Đánh giá các se SUV bình dân ở Việt Nam - Lý do em chọn Sorento

Loong Phoong

Xe điện
cụ đúng là người tiêu dùng tinh tế đấy

wagonviettri

Xe hơi
Website
hangnhattienloi.com
Em xin góp một sự lựa chọn nữa cho các cụ, tuy hơi lệch 1 chút vì là dòng MPV nhưng rất phù hợp với gia đình, đó là Toyota Wish.

Em cũng bồ kết con này nhưng chưa gom đủ xiền...

Các thông số cơ bản:

1.Dòng MPV, 7 chỗ, 5 cửa

2.Hộp số :tự động

3.Nội thất: Da cao cấp màu đen, rộng rãi

4.Động cơ: 2.0 WT-I ,150 HP

5.Ghế chỉnhđiện

6.Camera lùi

7.Khởi động bằng nút bấm (Start/Stop)

8.Điều hòa 2 chiều,phân vùng nhiệt độ tùy chỉnh

9.Vô lăng bọc da tích hợp các nút điều khiển chức năng thuận tiện

10.Hệ thống phanh ABS

11.Hệ thống cân bằng và phân phối lực phanh

12.Hệ thống âm thanh FM/CD/DVD đầy đủ+dàn âm thanh 6 loa

13.Màn hình cảm ứng đa điểm 7’’

14.Vỏ xe bằng hợp kim siêu bền

15.Gương điện điều khiển bằng nút bấm tích hợp xi nhan

16.Cảm biến an toàn kết hợp túi khí hàng ghế trước

17.Khoang để đồ cực rộng.

18.Cần gạt mưa cảm biến

19.Nhiên liệu: xăng

20.Hộc chứa đồ cá nhân tiện lợi

21.Vành đúc xịn 5 chấu mạ crom

22.Dài-Rộng-Cao : 4560-1745-1600 (mm)
EM này tầm 45~47k gì đó. Bác múc ngay INNOVA về độ thêm vào đi sướng hơn

wagonviettri

Xe hơi
Website
hangnhattienloi.com
Trong danh sách đống xe sang của cụ em không thấy có Sorento. Cụ cứ thử đưa về một em rồi vác đi đón các quan Nhật Xẻng của cụ. Bảo đảm các quan Nhật Xẻng của cụ một lần cỡi lên, họ sẽ không thèm muốn bước lên các xe đã có của cụ nữa. Em thề!

Dạ bẩm cụ! Thế cái CHỈ của cụ là KÉO à?
Thực tế mình không phải là người buôn bán xe, mình chỉ là người đam mê xe mà thôi. Mỗi ngày mình chạy bình quân 150~250 km nên mình hiểu được tính năng xe mình đang chạy như thế nào. Sorento mà cụ đang quảng cáo nếu bán chạy tốt họ sẽ không giảm giá 100t và Option nọ option kia làm gì cả. Mình không chê xe Hàn vì mình đang sở hữu 3 đồng chí xe hàn mà. Nói về cảm nhận của xe để cho người sau mua không bị nói câu" biết thế "về chiếc xe mà họ đang chuẩn bị mua.
Nhiều cụ vào đây không những không tư vấn nhiệt tình mà còn chém tơi bời gây mất đoàn kết trong diễn đàn.
Anh em mình vào đây mong cụ chủ thớt mua được xe theo ý thích và đúng tâm nguyện của cụ ấy mà thôi.
5 năm nay em chạy 300k km rồi nên em biết mình phải khiêm tốn. XIn lỗi vì có thể đã làm các cụ không vui

bayer

Xe máy
Kiểu gì em cũng chọn em ESCAPE vì em thích Ford, (Phong cách Mĩ, đơn giản, nhưng khỏe mạnh và nam tính)

kuten

Xe hơi
Em thấy cụ thiếu F.Everest, đáng kể đấy ạ!

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
có vẻ như ngay từ đầu kụ đã nghiêng về sorento nên mọi so sánh các tiêu chí đều nghiêng về em này. ngày xưa khi e mua x-trail cũng vậy em cũng tự so sánh nó với cr-v, rav4, santafe . .. cuối cùng vẫn tìm ra nhiều lý do để chung kết với x-trail.
kết luận: những bài so sánh kiểu này của cá nhân hay tổ chức phần lớn có muc đích PR k nên lấy nó làm kim chỉ nam cho sự lựa chọn của mình. Muốn lựa chọn chuẩn ngoài sở thích của mình cần có cái nhìn đa chiều và có sự đúc kết riêng.

