Dành cho những người mới lái xe

Zune.Ngô

Xe buýt
Mới lái đừng nên cứ đi lừ đừ ở làn ngoài làm ảnh hướng tới tốc độ giao thông của các phương tiện khác.

anhtho

Xe ngựa
Em bị khi đeo dây AT cụ ạ. Mà khi xe nghiêng trên đường chạy thì ko sao, xe nghiêng khi lùi về chầm chậm trong tư thế nửa đường nửa lề mới bị vì khi đó cơ thể mới sửa người thẳng so với mặt đất để nhìn gương chiếu hậu cho rõ mà lùi. Và bị lần đó khi lề đường khá cao ( lề nông thôn người dân tự nâng nền).
Chắc chắn cụ không lái được offroad roài :))
Cái này cần phải học và luyện, nhất là với những người như cụ. Em chỉ thấy nếu không cẩn thận gặp chỗ xóc là chân ga hoặc tay lái dễ bị ảnh hưởng. Cái này lái mới hay bị, còn lái quen rồi thì thoải con gà mái, kể cả xe nghiêng dọc kiểu 2 chân ghếch vỉa hè, 2 chân dưới lòng đường.

Maus

Xe điện
Chắc chắn cụ không lái được offroad roài :))
Cái này cần phải học và luyện, nhất là với những người như cụ. Em chỉ thấy nếu không cẩn thận gặp chỗ xóc là chân ga hoặc tay lái dễ bị ảnh hưởng. Cái này lái mới hay bị, còn lái quen rồi thì thoải con gà mái, kể cả xe nghiêng dọc kiểu 2 chân ghếch vỉa hè, 2 chân dưới lòng đường.

Lạy cụ, topic này là "dành cho những người mới lái xe", nên em mới chia sẻ kinh nghiệm mắc phải khi là "lái mới". Còn kinh nghiệm "lái quen" như cụ thì cứ "thoải con gà mái" thể hiện ở các topic khác chứ? Kinh nghiệm offroad hổ báo không phải là nội dung đang bàn trong topic này.

Kính mời cụ tiếp tục vào đây để tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm khi còn là "lái mới" ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nghithinh

Xe hơi
cảm ơn bài chia sẻ của cụ

cảm ơn chia sẻ các cụ tài già. topic lâu rồi mà vẫn bổ ích.

nhaitom

Xe đạp
cháu mới lái hay bị cuống mỗi lần đi qua ổ gà xe toàn bị rồ ga lên . Làm thế nào để khắc phục đc nhỉ mong các cụ chỉ giáo

cháu mới lái hay bị cuống mỗi lần đi qua ổ gà xe toàn bị rồ ga lên . Làm thế nào để khắc phục đc nhỉ mong các cụ chỉ giáo
Theo ngu ý của em thì qua ổ gà đi chậm, Bác phải về số thấp, nhấp nhả côn đều, xe sẽ tự bò qua. Chậm nhưng chắc ạ. Bác mà sốt ruột nhấn ga mạnh thì sẽ giật xe ạ. vì số thấp nên lực kéo xe mạnh lắm. hj, có sai sót j các bác cho em xin vài viên gạch cho sáng mắt ạ.

nhaitom

Xe đạp
Theo ngu ý của em thì qua ổ gà đi chậm, Bác phải về số thấp, nhấp nhả côn đều, xe sẽ tự bò qua. Chậm nhưng chắc ạ. Bác mà sốt ruột nhấn ga mạnh thì sẽ giật xe ạ. vì số thấp nên lực kéo xe mạnh lắm. hj, có sai sót j các bác cho em xin vài viên gạch cho sáng mắt ạ.
Hix em bị mắc cái bệnh này từ ngày còn học lái súot ngày bị thầy nói là nhả côn quá nhanh .được đúng hôm thi thì nhả nuột nà êm ru đc điểm tuyệt đối sau đấy rồi thì lại đâu lại vào đấy nên thành ra em sợ nhất là đi vào những phố đông mà nhiều ổ gà như khâm thiên . Hix

otoducthanh

Đi bộ
theo các bác, có cái xe máy cố chen giữa 2 cái ô tô thì e có nên nhường cho nó chen qua không?

