Đảo Lý Sơn - Đánh thức nàng tiên cá đang ngủ quên.

GoldenPig

Xe tăng
Ảnh của Cụ Ngỗng luôn là hàng khủng ... ngưỡng và ngưỡng ....

cathu

Xe tải
ôi nhìn cái biển xe cuả cụ kìa ! cho cháu hỏi, cụ cũng quê Hải Hậu ạ !

Accent1110

Xe tăng
Lão suốt ngày thấy rong ruổi nhỉ. Ước gì e được như lão.

datchauhong

Xe hơi
Thưa các cụ mợ.!

Dù đã rất nhiều lần bước chân em ra với nơi biển đảo quê hương- nơi quê hương của Hải Đội Hoàng Sa Bắc Hải hay trong lòng em vẫn gọi Lý Sơn với cái tên mỹ miều: Nàng tiên cá ngủ quên giữa biển Đông. Ngay trong năm 2013 này em cũng đã 6 lần ra với nàng để tỏ tình, để vuốt ve, để thỏa nhớ nhung, để...vv..vv..nhiều lý do lắm các cụ mợ ạ. Lý Sơn với em nó có cái gì đó rất đặc biệt mà em không lý giải nổi. Cảnh vật thì vẫn vậy, sóng vẫn lúc ầm ào, lúc êm đềm lặng lẽ nhưng mỗi lần em về lại đây thăm nàng em lại cảm nhận thêm được vài thứ mà những thứ này lại ăn sâu vào em không rứt ra được. Bởi vậy, trong topic này em viết về Lý Sơn là một cảm nhận của riêng em, góc ảnh cũng có cái nhìn riêng không giống những người khác đã từng viết. Có thể với người khác không đúng, không chuẩn mực nhưng với em nó là như vậy. Lý Sơn còn lôi bước chân em tới thăm nhiều lần nữa vì một lý do khá đặc biệt mà cuối topic em sẽ nói.

Em sẽ viết bài này thành 2 phần gồm:

I./ Phần thông tin mang tính du lịch đặc thù.(Phần này giúp các cụ/mợ có thông tin chính xác nhất đến thời điểm này về phương tiện, ăn ở, tham quan trên đảo để có thể tiết kiệm nhất theo tinh thần Phượt và tiết kiệm cả thời gian nhất, lịch trình hợp lý nhất để các cụ mợ tham khảo nếu có ý định đến thăm đảo. Lý do thì thời gian vừa qua có nhiều cụ/mợ có PM và gọi điện hỏi em khá nhiều về Lý Sơn nên em viết luôn lên đây)

II./ Phần cảm nhận của em về những gì em cảm nhận được từ hơn 10 lần trong vòng gần 1 năm vừa rồi em ra thăm nàng.

Phần thông tin du lịch thì em sẽ cố gắng post sớm nhưng phần cảm nhận thì em phải từ từ em sắp xếp lại cả đống ảnh sao cho thứ tự.Cảm nhận phải đi đôi với ảnh minh họa cho nó sinh động mà thời gian này em cũng không được thoải mái thời gian cho lắm. (bắt đầu phải cầy để trả nợ và kiếm xèng cho những cung chinh phục tiếp theo, mà gần 1 năm qua em toàn đi chứ chửa làm ra đồng nào:D )

Tạm thời em up mấy cái ảnh tổng quan để các cụ mợ có cái để tưởng tượng đã:)

1./

2./

3./

4./

5./

6./

7./

8./

9./

10./

Còn nữa...
Cụ chụp đẹp quá

Ngong_Hankang

Xe tăng
ôi nhìn cái biển xe cuả cụ kìa ! cho cháu hỏi, cụ cũng quê Hải Hậu ạ !
Không cụ ạ. Em quê Nam Định gốc nhưng chuyển đi cũng lâu rồi. Trước em ở TP NĐ:)

