[Funland] Đánh giá Bất động sản Mê Linh ạ

lenhaque

Xe tăng
Nếu Vin làm em nghĩ họ sẽ tối ưu hoá lợi thế bằng cách chờ thời điểm thích hợp với cầu Thượng Cát và đường 3.5

Na140512

Xe tải
Em cũng nghĩ chắc phải còn lâu nữa VIN mới triển khai.

kimthanh_jsc

Xe tăng
Vậy là cụ chưa nắm đc về mặt pháp lý của dự án rồi. Vin Hưng Yên theo quy định của Luật đất đia và Luật nhà ở mới, dự án muốn giao cho chủ đầu tư phải thông qua đấu thầu. Ban Đầu Vin đề xuất làm DA đổi đất lấy hạ tầng, làm cái Vin Dream đổi lấy Nhà thi đấu hưng yên và 1 số đường làng, ngõ xóm khu Nghĩa Trụ; khu Đại An đổi lấy đoạn đường VĐ 3,5 chạy qua Dream và Đại An, cùng 1 số đoạn đường tỉnh lộ chạy qua Dự án của nó. Sau đó thay đổi chính sách về pháp luật nên phải qua đấu giá và phải được TTg phê duyệt nên mới lâu vậy.
Còn AIC là dự án cũ đã được phê đầu tư, đã được giao đất, còn 1 nửa đang giải phóng mặt bằng, với phong cách Vin thì chắc sẽ làm ồ ạt và triển khai song song, chỉ cần điều chỉnh chủ trương đtu là xong là các bước khác cũng xng.
Anyway là cũng lâu chứ ko nhanh ngay đc, với việc Vin tham gia vào AIC từ 2019 thì chắc cũng đang xúc tiến các thủ tục, hy vọng họ mở bán sớm để ace đầu tư Cienco5 thu hoạch thành quả. Với kinh nghiệm từ dự án Dream City thì Vin có thể chia nhỏ diện tích (50m2 như dự án Dream) để tối ưu giá bán.
vin làm sớm thi e càng mừng, nhưng thực tế cụ a, chưa dự án nào vin mua xong phát làm luôn đâu, nhanh la 5 năm , còn lâu 10 năm cụ nhé, cụ cư xem các dư án khác là biết, khăp cả nước chứ ko riêng hà nội đâu, vì vin làm chiến lược của nó rất khác, nó hoàn chỉnh kỹ ply, gpmb, nghiên cứu rất kỹ phân khúc khách hàng. ko có kiểu vội làm đâu, gpmb mà cụ nó nhanh được thì mời cụ xem lại nhé, mê linh 10 năm này vướng chủ yếu chính sách và gpmb, mua đất mê linh thì tầm nhìn 3-5 năm , mình rat nhiều đất mê linh ko it đâu, nhưng mình thực tê, mình chờ 3- 5 năm, ai có tiền mua phải chờ, đừng vay mượn tưởng vin về làm mua vội rồi ko chờ được là toi đấy, dịch bênh như này khó nói lắm các cdt sẽ chậm triển khai hơn so với những kế hoạch đã đề ra, mà hơn nữa nói luôn là em biết ai đưng ra mua aic này, vin ko đứng ra mà một cty khác đưng ra lên tại sao vin có 1% cp thôi .

nacxitbg

Xe đạp
Em nhìn không hiểu ạh. Thế là tỷ lệ sở hữu của Vin là 1% phải không cụ :D
1% là vì Prime Land đứng ra mua AIC, Prime Land là cđt cái khu đất làng hoa tiền phong. Vin có 1% vốn trong Prime Land. Vậy là Vin chính thức xác nhận có 2 khu đất ở Mê Linh.

lenhaque

Xe tăng
1% là vì Prime Land đứng ra mua AIC, Prime Land là cđt cái khu đất làng hoa tiền phong. Vin có 1% vốn trong Prime Land. Vậy là Vin chính thức xác nhận có 2 khu đất ở Mê Linh.
Vin có 1% trong PL thì dự án là của PL chưa cụ nhể. Các cái cổ phần cổ phiếu này em ngu thật sự

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đúng là mấy cụ sale, với dân buôn xem và luận, phân tích báo cáo tài chính của doanh nghiệp :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

G.t.b

Xe hơi
vin làm sớm thi e càng mừng, nhưng thực tế cụ a, chưa dự án nào vin mua xong phát làm luôn đâu, nhanh la 5 năm , còn lâu 10 năm cụ nhé, cụ cư xem các dư án khác là biết, khăp cả nước chứ ko riêng hà nội đâu, vì vin làm chiến lược của nó rất khác, nó hoàn chỉnh kỹ ply, gpmb, nghiên cứu rất kỹ phân khúc khách hàng. ko có kiểu vội làm đâu, gpmb mà cụ nó nhanh được thì mời cụ xem lại nhé, mê linh 10 năm này vướng chủ yếu chính sách và gpmb, mua đất mê linh thì tầm nhìn 3-5 năm , mình rat nhiều đất mê linh ko it đâu, nhưng mình thực tê, mình chờ 3- 5 năm, ai có tiền mua phải chờ, đừng vay mượn tưởng vin về làm mua vội rồi ko chờ được là toi đấy, dịch bênh như này khó nói lắm các cdt sẽ chậm triển khai hơn so với những kế hoạch đã đề ra, mà hơn nữa nói luôn là em biết ai đưng ra mua aic này, vin ko đứng ra mà một cty khác đưng ra lên tại sao vin có 1% cp thôi .
Đồng ý với cụ, tầm nhìn ít nhất 10 năm!

