Thảo luận Đánh giá Suzuki XL7 sau gần 1 tuần sử dụng

SanHoBien

Xe container
Xl7 bóng led đc dán vào trong cụm đèn nên ko thay bóng đc. Muốn độ thì phải tách cụm đèn này và chế gương cầu + cụm đèn vào, khá chua đấy. Giải pháp đơn giản hơn là thay đèn gầm bằng cụm bi xenon do đèn gầm là đèn halogen có sẵn hốc gắn. Chi phí khoảng 3tr cho bộ bi gầm xenon 3” ballast 55w, muốn ánh sáng vàng nên chọn bóng có nhiệt độ màu 4500k
E sẽ lưu ý điểm này, bắt thêm đèn đi đăng kiểm có bị làm sao ko hở cụ?

MinhVo1

Xe đạp
Cụ nghĩ sao khi bộ bugi theo xe Morning a.Hải (chắc loại rẻ tiền nhất có thể) trước của em 10 năm, 7,7 vạn, đường trường 4 -5 người lớn điều hòa 10 năm chưa bao giờ tắt vẫn 5,5 lít/100km, đến lúc bán vẫn tốt nguyên, dự 100k vẫn thế.
15000km của cụ ăn thua gì!
Đang nói xe máy mà cụ, mà em nhầm, 25k km rồi, ko phải 15k km. Xe máy tua máy trung bình 3-4k ( chạy dạo dạo) còn oto chỉ 1-2k, oto nó bền hơn là đương nhiên cụ.
Em thì chạy roda 1 thời gian em sẽ thay bộ bugi iridium thôi, ko phải tự nhiên mà nó lại đắt thế đâu.

vo_hanh

Xe hơi
E sẽ lưu ý điểm này, bắt thêm đèn đi đăng kiểm có bị làm sao ko hở cụ?
Bi gầm thì thay thoải mái á bác, cái đó là đèn phụ nên ít bị “soi”. Chứ đèn pha mà thay dễ vướng đăng kiểm lắm. E cũng đang tính lên bi gầm đây

elitek

Xe buýt
Vâng cụ , nhấn ga chắc hơn hẳn , đỗ trễ ga giảm rõ rệt , đi thấy chắc xe , đỡ bị giật cục . Tiết kiệm xăng thì vào trang chủ thấy ghi tiết kiệm tầm 10-20% nhưng em đi trong phố thì thấy vẫn tầm 6.5l ạ , ko thấy khác
Lấy đâu ra tiết kiệm 10-20% cụ ơi. Tiết kiệm 1% xăng thôi. Chủ yếu là cảm giác thấy nhạy hơn khi đạp ga

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Lấy đâu ra tiết kiệm 10-20% cụ ơi. Tiết kiệm 1% xăng thôi. Chủ yếu là cảm giác thấy nhạy hơn khi đạp ga
Sr cụ , e đọc lại trang chủ thì tiết kiệm tầm 2%
Gửi các cụ tham khảo

dragon001

Xe tăng
Xl7 bóng led đc dán vào trong cụm đèn nên ko thay bóng đc. Muốn độ thì phải tách cụm đèn này và chế gương cầu + cụm đèn vào, khá chua đấy. Giải pháp đơn giản hơn là thay đèn gầm bằng cụm bi xenon do đèn gầm là đèn halogen có sẵn hốc gắn. Chi phí khoảng 3tr cho bộ bi gầm xenon 3” ballast 55w, muốn ánh sáng vàng nên chọn bóng có nhiệt độ màu 4500k
Em ko phải là người biết nhiều nhưng những ý kiến của cụ em thấy là hợp lý vì em cũng đã nghe các chuyên gia chém giống như thế