Ngong_Hankang

Xe tăng

Ngong_Hankang

Xe tăng

Ngong_Hankang

Xe tăng
5. THĂM QUAN

Ngắm núi lửa: Lý Sơn có tới 05 ngon núi (người dân ở đây gọi là ngũ hành sơn gồm có núi Thới Lới, Hòn Tai, Hòn Sỏi, Giếng Tiền, Hòn Vung. Trong 05 ngon núi, Thới Lới là ngọn cao nhất, đứng trên đó bạn có thể nhìn được toàn cảnh Lý Sơn. Thời điểm lý tưởng nhất để trekking hoặc phóng xe lên đỉnh Thới Lới là hoàng hôn hoặc bình minh. Lên đỉnh Thới Lớn ngắm hoàng hôn rơi thì không gì đẹp bằng…[Ghi chú: Bạn sẽ chỉ đứng ở lưng chừng, vì điểm cao nhất là khu vực quân sự nên bộ đội không cho lên và chụp ảnh trên đó.Trên đỉnh Thới Lới hiện có hồ để trữ nước ngọt phục vụ cho canh tác mùa màng. Tuy nhiên, đứng ở độ cao có thể chụp hình được thì cũng quá đẹp rồi]. Quên mất, ai thích đá bóng thì trên đường lên đỉnh Thới Lớn có 01 cái sân banh cỏ rất xanh].

Toàn cảnh núi Thới Lới góc chụp trên tàu cao tốc về đất liền

Toàn cảnh đảo lớn góc chụp trên thuyền sang đảo bé

Mẫu trên đình Thới Lới góc phía hồ nước ngọt, hướng Đông

Hồ nước ngọt trên đỉnh Thới Lới và hòn đá thiêng

Đường lên đỉnh Thới Lới

Từ đỉnh nhìn về hướng Đông phí ngọn hải đăng

Chơi đảo Bé (xã An Bình) còn gọi là “Cù Lao Bờ Bãi” , chuẩn bị đồ tắm, đồ lặn ngắm san hô, cần câu, ra cảng, Tàu bác Tròn: 055- 862 101, 0985 390 199*. Tàu không có đèn nên chiều cố gắng quay về sớm kẻova đá ngầm hoặc đụng tàu khác trên biển. Đảo này có khoảng 100 hộ dân, sang đây thủ tục đâu tiên là trình báo biên phòng (nhớ mang theo CMT hoặc Passport hoặc bằng lái xe…) gọi là thủ tục. Đảo bé rất nhỏ đường kính chắc chỉ khoảng 1km là cùng, biển ở đây rất đẹp có chỗ lý tưởng để căm trại, trên đảo không có nhà hàng quán ăn gì cả, nếu thích ăn thì mang đồ đi. Trên đảo không có nhà nghỉ, từ cầu cảng xuyên hết đảo đến bãi Đục là đường bê tông chạy dài. Gọi là bãi Đục nhưng nước cực kỳ trong, nhiều tôm, cua, cá, cầu gai và các con vật đầy màu sắc bơi bên dưới như thuỷ cung, san hô cũng nhiều nhưng đặc biệt không sắc nhọn mà tròn tròn, rêu trơn tuột.

Biển bên đảo bé thì tuyệt vời.

Bãi sau - đảo bé

Đường ra bãi sau đi qua cánh đồng tỏi

Bãi đục ngay gần cầu cảng đảo bé

Đến với LÝ SƠN, bạn nên thăm một số những di tích lịch sử như chùa Hang (Chùa có chỗ để cắm trại rất lý tưởng, có một cái “gường đá” giống như gường của “Tiểu Long Nữ - trong Thần Điêu Đại Hiệp”), chùa Đục có bức tượng khổng lồ ĐỨC BÀ QUAN ÂM rất đẹp, đứng bên đảo bé cũng nhìn thấy bức tượng này, trên chùa view ra biển rất đẹp; đình Lý Hải, đình làng An Vĩnh, các đền thời các họ tộc của các vị tiền hiền đầu tiên ra đảo LÝ SƠN, tượng đài Đội Hoàng Sa Bắc Hải kiêm quản Vạn Lý Trường Sa mới khánh thành ngày 29.04.2010 và cái bảo tảng nho nhỏ về Lý Sơn và Hoàng Sa. đến Âm Linh Tự (ở gần cầu cảng) để cầu nguyện cho những binh phu Hoàng Sa. Ngoài ra, bạn cũng nên ra cái giếng Xơ La (còn gọi là giếng Gia Long, đây là giếng nước ngọt đầu tiên trên đảo. Đặc biệt, nó rất gần biển, nước thì đúng là ngọt thật. Dành buổi chiều nắng đẹp lang thang thả bộ trên bãi biển gần khu chùa Hang hoặc khu gần ngọn Hải Đăng để cùng những người dân đi vớt mơ (dân Lý Sơn gọi một lsố oại tảo biển là MƠ), phơi mơ. Khùng khùng chút nữa thì xà vào quán cà phê ở cầu cảng, nghe sóng biển ngắm trăng lên.

