[Funland] Đánh giá Bất động sản Mê Linh ạ

Badboy9669

Xe hơi
Hi các anh,

Em năm nay 28t, sau một thời gian làm ăn cũng tích cóp được khoảng 900t, cũng muốn mua đất để tích lũy, mục đích của em khi mua đất là để lâu dài, không đầu cơ hay lướt, em cũng chưa từng mua bán đất lần nào (sắp tới có thể là lần đầu tiên) nên cũng không có nhiều kinh nghiệm.

Em có tham khảo đất cát khu vực quanh Hà Nội thì thấy đất Mê Linh đang có giá khá tốt, loanh quanh từ 8-13t/m2, diện tích cũng nhỏ tương đối phù hợp để bắt đầu việc đầu tư, tuy vậy rất phân vân một số câu hỏi sau:

1. Lí do gì để khiến đất ở đây giá thấp như vậy (trong khi về tiềm năng tương đối tốt), sang đến Đông Anh cách có chút xíu giá đã gấp đôi?
2. Em xem trên trang rao bán BĐS thì giá cả khá vô cùng chênh lệch nhau nhiều, vậy sự khác nhau ở đây lí do là gì ?
3. Khi mua đất ở đây cần để ý đến những gì (ví dụ pháp lý, quy hoạch ....), em có lội các pages trước trong topic này thì có bác nhắc đến việc đất ở mê linh không được sang tên đổi chủ nữa mà chỉ có thể mua bán hợp đồng ủy quyền? Việc này là sao ạ ?

Ví dụ như lô này khoảng 9t/m2 ở tổ 9 TT Quang Minh:: https://batdongsan.com.vn/ban-dat-thi-tran-quang-minh/to-9-minh-pr25495525
Nhưng lô này ở tổ 10 cũng TT Quang minh nhưng giá đến 13.5t/m2 ? : https://batdongsan.com.vn/ban-dat-thi-tran-quang-minh/chinh-chu-can-67m2-tai-me-linh-ha-noi-lh-0982-656-668-pr25659628

Em tham gia nhiều group fb, diễn đàn mạng ... và cũng đặt thắc mắc nhưng thực sự chưa có sự tư vấn nào đáng tin (hầu hết toàn môi giới vào pr bán đất), nay đọc đến topic này có nhiều anh hị có kinh nghiệm tại khu vực này nên mạn phép xin tư vấn, em cám ơn!
Cụ mua ko em đang có mảnh 79m sổ đỏ chính chủ tổ 10 Quang Minh Mê Linh đang cần bán.

hungvk

Xe máy
Em có mảnh LK 100m khu cũ chưa có sổ, và mah 300m BT khu mở rộng gần ĐH ngân hàng đang xây, đã có sổ. Bác nào muốn mua xây ib em ahj
giá nào khu nào cụ, cụ ới em 0916508686 ạ. em mua nhu cầu thật nếu giá hợp lý em lấy luôn ạ

Edgar90

Xe tải
Mua đất = công chứng hợp đồng mua bán, cất tủ sổ đỏ cũ + hợp đồng, chưa xây luôn thì liệu có ổn ko các cụ?
Theo e biết thì sẽ bị phạt vì chậm sang tên sổ đỏ theo quy định pháp luật, nhưng e chưa rõ là phạt vài triệu thôi hay phạt tăng dần theo số năm

Dan du an

Xe ba gác
Mê Linh này còn xa hơn Từ Sơn các cụ nhỉ.

Jiren198

Xe điện
Hòa lạc e thấy bơm thổi các kiểu còn lẹt đẹt, mê linh -soc sơn e nghĩ lâu lâu đấy, chính phủ nói rõ ưu tiên hòa Lạc, xong đến mạn sóc sơn,...e nghĩ cần nhiêgu hơn 1 tRg đại học, e ôm 1000 m gần ngoại thuơng, hạ long... mà đành vứt đấy, giờ các trg nó bao trọn gói dịch vụ,chả làm ăn đc gì