G.t.b

Xe hơi
Đúng là mấy cụ sale, với dân buôn xem và luận, phân tích báo cáo tài chính của doanh nghiệp :))
Có cớ để đẩy sóng mà cụ, hehe. Nhưng mà sóng đợt này xem có đẩy nổi dc hay không? với tình hình dịch bệnh khó lường, tiền đã cạn kiệt, nếu còn thì còn nghe ngóng chán

GeleximcoD

Xe tải
Giờ tiền cạn, dịch căng, sắp ngâu thì đẩy đằng trời cũng ko ngửng lên được

Đã có bài báo nói Vinhomes thoái toàn bộ vốn khỏi Prime Land vậy thì cũng có nghĩa là Vin ko sở hữu AIC nữa. Trong khi đó các cụ lại nói Vin mua AIC và xin điều chỉnh mở rộng dự án. Có cụ nào âm tường giải thích giúp em cái.

phammut

Xe tăng
Đã có bài báo nói Vinhomes thoái toàn bộ vốn khỏi Prime Land vậy thì cũng có nghĩa là Vin ko sở hữu AIC nữa. Trong khi đó các cụ lại nói Vin mua AIC và xin điều chỉnh mở rộng dự án. Có cụ nào âm tường giải thích giúp em cái.
Mình cũng chả hiểu gì cái vụ này!

hungvk

Xe máy
Mình cũng có cùng câu hỏi với cụ

nissan-mobil

Xe đạp
Khu trụ sở làm việc của các Bộ, ngành Trung ương ở Tây Hồ Tây mà duyệt được phương án triển khai sớm thì đẹp các cụ nhỉ. Mê Linh về trung tâm ko còn qúa xa.

Cháu thấy các team đã thi đến vòng 2 rồi.

Đây là phương án của liên danh VietArchitects:

"...Video trình bày tóm tắt phương án mã số ND88 của Liên danh VietArchitects cho cuộc thi ý tưởng quy hoạch, kiến trúc tổng thể khu trụ sở làm việc của các Bộ, ngành Trung ương tại khu vực Tây Hồ Tây, với mục tiêu: đáp ứng yêu cầu về quy hoạch, kiến trúc, cảnh quan và công năng sử dụng; làm cơ sở hoàn thiện đồ án Quy hoạch xây dựng hệ thống trụ sở làm việc của các Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan Trung ương của các đoàn thể tại Thủ đô Hà Nội đến năm 2030 và công tác chuẩn bị dự án đầu tư xây dựng."

GeleximcoD

Xe tải
Khu trụ sở làm việc của các Bộ, ngành Trung ương ở Tây Hồ Tây mà duyệt được phương án triển khai sớm thì đẹp các cụ nhỉ. Mê Linh về trung tâm ko còn qúa xa.

Cháu thấy các team đã thi đến vòng 2 rồi.

Đây là phương án của liên danh VietArchitects:

"...Video trình bày tóm tắt phương án mã số ND88 của Liên danh VietArchitects cho cuộc thi ý tưởng quy hoạch, kiến trúc tổng thể khu trụ sở làm việc của các Bộ, ngành Trung ương tại khu vực Tây Hồ Tây, với mục tiêu: đáp ứng yêu cầu về quy hoạch, kiến trúc, cảnh quan và công năng sử dụng; làm cơ sở hoàn thiện đồ án Quy hoạch xây dựng hệ thống trụ sở làm việc của các Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan Trung ương của các đoàn thể tại Thủ đô Hà Nội đến năm 2030 và công tác chuẩn bị dự án đầu tư xây dựng."
Chẳng đọng lại ấn tượng gì. Thề luôn

nacxitbg

Xe đạp
Sao không thấy đề cập trong báo cáo cụ nhỉ?
Nó mà đề cập trong báo cáo thì thôi giá đất x3 luôn ấy chứ cụ.
Hiện tại Prime Land đang là 1 công ty tách biệt hoàn toàn không liên quan đến Vin. Nó thoái vốn năm 2019 để giải quyết phần đất dịch vụ cho dân tránh ảnh đến uy tín công ty mẹ, với nó thoái vốn như vậy thì việc đền bù sẽ nhẹ nhàng hơn là khi mang Vin đi đền bù, vì mang Vin đi đền bù thì giá đền bù sẽ bị cao. Vin nó cũng làm việc này tương tự ở Hòa Lạc và nhiều dự án trong tương lai của Vin.

Không hiểu sao đến tận bây giờ vẫn còn nhiều cụ chưa tin AIC, làng hoa tiền phong không phải của Vin. Chắc phải chờ Vin nó công bố trên thông tin đại chúng thì các cụ mới tin được. Lúc đấy thì giá đất chắc phải x2, x3 bây giờ rồi.

Ttuan71

Xe tải
Em hỏi dịch thế này Mê linh có xuống giá không ạ