Thảo luận Đánh lái chết có được chính các hãng xe khuyến cáo không nên?

duonganhdc

Xe tải
Em thấy có một số tình huống đặc biệt mà không đánh lái chết thì không thể vượt qua được chướng ngại vật. Tuy vậy, vẫn thấy có nhiều anh em chú bác quả quyết khẳng định là không nên đánh lái chết vì nó hại nghiêm trọng xe.

Trong khi nhà sản xuất: BMW, Mercedes, Audi, Toyota, Vinfast chưa hề đưa ra một tuyên bố chính thức nào khẳng định hại hay không hạihại mức độ nào, nhưng lại quá nhiều "thầy" nói là hại. Vậy em xin hỏi là liệu có đúng là nó hại xe không và hại mức độ nào? Vì sao em không thấy hãng nào xe nói là có hại thế nhỉ?

Yaris_2009

Xe tăng
Thì cụ cứ đánh lái chết xe của cụ chứ xe của ai hại của ai đâu mà lo.

Mỗi lần cân chỉnh thước lái độ chụm .. bánh xe đâu 600 thì phải. Thay lốp mới đc free tiền căn chỉnh.

duonganhdc

Xe tải
Thì cụ cứ đánh lái chết xe của cụ chứ xe của ai hại của ai đâu mà lo.

Mỗi lần cân chỉnh thước lái độ chụm .. bánh xe đâu 600 thì phải. Thay lốp mới đc free tiền căn chỉnh.

Nhưng em đang hỏi các hãng còn không nói nó ảnh hưởng gì thì chả lẽ chúng ta giỏi hơn cả hãng?

Minhnd

Xe điện
Nhưng em đang hỏi các hãng còn không nói nó ảnh hưởng gì thì chả lẽ chúng ta giỏi hơn cả hãng?
Cháu nghĩ nếu có hại họ đã có khuyến cáo rồi. Nếu không 5 năm bảo hành sẽ mệt đấy.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E thấy thầy dạy k nên, thực tế e vẫn làm, xe e 4 năm nay chưa hỏng hóc gì liên quan cái này

Yaris_2009

Xe tăng
Vâng thì e cũng nói vậy thôi đâu phải ng này nói mà ng kia hiểu ngay đc. Nhà sx nó chỉ quan tâm lỗi an toàn xe thui còn hao mòn trong quá trình sử dụng do phía người mua thì nó mừng quá chứ lại ko ? Nó bán dịch vụ linh phụ kiện sửa chữa, xe mới cho ma ah.

AcidS

Xe điện
Cái gì cũng có giới hạn. Khi phải đánh lái chết tức là lốp xe không lăn, tất nhiên áp lực trên lốp tại điểm đó sẽ nặng nề hơn khi xe vừa đánh lái vừa di chuyển. Tất nhiên là có hại cho lốp rồi, hãng xe không chế tạo lốp nên không cần khuyến cáo, cụ thấy chấp nhận được thiệt hại thì cứ sử dụng. Còn áp lực tại hệ thống treo, giảm sóc giống nhau cả. Mấy xe em đi đều phải đánh lái chết mới cho xe vào chỗ đỗ được, chưa ông thợ/đại lý hãng nào bảo là do đánh lái chết nên cái này cái kia của anh bị trục trặc.
Nhưng đánh hết lái lại là câu chuyện khác

ina

Xe Cứu Trợ
Trước đây khi học các thầy đều nói thế nhưng trong 1 số tình huống bắt buộc em vẫn diễn đều. Xe thì chưa thấy bị làm sao. :))

xedaprach

Xe điện
Trước đây khi học các thầy đều nói thế nhưng trong 1 số tình huống bắt buộc em vẫn diễn đều. Xe thì chưa thấy bị làm sao. :))
Đơn giản là nó làm mòn lốp xe các thầy nên thầy nhấn mạnh cho đỡ hại xe thôi.
Xe riêng nó phục vụ mình, cần đánh ra đánh vào cứ tẹt đi việc gì phải xoắn cho đau đầu, thời gian lo kiếm tiền đi.

Tuongtien1977

Xe điện
Em thấy có một số tình huống đặc biệt mà không đánh lái chết thì không thể vượt qua được chướng ngại vật. Tuy vậy, vẫn thấy có nhiều anh em chú bác quả quyết khẳng định là không nên đánh lái chết vì nó hại nghiêm trọng xe.

Trong khi nhà sản xuất: BMW, Mercedes, Audi, Toyota, Vinfast chưa hề đưa ra một tuyên bố chính thức nào khẳng định hại hay không hạihại mức độ nào, nhưng lại quá nhiều "thầy" nói là hại. Vậy em xin hỏi là liệu có đúng là nó hại xe không và hại mức độ nào? Vì sao em không thấy hãng nào xe nói là có hại thế nhỉ?
ngày xưa xe không có trợ lực lái hoặc trợ lực lái dầu đối với xe tải nếu đánh lái chết sẽ rất nặng hóp hết cả bụng nên mới phải đánh lái sống, giờ xe trợ lực lái điện hết rồi đi trong phố ngõ hẹp quay đầu không lái chết thì quay thế nào được

Huthasa

Xe container

Cùng lắm là hỏng rotuyn thôi. Có gì đâu mà ghê gớm.

minhab

Xe điện
Đánh lái chết thì lực tác động xuống từ mô tơ trợ lực nó sẽ nặng hơn. Nhưng điều em ngại nhất không phải vấn đề ấy mà là cái kiểu hết lái nhưng quay thật lực đến độ kịch mà vẫn mạnh tay ấy, đấy mới dẫn đến hư hỏng thước lái nhiều ;;)

"HẠI" - đa số là dân gian truyền miệng, hoặc kinh nghiệm của các cụ từ thời xe Liên Xô truyền lại, đánh lái chết bảo không "hại" thì không đúng nhưng nó không "hại" đến mức phải hạn chế. Nhiều cụ sợ nó HẠI mà vô tình bị quẹt xước hết cả mồm miệng khi quay trở ở những chỗ hẹp.
Một trong những cái "HẠI" kiểu ấy mà có thể gây tác HẠI thật là việc chạy nhanh - không biết nhanh bao nhiêu nhưng có lẽ vì thế mà trên đường rất nhiều xe chạy với tốc độ rùa bò gây cản trở giao thông và ức chế cho người khác, e để ý thì đa phần những ca này là xe Toyota, đặc biệt là Vios.