Dạo này về đêm em toàn nghe bài này các cụ ạ

NghiaRex

Xe điện

Linh Hồn nghệ sĩ
sẽ giàu cảm xúc, giàu tưởng tượng, và sẽ trở thành văn nghệ sĩ, ca sĩ, những người làm công việc văn hóa nghệ thuật …

Linh Hồn tâm linh có trực giác nhạy cảm, lòng nhân hậu, từ tâm, có khả năng đặc biệt, và sẽ trở thành linh mục, nhà sư…

Linh Hồn gian ác sẽ luôn mang hận thù, tàn phá, bất lương, và sẽ trở thành, xã hội đen…

Linh Hồn đầu thai trong một Đời Người tuân theo Luật Nhân Quả, do đó số phận con người cũng đã được “mã hóa” trong Linh Hồn khi được đầu thai.
Sao cụ Vừng lại bôi đậm cái Linh hồn nghệ sĩ thế ;)) Suy nghĩ của cháu thì đơn giản hơn, chứ không sâu sắc được như thế.

Hôm nay cháu có nói với một người, nếu không may cháu gặp bạo bệnh, có lẽ cháu sẽ bình tâm đón nhận khi mà thực sự đó là "định mệnh". Bởi lẽ suy cho cùng ai rồi cũng sẽ đi đến "cuối con đường", để sang "thế giới khác", cho dù đó có là người giàu - kẻ nghèo, vĩ nhân - bình dân... :)

Cát bụi (Trịnh Công Sơn) 1987
Trình bày: Khánh Ly

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=Acgxw4NYqZ

Hạt bụi nào hóa kiếp thân tôi
Để một mai vươn hình hài lớn dậy
Ôi cát bụi tuyệt vời
Mặt trời soi một kiếp rong chơi

Để một mai tôi về làm cát bụi
Ôi cát bụi mệt nhoài
Tiếng động nào gõ nhịp khôn nguôi

Bao nhiêu năm làm kiếp con người
Chợt một chiều tóc trắng như vôi
Lá úa trên cao rụng đầy
Cho trăm năm vào chết một ngày

Mặt trời nào soi sáng tim tôi
Để tình yêu xay mòn thành đá cuội
Xin úp mặt bùi ngùi
Từng ngày qua mỏi ngóng tin vui

Cụm rừng nào lá xác xơ cây
Từ vực sâu nghe lời mời đã dậy
Ôi cát bụi phận này
Vết mực nào xóa bỏ không hay.

hoalocvung

Xe điện
Bài này hay quá. Em rất thích nhạc Trịnh. Không hiểu sao mỗi khi nghe Khánh Ly hát. mà chỉ nghe Khánh Ly hát nhạc Trịnh em mới thấy tận đáy lòng da diết nôn nao theo bài hát của Ông. Lạ thế.

Mà hôm nay hình như Nghệ Sĩ lại đang là nốt Trầm thì phải? :D

phuc_thinhphan

Xe tăng
Cái bài này hình như muốn níu kéo người con trai, ko muốn ra chiến trận, để người yêu ở lại, chết héo chết mòn vì mong chờ, em nghe não nề quá, chịu ko nổi ...

NghiaRex

Xe điện
Bài này hay quá. Em rất thích nhạc Trịnh. Không hiểu sao mỗi khi nghe Khánh Ly hát. mà chỉ nghe Khánh Ly hát nhạc Trịnh em mới thấy tận đáy lòng da diết nôn nao theo bài hát của Ông. Lạ thế.

Mà hôm nay hình như Nghệ Sĩ lại đang là nốt Trầm thì phải? :D
Tâm trạng nhà cháu sáng nắng, chiều mưa, trưa bão tố... Chạ biết đằng nào mà lần ;))

Cụ nói về Khánh Ly với nhạc Trịnh như nói về quy luật của tạo hóa ý :P Đúng là nhạc Trịnh thì không ai "qua mặt" được "nhân vật trong bài Biển nhớ", nhưng đôi lúc ngồi trà đạo, cháu lại thích nghe chất giọng trầm ấm của Quang Dũng. Ví dụ như Biển nhớ, là lời của Chàng nói với Nàng, nên nghe Quang Dũng hát có chút gì đó "thật" hơn giọng nữ lãnh xướng :D

hoalocvung

Xe điện
Tâm trạng nhà cháu sáng nắng, chiều mưa, trưa bão tố... Chạ biết đằng nào mà lần ;))
Em lại tưởng sáng nắng, chiều mưa, trưa lại ......gió mùa =)) Dòng sông nhà em y như thế này.;))

Chỉnh sửa cuối:

NghiaRex

Xe điện
Em lại tưởng sáng nắng, chiều mưa, trưa lại ......gió mùa =)) Dòng sông nhà em y như thế này.;))
Góp gió mới thành bão được nhá ;)) Cụ là lượn lờ ác lắm đấy, cụ nhớ cho "tương lai" em phụ thuộc nhiều vào cụ :P

Cái bài này hình như muốn níu kéo người con trai, ko muốn ra chiến trận, để người yêu ở lại, chết héo chết mòn vì mong chờ, em nghe não nề quá, chịu ko nổi ...
Cụ đang muốn nói đến bài nào ý nhỉ? ;)) Em đoán cụ sinh ra thời chiến, nên suy nghĩ cụ mới như vậy... :P

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
Cụ là lượn lờ ác lắm đấy, cụ nhớ cho "tương lai" em phụ thuộc nhiều vào cụ :P
=))=))=))Lại nói ngược rùi. em dẫn lời Vợ em : the future is a mystery:D. Nên Thiên cơ sẽ hé lộ, chứ không mở hết được đâu nhé.:D