Đến với LÝ SƠN, nếu bạn quan tâm đến kiến trúc nhà Việt cổ ở miền Trung. Bạn hãy hỏi người dân trên đảo chỉ cho đường đến một vài nhà đắp đất ở trên đảo. Một kiến trúc nghe một ông KTS nghiên cứu về nhà cổ thì rất độc đáo ở LÝ SƠN. Ghi chú: Số lượng nhà đắp đất ở Lý Sơn giờ chỉ còn vài cái thôi ợ..

Khám phá đảo nhỏ với ruộng tỏi xếp hàng cao thấp như bậc thang… Màu trắng của cát hoà với màu xanh lục của lá tỏi, màu nâu xám của đá núi lửa, màu xanh dương của biển của trời tạo nên cảnh rất thơ mộng..Tỏi ở Lý Sơn chỉ trồng một vụ bắt đầu trồng vào tháng 09 và thu hoạch vào tháng 01 âm lịch. Ngoài trông tỏi, dân LÝ SƠN còn trồng ngô, dưa hoặc hành. Hành một năm người Lý Sơn thường trồng 02 vụ, vụ dài ngày trồng hành lai (60 ngày là thu hoạch được), và vụ ngắn trồng hành ta (50 ngày là thu hoạch được.

Cánh đồng tỏi

Đến với LÝ SƠN, nếu bạn không say tàu, bạn có thể xin ngư dân cho lên tàu thử đánh cá gần bờ 01 đêm cho biết nỗi nhọc nhằn của những ngư dân trên biển. Nếu bạn có nhiêu thời gian hơn, năn nỉ họ cho đi đánh cá xa bờ một chuyến.Thường dân đánh cá ở Lý Sơn không ra khơi đánh cá vào những ngày trăng lên (từ 14-17 âm lịch), ngày 18 âm lịch là ngày sát chủ cũng không đi đánh cá…(cái này em trải nghiệm mấy lần thấy phiêu thôi rồi)

Nếu có máu phiêu lưu, bạn hãy đeo một cái kính lặn, hụp lặm dưới biển và khám phá sự phong phú, vẻ đẹp của biển cả quanh hòn đảo này… Nếu bạn muốn câu cá, có thể đến cổng Tò Vò (thôn Tây, xã An Vĩnh) và nhiều chỗ khác quanh đảo vừa câu, vừa thư giãn. Nhưng nếu muốn câu dễ có cá thì nên thuê một chiếc thuyền nhỏ ra xa một chút để câu.

Khonghieu

Xe container
Bác Ngỗng hay hay ngao du sơn thủy thật đấy.

3Lazang

Xe tăng
Em xin được đánh dấu để nghiên cứu sau vì em đang có ý định ra đảo Lý Sơn.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Bác Ngỗng hay hay ngao du sơn thủy thật đấy.
Cám ơn lão, đây nó là đam mê của em lão ạ. Tiếc là thời gian này em đang cày ko thì lại có mấy cung khủng để trek. Khả năng dự định đó phải để cuối năm mất:(

kentdju

Xe điện
Đây là bài tổng hợp của hơn 10 lần em đi ra Lý Sơn. Tất nhiên có tí tình nhưng tình chỉ có trong lần thứ 5 em ra thui cụ. Tuy nhiên em chỉ đan xen vào trong phần II thôi cụ ạ. Cái chính của phần I em vẫn nói chính là thông tin để các cụ mợ có thông tin để tham khảo:-)
Em hé một tí nàng tiên cá thứ 2 xuất hiện đây cụ kẻo cụ thắc mắc:D