Chỉnh sửa cuối:

nvh_hn

Xe container
Ai đi xe nào sẽ thấy xe đó nhất, thế nên các cụ fun đi ợ;)

Bóng Chày

Xe lừa
kuten nói:
Em thấy cụ thiếu F.Everest, đáng kể đấy ạ!
Vâng e ko thích ford ở VN trừ escape. Với lại đúng như có bác nói: thực ra nhìn Sorento đã thích rồi. Đi xem khảo sát các xe trong bài là vì vốn ko tin tưởng Kia hàn quốc lắm.
Hôm nay e vừa chạy hà nội- đà nẵng bằng đường hcm bằng Sorento, phải nói là ko có gì để chê cả. Ưu điểm nổi bật của đi đường dài là đầm và không ồn, hộp số 6 cấp đẩy về số 4 sport giúp vượt rất ngọt ở tốc độ 70-80, đồng thời giúp đi đèo hầu như ko cần dùng phanh.
Còn như bác xtrail thì sống khổ thật, đa nghi trên diễn đàn ảo này để làm gì!? E kể lại chuyện e đi mua xe nó như vậy thôi! E cũng ko thể đi thử tất cả các loại xe ở vn được! Xtrail thì em rất thích hình thức nhưng xe của ông bạn mua 59k chưa đăng ký đi như dở hơi ấy bác ạ.

Sent from my iPhone using Forum Runner

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
kụ chẳng để ý câu kết là " phần lớn" chứ có phải tất cả đều là PR đâu kụ.
Phần tâm sự chia xẻ kn của kụ em đề cập ở trên rồi mà.
Chúc kụ gắn bó với ty f1 của mình

vmcneo

Xe máy
e thấy con soren nhìn cũng chắc khỏe đấy chứ, giá cả cũng đc. nhưng e sẽ chọn ếch vì cảm giác lái \:D/

wagonviettri

Xe hơi
Website
hangnhattienloi.com
có vẻ như ngay từ đầu kụ đã nghiêng về sorento nên mọi so sánh các tiêu chí đều nghiêng về em này. ngày xưa khi e mua x-trail cũng vậy em cũng tự so sánh nó với cr-v, rav4, santafe . .. cuối cùng vẫn tìm ra nhiều lý do để chung kết với x-trail.
kết luận: những bài so sánh kiểu này của cá nhân hay tổ chức phần lớn có muc đích PR k nên lấy nó làm kim chỉ nam cho sự lựa chọn của mình. Muốn lựa chọn chuẩn ngoài sở thích của mình cần có cái nhiều đa chiều và có sự đúc kết riêng.
Cụ nói chuẩn. PR là chủ yếu nhé. Vào đây là để góp ý và tư vấn cho nhau thôi. Mình chỉ muốn người Việt chúng ta nên bỏ lối sống bầy đàn đi. Mua xe theo kinh nghiệm và theo sở thích, hơn nữa còn liên quan đến yếu tố tài chính. Xe nào cũng đẹp, xe nào cũng tốt nhưng theo tầm giá

au999

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn. PR là chủ yếu nhé. Vào đây là để góp ý và tư vấn cho nhau thôi. Mình chỉ muốn người Việt chúng ta nên bỏ lối sống bầy đàn đi. Mua xe theo kinh nghiệm và theo sở thích, hơn nữa còn liên quan đến yếu tố tài chính. Xe nào cũng đẹp, xe nào cũng tốt nhưng theo tầm giá
Em thấy bài biết của cụ Bóng Chày công nhận tương đối chi tiết theo nhận định của cụ ý! Dù sao cũng có phần nào tác động đến 1 ai đó chuẩn bị mua xe 7 chỗ mà đang lăn tăn cân nhắc Sorento đó chứ! Sao vài bác lại nghĩ là cụ ý PR nhỉ. Đây này, toàn những bác nhận xét rất tốt bài viết:

Bài này đáng được đánh giá là cực hay để tư vấn ! \m/
Lâu lắm mới thấy 1 bài đánh giá hay và chuẩn đến như vậy =D> ( theo cảm nhận của em )
Bài phân tích rất hay, rất cụ thể, khách quan...em Vod cụ...
Bài viết chất quá cụ ơi,cụ Mod nào cho lên Chú ý để các cụ đang lăn tăn mua xe có thể tham khảo thì hay.

Chỉnh sửa cuối:

pipe

Xe tăng
Cụ tham khảo Luxgen SUV7 nữa xem sao...???