Cứ theo dòng xanh xanh em sẽ chuyển vào cuối tuần đây cho Cụ là ok rùi. Mà Dòng Sông đang "gió mùa" rồi. nên hôm nay, alone.:D

NghiaRex

Xe điện
=))=))=))Lại nói ngược rùi. em dẫn lời Vợ em : the future is a mystery:D. Nên Thiên cơ sẽ hé lộ, chứ không mở hết được đâu nhé.:D

Cứ theo dòng xanh xanh em sẽ chuyển vào cuối tuần đây cho Cụ là ok rùi. Mà Dòng Sông đang "gió mùa" rồi. nên hôm nay, alone.:D
Sông băng sướng thế còn gì, cụ tha hồ chuyên tâm nghiên cứu cho em nhá ;))

Nói chung Thiên cơ bất khả lộ, nhưng tính "tò mò" của con người thì ít ai bỏ qua được :P Thôi thì em cứ chờ cụ xong việc, em mới an tâm tính toán sau này :)

jackup

Xe hơi
Bài này mà có tâm trạng, nhất là nghĩ mình có cái gì đó mà sắp ... thì nghe phê lòi nhất là đường đêm, một mình. Một nỗi buồn man mác xâm chiếm nhưng lạ thay tâm hồn lại thấy rất nhẹ nhàng và thanh thản.

Chỉnh sửa cuối:

NghiaRex

Xe điện
Bài này mà có tâm trạng, nhất là nghĩ mình có cái gì đó mà sắp ... thì nghe phê lòi nhất là đường đêm, một mình. Một nỗi buồn man mác xâm chiếm nhưng lạ thay tâm hồn lại thấy rất nhẹ nhàng và thanh thản.
Vâng, mọi thứ đều sinh ra & rồi sẽ ... đi cụ nhỉ :) Trên đời này, suy cho cùng không có điều gì là hoàn hảo hay vĩnh viễn cả - Thế nên cứ sống nhẹ nhàng rồi bình thản đón nhận mọi việc o:-)

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]

Cụ nói về Khánh Ly với nhạc Trịnh như nói về quy luật của tạo hóa ý :P Đúng là nhạc Trịnh thì không ai "qua mặt" được "nhân vật trong bài Biển nhớ", nhưng đôi lúc ngồi trà đạo, cháu lại thích nghe chất giọng trầm ấm của Quang Dũng. Ví dụ như Biển nhớ, là lời của Chàng nói với Nàng, nên nghe Quang Dũng hát có chút gì đó "thật" hơn giọng nữ lãnh xướng :D
đúng là nhạc Trịnh Quang Dũng hát rất hay giọng ấm truyền cảm hợp với dòng nhạc, ĐVH thì nhà e thấy chối.Chị Khánh Ly thì có tên tuổi rồi miễn bàn.

NghiaRex

Xe điện
đúng là nhạc Trịnh Quang Dũng hát rất hay giọng ấm truyền cảm hợp với dòng nhạc, ĐVH thì nhà e thấy chối.Chị Khánh Ly thì có tên tuổi rồi miễn bàn.
Đúng là giọng Quang Dũng hát trữ tình thì miễn bàn cụ nhể :D

Nhưng với nhạc Trịnh, theo cháu QD cũng chỉ hợp 1 số bài thôi, ví dụ như Nối vòng tay lớn thì không hợp chất giọng này rồi mà "nên" nhường cho đàn chị KL trong những bản thu trước 1975 :D

locdx

Xe buýt
Em thì tuỳ từng lúc, nhiều lúc buồn chỉ muốn nằm nghe nhạc thật buồn cho nó buồn đến tận tâm can, nhưng có những lúc buồn thì lại cứ nhàn sàn mà uỳnh uỳnh (híc nhưng chẳng nghe đc lâu như nhạc buồn và cái buồn thì vẫn chẳng nguôi ngoai đc mấy). Đặc biệt là đã buồn thì không muốn đi ra khỏi nhà một tẹo nào |-)

hoalocvung

Xe điện
Lãng Tử ơi có Gió
Cầu Gió đã có Gió
Xưa Gió Đông, Khổng Minh đốt quân Tào
Nay Gió Đông chẳng biết nào đốt ai :>;)) ai bẩu hôm qua dọa mách Dòng Sông nhà em

Chỉnh sửa cuối:

cunpi

Xe tải

NghiaRex

Xe điện
Lãng Tử ơi có Gió
Cầu Gió đã có Gió
Xưa Gió Đông, Khổng Minh đốt quân Tào
Nay Gió Đông chẳng biết nào đốt ai :>;)) ai bẩu hôm qua dọa mách Dòng Sông nhà em
Xưa Gió Đông, tốt tươi cây cối
Nay Gió Xinh, lẵm muỗi nhiều mưa
Trời đang yên, sóng nhẹ xô bờ
Nay kẻ sĩ, muốn phất cờ nổi loạn? **== DẬY SÓNG LÊN!!! b-(

Sáng cháu nghe bài này: In the morning of the magician :
http://www.youtube.com/watch?v=0jTuKHKIT4w

Chiều cháu nghe bài này: Fade to black:
http://www.youtube.com/watch?v=Nu4wvvoA9-s

Đêm cháu nghe bài này: Today is a good day to die:
http://www.youtube.com/watch?v=76smdM553zk

:D
Ối giời ơi, cụ chơi tuyền nhạc ngoại
Cháu cua mề không hiểu loại này đâu ~X(
Nhưng cảm ơn cụ đã sẻ chia nhau
Nên cháu hứa... từ nay nghe nhạc ngoại ;))

NghiaRex

Xe điện

hoalocvung

Xe điện
Ơ, em tưởng thớt này nói về bài hát. Lại không phải ạ? Hóa ra là nói về thơ? Thôi em đi ra:>;))
Gió bão mạnh quá, không biết cấp mấy.=))