SanHoBien

Xe container
Bi gầm thì thay thoải mái á bác, cái đó là đèn phụ nên ít bị “soi”. Chứ đèn pha mà thay dễ vướng đăng kiểm lắm. E cũng đang tính lên bi gầm đây
Cụ ở SG àh, cụ cho e số phone để e hỏi bắt đèn bi gầm sao nhé :P

minh431

Xe tăng
He he ... phải bàn cho topic này lên được 100 trang thui cụ :P
Cụ muốn lên 100 trang chứ gì? Thì đây, sau bài này sẽ lên ngay!
Đọc hơn 60 trang topic này và tại sao em nói xe XL7 nói riêng và xe Su nói chung có "nhiều chuyện phải bàn ", là vì cụ nói "XL7 hấp dẫn hơn Rush " và:
1 _ Về cái giá, là xe giá rẻ, rẻ nhất phân khúc mà tâm lý người Việt là "của rẻ là của ôi ". Không chỉ giá rẻ mà giá mỗi nơi 1 kiểu, mỗi tháng 1 giá, tháng nào cũng giảm giật mình luôn như kiểu hàng chợ...giời??? Làm cho các cụ vừa mua xong thấy như bị "mất cắp ", xót như bị...hoạn!
2 _ Vì mua xe giá rẻ nên các cụ tự cảm thấy xe mình....rẻ tiền, nên thấy cần phải độ đẽo, thay thế, thêm thắt nhiều thứ. Nào là chống ồn, thay đèn, thay lốp, thay bugi, thay giảm xóc...v.v. và v.v..giá như thay được cả cái động cơ (cho khỏi lo yếu) , thay cả cái thân xe (cho đít khỏi xấu) thì chắc cũng có cụ thay. Hy vọng thêm tiền vào để biến xe mình thành xe....đắt tiền, tính năng như xe sang (chỉ vì xe sang cũng lắp cái gần giống thế, chỉ khác không phải hàng...nhái) ????.
3 _ Mua xe rẻ, tâm lý tự ti nên ra đường thấy chẳng bằng ai, nên gặp cụ nào đi xe cùng loại, cùng "hoàn cảnh " thì mừng húm, lên Of, facebook ...khoe có gặp...1 chiếc và rủ nhau....đá đèn!!!!
4 _ Hãng Su là hãng xe to trên thế giới nhưng là hãng xe nhỏ ở VN, không được ưa chuộng, tin tưởng ở Việt nam từ cái xe máy vì nó....RẺ! Nên người Việt ít dùng vì tâm lý em đã nói ở điều 1. Mua xe Su xong thì nhiều cái lo : lo không có phụ tùng, lo dịch vụ lộn xộn (Su đang cố gắng cải thiện!?Chả biết có được không? ) , độ đẽo xong lo chập cháy, lo đăng kiểm, dán thêm phụ kiện lo rỉ, nổ sơn và lo...và lo. Rồi tự huyễn hoặc mình bằng "cảm giác " ...nhưng ra đường mọi người vẫn gọi là xe Suzuki thôi (có câu ca dao các cụ biết rồi em không nhắc lại) .
Còn Rush thì sao? Mua về chỉ việc đi thôi, ra đường thì cũng tự tin lắm...nên thớt bên Toy cũng buồn, có cụ phải chui sang đây hóng!
Bây giờ các cụ "chém " đi, cho chủ thớt lên được ....100 trang!