an_khanh

Xe buýt
Cụ chưa nghiên cứu gì mà vào đất Mê Linh là căng đấy, đất Mê Linh có mấy điểm chú ý:
1. Lý do giá rẻ: (1) hạ tầng xã hội kém, hiện chỉ có hạ tầng giao thông, dân chưa về ở đc, mà ngay hạ tầng giao thông kết nối các khu với nhau cũng chưa tốt; (2) đất trong khu dân cư thì cao mà trong các khu đô thị mới thì rất rẻ do nhiều nguyên nhân - tý sẽ nói ở ý sau; (3) hiện chưa có nhà đtu lớn nào vào khấy động Mê Linh như bên ĐA, trc có Vin làng hoa tiền phong thì họ bán lúa non rồi, nên giá rất lẻ rẻ so với ĐA; (4) mặc dù nằm trong vùng nhiều khu công nghiệp nhưng nguồn cung đất trong các khu dân cư còn rất nhiều, rất rộng
2. Giá chênh nhau chỉ đơn giản là có 2 lý do: (1) môi giố đăng giá thấp để câu khách, nhưng khi gọi đến thì bảo lô thấp đó bán hết rồi, giờ chỉ còn lô cao thui; (2) mỗi môi giới có 1 nguồn hàng khác nhau, có thể 1 môi giới nào đó có người bán giá rẻ nhờ họ bán
3. Mua đất ở Mê Linh vô cùng nguy hiểm vì quy hoạch chưa ổn định, ryir ro dính quy hoạch nếu mua trong khi dân cư, các khu đô thị mới thì quy hoạch đã ổn định, nhưng đang bị điều chỉnh. Vậy nếu mua ở Mê Linh mà là các khu đô thị mới thì cần chú ý: (1) quy hoạch khu đô thị, tình trạng pháp lý khu đô thị, đã giải phóng mặt bằng hay chưa, có tranh chấp gì không; (2) hiện toàn bộ các khu đô thị mới không sang tên đc (đất thổ cư vẫn sang tên đc nhé), ngay cả các khu có sổ đỏ r ồi cũng ko sang tên đc; chỉ 1 số lô đã xây thô rồi ở hà phong, long việt mới sang tên đc. Đây cũng là lý do để đất Mê Linh giá rẻ.
Hy vọng dăm năm nữa sẽ đỡ hơn.
Cụ rất am hiểu đất Mê Linh, Cụ là dân bản địa đấy ah?
Cụ ib em xin số cụ em xin được mời cụ ly cafe học hỏi cụ về đất ML được ko ah?

Tùng Xuân Hoà

Xe đạp
Mê linh em có lô liền kề mở rộng cenco5. Hôm nọ sang gặp BQL hỏi có bán không anh mua lại giá cũ.
Anh khôn thía đã chít em để luôn.
Nếu được giá em nghĩ cụ nên bán vì cả khu mở rộng hạ tầng chưa có cái gì đâu. Chủ đầu tư giờ làm gì có tiền mà đầu tư hạ tầng nữa đâu cụ

Tuanlq

Xe buýt
Nếu được giá em nghĩ cụ nên bán vì cả khu mở rộng hạ tầng chưa có cái gì đâu. Chủ đầu tư giờ làm gì có tiền mà đầu tư hạ tầng nữa đâu cụ
Vâng. Em cũng tính thế nhưng mà để lâu lắm rồi giờ mua giá rẻ quá. Thôi để đấy coi như đánh bạc " nước lên thuyền lên, nước xuống thuyền xuống".

Haioto98

Xe hơi
Em cũng không kỳ vọng nhiều vào Trường ĐH TC NH, nhưng mà có còn hơn ko cụ à, thì 1 ông đại học đến, rồi dần dần kéo thêm các ông khác. Hạ tậng nó kém thế nên giá mua em chỉ chấp nhận từ 7,5 tr đổ lại, chứ hạ tầng tốt thì có thể chấp nhận giá cao hơn.
Em đang quan tâm khu BT của Hà Phong, bác nắm được thông tin giá khu này không? chia sẻ cho em ít thông tin với!

Tuanlq

Xe buýt
Người nhà em cần tìm mảnh ở Hà Phong
Cụ nào có inbox em nhé