Bóng Chày

Xe lừa
X-trails nói:
kụ chẳng để ý câu kết là " phần lớn" chứ có phải tất cả đều là PR đâu kụ.
Phần tâm sự chia xẻ kn của kụ em đề cập ở trên rồi mà.
Chúc kụ gắn bó với ty f1 của mình
E lại đang có khi sắp phải bán rồi, đang chán đây. E đang xuyên việt cho quên nỗi chán. Nhưng e nói thật e thích cách Kia và Huyndai mang xe sang Vietnam: xe đời mới. Mãi về sau này khi em mở cửa đáng lô xe ĐL đầu tiên về VN thì lúc đấy các bác mới có lựa chọn so sánh nhiều hơn. ĐL cũn luôn đưa ra thị trường xe hiện đại vì nhu cầu của người tiêu dùng gần như bão hoà với công suất hơn 1 tr xe/năm trong khi tiêu thụ chỉ 500k xe/năm. Do đó chỉ còn cạnh tranh về "tính năng" xe.
Tiện thể em trả lời bác nói về Luxgen. E chắc e là "người Việt" đầu tiên chạy LG. Năm 2009 khi bắt đầu giới thiệu bản MPV ở ĐL, e là khách hàng lứa đầu đến thử xe, phê lòi, 6-8 camera gì đó e ko nhớ (lúc đó e đang chạy 1 em Avalon ltd nhưng đời hơi sâu nên khoái option của LG lắm). Tại ĐL lúc đó thử xe còn bố trí màn hình lớn đặt trước đầu xe, lên xe đề pa màn hình đằng trước hiển thị như đang chạy trên xa lộ rất thích. Nhưng ra lái thì hơi yếu khi chở đủ người. Năm đó e đã đặt vấn đề với HQ VN để đưa LG về nhưng ko làm được. Sau này Kylin làm dư lào e ko rõ lắm, chất lượng và option loại nào e cũng ko rõ, ko biết giá cả hiện ra sao. (nhưng lg ở ĐL bán chậm lắm). Ngay cuối năm đó e qua HK thì đi Toyota Alphard và Velphire thế là e thích luôn, quên luôn LG, loay hoay làm 1 mớ về nhưng chi phí cao quá nên e bỏ ko làm tiếp nữa!
Quay lại câu chuyện e lấy So. E chia sẻ kinh nghiệm bản thân để các bác cùng hoàn cảnh xem xét. E cũng từng hoành tráng, chỉ sùng bái xe Nhật Mỹ Đức. Rồi đến lúc tiền bạc không còn nhiều do kinh tế khốn khó, dứt được cái sỹ diện , cái tôi đi mua xe Hàn quốc là cả 1 thử thách. Đầu tiên e cũng ko nghĩ xe mua xe Hàn vì nghĩ nó ko tốt. Nhưng sau lần mua xe trên thì thấy hài lòng. Nhân có bác hỏi thì em chia sẻ cho mọi người cùng chiêm nghiệm trao đổi.

Cuối cùng, E nghĩ các bác cũng ko nên quá hà khắc trong phát ngôn. Các bác nào vào đây bán hàng mà quảng cáo hơi quá, hay hơi lố xét cho cùng họ cũng vì miếng cơm manh áo. Không có cụ nào có tri thức tham gia diễn đàn và có xèng mua xe lại ngu dốt để mấy bác sâu vào lừa đâu bác ạ.

hyundaii30

Xe tăng
Quá hay! + thêm 1 điểm nữa cho bác vì khách quan trên cơ sở là người đã từng dùng xe Nhựt. :D

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Nói chung các bác ko nên quy chụp là bán xe hay PR. Ai mua đc xe mà chả khen xe mình mua. Nó hay với người này nhưng lại ko hay với người khác. Ko đúng với cái người ta muốn thì có khi rẻ cũng ko mua. Các Bác cứ bán xe cỏ cho đại gia đi, rẻ một nửa họ cũng ko thèm, trong khi họ sẵn sàng bỏ ra nhiều tỷ mua xe sang. Như em đi mua nhà cũng vậy, có những nhà xây đẹp, giá hợp lý, nhưng ko hợp hướng, em chả mua, trong khi sẵn sàng bỏ thêm chút ít mua cái nhà hợp hơn, kể cả là xấu hơn một chút. Xe cộ thì hàng chục hãng xe, hàng trăm loại, loại nào cũng có khách hàng của nó. Ông thik Mẹc, ông thik Bim, ngồi so sánh mất cả ngày. Nhiều bác chửi Innova, dưng tại sao Toy vẫn bán chạy ầm ầm. Xin lỗi, dân mình chả ngu đâu, cũng chả bầy đàn đâu, họ mua là có tính toán cẩn thận cả. Nó nhiều cái kém, nhưng cũng có nhiều cái tốt

Em ít xiền, nên mua xe có tiêu chí rõ ràng, bỏ qua giá trị thương hiệu. Cuối cùng xơi một em Hàn Quốc 2nd hand. Chạy 1 năm rồi, OK, vẫn thấy là mình lựa chọn đúng

toan1477

Xe điện
Bô lô ba la......
E cũng từng hoành tráng, chỉ sùng bái xe Nhật Mỹ Đức. Rồi đến lúc tiền bạc không còn nhiều do kinh tế khốn khó, dứt được cái sỹ diện , cái tôi đi mua xe Hàn quốc là cả 1 thử thách. Đầu tiên e cũng ko nghĩ xe mua xe Hàn vì nghĩ nó ko tốt. Nhưng sau lần mua xe trên thì thấy hài lòng. Nhân có bác hỏi thì em chia sẻ cho mọi người cùng chiêm nghiệm trao đổi.
Hay quá, vốt ka bác mà ko được