dragon001

Xe tăng
Đọc hơn 60 trang topic này và tại sao em nói xe XL7 nói riêng và xe Su nói chung có "nhiều chuyện phải bàn ", là vì cụ nói "XL7 hấp dẫn hơn Rush " và:
1 _ Về cái giá, là xe giá rẻ, rẻ nhất phân khúc mà tâm lý người Việt là "của rẻ là của ôi ". Không chỉ giá rẻ mà giá mỗi nơi 1 kiểu, mỗi tháng 1 giá, tháng nào cũng giảm giật mình luôn như kiểu hàng chợ...giời??? Làm cho các cụ vừa mua xong thấy như bị "mất cắp ", xót như bị...hoạn!
2 _ Vì mua xe giá rẻ nên các cụ tự cảm thấy xe mình....rẻ tiền, nên thấy cần phải độ đẽo, thay thế, thêm thắt nhiều thứ. Nào là chống ồn, thay đèn, thay lốp, thay bugi, thay giảm xóc...v.v. và v.v..giá như thay được cả cái động cơ (cho khỏi lo yếu) , thay cả cái thân xe (cho đít khỏi xấu) thì chắc cũng có cụ thay. Hy vọng thêm tiền vào để biến xe mình thành xe....đắt tiền, tính năng như xe sang (chỉ vì xe sang cũng lắp cái gần giống thế, chỉ khác không phải hàng...nhái) ????.
3 _ Mua xe rẻ, tâm lý tự ti nên ra đường thấy chẳng bằng ai, nên gặp cụ nào đi xe cùng loại, cùng "hoàn cảnh " thì mừng húm, lên Of, facebook ...khoe có gặp...1 chiếc và rủ nhau....đá đèn!!!!
4 _ Hãng Su là hãng xe to trên thế giới nhưng là hãng xe nhỏ ở VN, không được ưa chuộng, tin tưởng ở Việt nam từ cái xe máy vì nó....RẺ! Nên người Việt ít dùng vì tâm lý em đã nói ở điều 1. Mua xe Su xong thì nhiều cái lo : lo không có phụ tùng, lo dịch vụ lộn xộn (Su đang cố gắng cải thiện!?Chả biết có được không? ) , độ đẽo xong lo chập cháy, lo đăng kiểm, dán thêm phụ kiện lo rỉ, nổ sơn và lo...và lo. Rồi tự huyễn hoặc mình bằng "cảm giác " ...nhưng ra đường mọi người vẫn gọi là xe Suzuki thôi (có câu ca dao các cụ biết rồi em không nhắc lại) .
Còn Rush thì sao? Mua về chỉ việc đi thôi, ra đường thì cũng tự tin lắm...nên thớt bên Toy cũng buồn, có cụ phải chui sang đây hóng!
Em thích cách đặt vấn đề của cụ, quả có thế thật

vo_hanh

Xe hơi
Cụ ở SG àh, cụ cho e số phone để e hỏi bắt đèn bi gầm sao nhé :P
Món này e chắc sẽ ra gara lắp luôn, thấy có bác gara báo 3tr full bộ bao công nên làm vậy luôn cho khỏe bác à :D vì giá trên shopee cũng 2tr7-2tr8 rồi

vo_hanh

Xe hơi
Thank bác, em lưu sau này sẽ thay.
Thay bugi iridium vào xe chạy ngon hẳn là có thật mà các bác, em cũng thấy thế đấy. Em đang dùng con ngk iridium cho con exciter nhà em, nhẹ máy hơn bugi zin, bền thì vô đối, 15000km rồi mà gần như ko suy suyển gì hết, cứ vệ sinh rồi lắp lại chạy phà phà. Em nghĩ trên oto tua máy thấp thì còn bền hơn nữa, chắc 10 năm mới phải thay :D.
Khi rửa xe xong cảm giác chạy đã hơn hẳn, em nghĩ chắc cũng giống như mình nhịn tắm 1 tháng xong đc tắm 1 cái thì nó phê thôi :))
Bugi thay thế cho động cơ K-15B của XL7, Ertiga có thể dùng NGK DCPR6ERX-11P hoặc DENSO VXU20 nhé bác.
Bộ này e đặt từ JP về full hết dưới 1tr3 :D

minh431

Xe tăng
Em thích cách đặt vấn đề của cụ, quả có thế thật
Các cụ phải "chém " thật lực vào chứ! Cứ mời rót rượu không thì bao giờ cụ chủ mới lên được...100 trang?
Hay là em nói đúng quá? (Em chọc tổ kiến phát xem thế nào! He! he! )

dragon001

Xe tăng
Các cụ phải "chém " thật lực vào chứ! Cứ mời rót rượu không thì bao giờ cụ chủ mới lên được...100 trang?
Hay là em nói đúng quá? (Em chọc tổ kiến phát xem thế nào! He! he! )
Có vẻ như cụ chọc chưa đúng kiến chúa, hí hí

MinhVo1

Xe đạp
Ở bên mình chưa có shop nào nhập bugi về bán nhỉ, tìm trên gg toàn ra denso iux22, ngk ko thấy luôn

SanHoBien

Xe container
A e chỉ vui thui mà cụ :P