Thế này em dự cụ còn ra Lý Sơn nhiều lần nữa:P

Ngong_Hankang

Xe tăng
CHÚ Ý:

- Bạn nhớ mang đầy đủ giấy tờ tùy thân để tiện cho việc lưu trú trên đảo. Bên cạnh đó, du khách cũng nên mua bảo hiểm du lịch, thuốc chống say sóng để chuyến hành trình diễn ra như ý.
- Trên đường ra cảng Sa Kỳ nên cố gắng lưu giữ lại vài kiểu ảnh vì cung đường cũng rất đẹp. Đến với LÝ SƠN, bạn nên ngồi trên boong tàu cao tốc. Thi thoảng bạn có thể ngắm những đàn cá chuồn vượt sóng lao lên không trung. Cảnh tượng rất chi là thích mắt..Nếu có điều kiện các cụ/mợ có thể tạt sang thăm bãi biển Mỹ Khê, chứng tích vụ thảm sát Sơn Mỹ đều nằm trên đường từ Quảng Ngãi ra cảng Sa Kỳ.

Cửa biển cảng Sa Kỳ

Tượng đài trong khu chứng tích Sơn Mỹ

- Do chạy máy phát điện, ban ngày ở Lý Sơn không có điện, ban đêm chỉ phát điện từ 17g-23g . Nước sinh hoạt cũng hạn chế.
- Đến với LÝ SƠN đúng ngày 4-8 tháng Giêng âm lịch, bạn có thể tham gia lễ hội đua thuyền của 02 là An Hải và An Vĩnh. Đặc biệt, vào ngày 08 tháng Giêng sẽ diễn ra hội đua thuyển của 08 chiếc thuyền (02 bộ Long Ly Quy Phượng). Nghe nói giải thưởng không đủ để ăn nhậu, tuy nhiên ai cũng hứng khởi bởi nghe nói thôn nào mà nhất năm đó, cả thôn làm ăn phát đạt, đi tàu đi bè thuận buồm mát mái...

Khách du lịch ở bãi sau đảo bé

Bãi sau đảo bé khi thủy triều lên, khách du lịch đùa nghịc với sóng cực phê

Cổng chính chào mừng của huyện đảo nằm ngay cầu cảng lớn

Và em khoe chiến mã của em tháp tùng em cùng trên tàu cao tốc ra đảo:D

Ngong_Hankang

Xe tăng
Thế này em dự cụ còn ra Lý Sơn nhiều lần nữa:P
Chửa chắc đâu cụ:) Chẳng có gì là vĩnh cửu cả cụ ạ:D.
Em đến với Lý Sơn bởi thuần túy là em yêu LS thôi chứ mẫu cũng là đi cùng 1 lần thôi cụ. Mẫu này không ở Lý Sơn cụ ạ:D
Sắp tứ tuần đến nơi rồi, tuy chưa vợ con nhưng những nàng tiên cá hay nàng sơn nữ đi qua em cũng chả nhớ hết. Em hình như là một cái ga tàu để cho họ đỗ một tí nghỉ xả hơi rồi họ lại đi tiếp. Nhiều lúc cũng thấy nản:)

MrChildren

Xe buýt
Topic hữu ích, ảnh đẹp. Cám ơn cụ Ngỗng

Kiều Oanh

Xe tải
Ảnh cụ Ngỗng đẹp quá nhỉ. Tiếp đi cụ!

Ninh Nguyễn

Xe máy
Hay quá cụ Ngỗng ợ. Đứa bạn em cũng đang rủ đi Lý Sơn mà chưa lên kế hoạch được. Thời gian nào đi là tiện nhất hả cụ? Thời gian của em cũng eo hẹp mà em lại ham cảnh biển quá. :-s

Ngong_Hankang

Xe tăng
Để kết thúc phần I em xin được đưa ra vài kinh nghiệm của em và muốn gửi tới các cụ/mợ nếu đến Lý Sơn 1 đề nghị nho nhỏ sau:

- Về kinh nghiệm: Theo em thì tùy vào điều kiện ktế và mục đích chuyến đi của từng người sẽ chọn hình thức đi thế nào. Nhưng em khuyên nếu ai có ý định đi du lịch nghỉ dưỡng thì chắc sẽ thất vọng vì thực sự mặc dù đời sống của bà con ngoài đảo không còn nghèo nhưng vẫn còn khổ. Bởi xa xôi và mới được sự quan tâm của chính quyền nên về điện, nước sinh hoạt còn rất hạn chế, dịch vụ còn sơ sài. Nếu đi theo dạng phượt, khám phá thì sẽ có nhiều trải nghiệm hơn. Cố gắng trò chuyện bắt chuyện với người dân ở đây các cụ mợ sẽ thấy họ rất cởi mở và thật thà. Ngoài cảnh đẹp ra thì đây cũng là một trong những điều quyến rũ em luôn mong quay trở lại.
Về đi lại em có 1 lần đi máy bay đến Chu Lai và 1 lần bay vào Đà Nẵng rồi đi tiếp vào nhưng em thấy như vậy vừa đắt, vừa tốn thời gian hơn em đi xe khách giường nằm hoặc đi tàu hỏa. Sau này em toàn bắt xe khách buổi chiều hôm trước từ HN hoặc SG chạy một mạch vào đến bx Quảng Ngãi đúng giờ bắt xe bus để ra cảng.Như vậy em vừa có 1 đêm ngủ đẫy giấc trên xe, hôm sau có sức để khám phá.
Đi tàu cao tốc thì các cụ/mợ đừng nên ở dưới khoang mà nên lên boong tàu mà ngồi. Có thể có tí nước biển bắn vào nhưng lại rất thoáng và ít say sóng hơn(với những người bị say sóng chứ em chửa thấy bị cảm giác say sóng bao giờ).
Đi lại trên đảo nếu các cụ mợ nhờ thuê được xe tay ga là tốt nhất vì xe số ngoài đó khá yếu(em thuê mấy lần thấy vậy). Leo lên đỉnh Thới Lới thì xe số ngoài đó em thấy yếu lắm, lên rất ì ạch và hệ thống an toàn ko cao. Nếu thuê được xe tuk tuk thì tiện lợi nhưng lại không được chủ động cho lắm
Nghỉ ngơi nên nghỉ ở phái Đông(gần ngọn hải đăng) của đảo sẽ rất tiện cho hành trình khám phá mà ko phải chạy ngược, chạy xuôi nhiều.
Chọn thời điểm đi: nên chọn đi vào những ngày con nước to như con nước 7 đến con nước 11 hoặc con nước nghén thì sóng mới to và phê :). Chách tính con nước theo tuần trăng thì các cụ cứ hỏi anh Gu gồ nhé.

- Về thông điệp : Mời các cụ/ mợ xem bức ảnh này sẽ hiểu em muốn gửi đến các cụ mợ thông điệp gì.

Đây là lúc nước triều lên khá cao rồi nên đã trôi dạt đi nhiều chứ lúc nước rút thấy nhiều lắm ạ. Em nhận thấy nó tăng lên rất nhanh chỉ trong thời gian khoảng 8 tháng.
Khi em hỏi những người dân ở đây thì họ nói ngày xưa cũng không có nhiều đâu nhưng bắt đầu từ ngày khách du lịch biết đến Lý Sơn nhiều thì đúng là Lý Sơn bây giờ đầy rác. Không những rác trên biển, cầu cảng mà ngay cả ở những nơi mà khách hay đến thăm quan như Chùa Hang, Chùa Đục, các bãi biển thì những đống rác để lại rất nhiều của khách du lịch do ý thức rất tồi của những khách du lịch đến tham quan. Đây là một hiện trạng đáng buồn.
Bởi nhìn thấy vậy nên em mạn phép mong các cụ mợ chúng ta đến với Lý Sơn làm một khách du lịch văn minh giữ gìn cho những nơi thiêng liêng này được sạch đẹp. Chỉ để lại dấu chân mình trên những nẻo đường chúng ta đi qua.
Thay lời của những người dân em đã gặp em xin cám ơn các cụ mợ thay họ.