Bóng Chày

Xe lừa
toan1477 nói:
Hay quá, vốt ka bác mà ko được
Hehe miền nam ruột thịt ngủ chưa? E cách bác có nửa đường chữ S thôi! Vừa đi ăn cơm gà Hội an và cuốc bộ rã cẳng về mệt quá. Ở trỏng bác và gí đình nghỉ thì hay đi đâu? Em đoán Nha trang!? Chi hội ngoài này vừa thấy CT Uynh tum dắt đoàn xe đi đẹp lắm. E sang tuần cề có máy tính rót rượu mời bác

Chỉnh sửa cuối:

Viet Quang

Xe tải
Anh em mình vào đây mong cụ chủthớt mua được xe theo ý thích và đúng tâm nguyện của cụ ấy mà thôi. vui
Cụ phát biểu như trên thì em thấy chuẩn. Nhưng:

cụ này đánh giá Pajero sp như vậylà cụ không hiểu gì về xe của mitsubishi rồi. Chắc cụ là người bán xe của HÀN XẺNGthôi.
Cụ nói chuẩn. PR là chủ yếunhé.
Thì em lại nghi ngờ thiện ý của cụ.

Cụ chủ thớt Bóng Chày đã viết rất rõ phương pháp, kinh nghiệm của cụ ấy khi lựa chọn mua xe. Có thể cụ ấy không thích xe Hàn, nhưng trong hoàn cảnh điều kiện kinh tế có giới hạn (1 tỷ VND), nhu cầu cần thiết (xe SUV 7chỗ), những cảm nhận riêng của cụ ấy v.v. thì cụ ấy chọn cái KIA Sorento là hợp lý với điều kiện của mình (còn nói thích thì ai chẳng thích xe đẹp, xe đắt tiền của các hạng như BMW, Mec. Audi v.v.)

Kinh nghiệm của cụ Bóng chày kể ra đây em nghĩ trước hết là muốn chia sẻ với mọi người khi cưới được cô vợ 3 theo ý muốn, thứ nữa là muốn chia sẻ kinh nghiệm với anh em trong điều kiện và hoàn cảnh nhất định thì mỗi người hãy tự lựa chọn cho mình một cô vợ sao cho vừa hợp với điều kiện tài chính của mình, lại vừa đáp ứng được nhu cầu sử dụng cộng với những cảm nhận, sở thích riêng v.v. Bài viết đã được rất nhiều người ủng hộ. Riêng bản thân em em cũng thấy bài viết hay, thực tế và giúp ích cho bản thân nhiều.

Tuyệt nhiên ở đây chẳng thấy “dấu hiệu” của “Sâu” bán hàng hay PR gì sất cả.

Còn sự thiếu hiểu biết về PS thì cũng có thể, vì ai mà biết được hết các lọa xe? Em độ rằng nếu cụ chủ thớt mà chọn PS thì chắc cụ đã ca cụấy lên mây xanh. He he!!!

Cụ nói chuẩn. PR là chủ yếu nhé.
Em thấy chính cụ vào đây mới là PR cho sự giàu có của mình:

Em không phải dân buôn bán xenhưng kia CD 5 *** cộc em cũng đang chạy. Pajero sp em cũng đang chạy. Livinaem cũng đang chạy { cty em kinh doanh toàn miền bắc mà
mình đang sở hữu 3 đồng chí xe hàn mà.
Thưa cụ:

mà thường xuyên bị người DAOCHỈ chê.
nên bỏ lối sống bầy đàn đi.
Nhà em chữ nghĩa có hạn, nhưng nói thật với cụ nhà em cực kì dị ứng với những từ ngữ trên của cụ (rất xin lỗi cụ). Mà không nhưng ở thớ tnày, ở nhiều thớt khác trong OF em thấy cụ luôn mồm nhắc đến những từ trên. Có câu, chẳng ai có quyền chọn cha mẹ để sinh ra. Nhà em đây dân chân đất mắt toét mà ra và rất tự hào là người Việt tóc đen mũi tẹt hay như cụ nói đó là người Giao Chỉ. Cụ lại chê người Việt sống bày đàn thì cụ dạy nặng nhời quá (mà nói đến cụm từ này thườngngười ta chỉ chỉ những cái gọi là: Ô tô thì phải Toyota, xe máy thì phải Honda,TV thì phải Sony v.v Chứ ai đời KIA Sorento mà cụ cũng quy cho là bầy đàn).

Vài lời tâm sự. Mong cụ nhẹ tay.