bụi (có tang) thì không cắm cành đào năm đó mà thay vào đó họ cắm cành mận hoặc không cắm. Giờ chả hiểu sao nhiều người lẫn lộn hết, cắm cả cành mận ngày tết và gọi đó là Bạch Đào :))

thosandocu

Xe buýt
Em thấy bảo mỗi hoa nhài là không được cắm bàn thờ vì các cụ cho rằng hoa nhài là hoa con đĩ. Còn đâu cắm được tất. Quan trọng là có tiền mua không thôi.
Các cụ thì cũng nói cho sướng mồm thôi, đào muốn đẹp thì phải tưới đẫm phân bắc & nước tiểu , bây giờ tự hoại hết nên dân Nhật Tân, Tứ Liên cứ phải đi vớt cá chết ở Hồ Tây mang về ủ thối ra để tưới... Chẳng biết có kiêng không nữa.

Yeuaibaygio

Xe container
Hôm rồi em đi đường nghe trên VOV gt nói về đào tết còn gọi tên cả Bạch Đào :) từ bé em chỉ nghe gọi là hoa đào và hoa mận. Hoa đào thì có màu sắc, còn hoa mận thì màu trắng chứ làm gì có Bạch Đào ;)) Ngày tết truyền thống mọi người hay cắm cành đào trong sân, trong nhà. Hoa mận màu trắng thường chỉ sử dụng khi tết đến xuân về mà gia đình nhà đó có bụi (có tang) thì không cắm cành đào năm đó mà thay vào đó họ cắm cành mận hoặc không cắm. Giờ chả hiểu sao nhiều người lẫn lộn hết, cắm cả cành mận ngày tết và gọi đó là Bạch Đào :))
Có giống đào trắng đấy ạ. Cơ mà cá nhân em vẫn thích đào phai nhất. Về thực tế thì đào phai khó trồng hơn nên đắt hơn bích đào (một cụ dân trồng đào em quen nói vậy).

Falcao113

Xe đạp
Nhà e thì đào này cũng để chỗ nào được hết á. trên bàn thờ thì k để chậu được thôi chứ đào nào chả như đào nào.

phuongmit

Xe cút kít
Hoa nhài trong mâm cúng Tết Đoan Ngọ này cụ, thế mà nhân dân khấn vái chụp ảnh nhiệt tình lắm, nguy hiểm quá