anhtho

Xe ngựa
ai lại thế. ý mình chỉ là đi cho hẹp lại thôi. tại cư khi tắc đường, bọn xe máy cứ chen ầm ầm, mấy lần suýt làm xước xe. hì
Nếu cụ làm hẹp trước, 2b ko len được thì OK. Còn một khi đã len rồi thì nên mở đường máu cho 2b thoát. Nhỡ có va chạm thì lại mất time.
Nói chung cũng ko nên bịt hết các lối thoát. Ví như 2 hàng ô tô chờ đèn còn nhiều khoảng trống, tự nhiên có 1 cái ô tô đỗ lệch, thế là bịt kín hết. 2b ko len lên được, phía sau ùn tắc là đương nhiên. Trường hợp đó để 2b thoát ra thì phía sau mới đỡ tắc. Nói chung là ở HN thì 2b và 4b vẫn cứ phải chung sống hòa bình thôi ạ :)).

nam dinh 88

Đi bộ
cho e hỏi là tại sao lái mới lại nên đi lái TAXI ạ???? trong khi mình con lái non mà chở khách nếu va quệt thi sẽ như nào????

anhtho

Xe ngựa
cho e hỏi là tại sao lái mới lại nên đi lái TAXI ạ???? trong khi mình con lái non mà chở khách nếu va quệt thi sẽ như nào????
Bởi vì lái taxi thì phải đi suốt ngày, mỗi ngày ngót nghét cũng 150-200km, chỉ sau một vài tháng là số giờ bay tăng đáng kể, sau đó nếu có xin đi làm các chỗ khác cũng coi như có một 'chứng chỉ' tốt.
Còn về lái kém thì ai mà không bị, chỉ sau vài ngày là qua. Vì đi khách nên phải rất tập chung và cố gắng. Không lẽ khách bỏ xuống giữa chừng vì mình lái kém, kiểu gì thì cũng phải đi hết cuốc xe.

Một đứa bạn em nhà ở Nguyễn Khánh toàn, nó đi taxi từ mạn trung tâm về nhà qua lối Đào Tấn, hồi đó phải vòng lên đê và hay tắc đường. Ku taxi chắc lái mới, kém depa nên bảo: thôi chị xuống đây gọi cái khác, em mới lái. Cô bạn ko vừa: cậu phải cố lái đi, cố gắng thì mới giỏi. Thế mà cuối cùng nó cũng qua được mồ hôi ướt đẫm !

ninhku1234

Xe đạp
Hồi mới lái xe, đi trên đường cứ cảm giác các xe ở phía trước như chặn hay ngáng đường đi của xe mình..#:-s

Edulinks

Xe tải
Em lái mới mà thi thoảng tay cứ sờ sờ cần số xem đang chạy số mấy.hjj lại thêm thói quen hay hóng gái xinh như đang đi xe máy. Toàn bị thầy mắng

Edulinks

Xe tải
Em lái mới mà thi thoảng tay cứ sờ sờ cần số xem đang chạy số mấy.hjj lại thêm thói quen hay hóng gái xinh như đang đi xe máy. Toàn bị thầy mắng

SongHQS

Xe tải
Đang học lái thầy cứ bảo không được cứng tay cầm vô lăng mà em vẫn chưa sửa được các bác đi trước có kinhnghieemjj gì mách em với em sắp thi lấy bằng rồi.

mrtuyen1989

Xe hơi
Thank các cụ đã chua sẻ kinh nghiệm quý

anhtho

Xe ngựa
Đang học lái thầy cứ bảo không được cứng tay cầm vô lăng mà em vẫn chưa sửa được các bác đi trước có kinhnghieemjj gì mách em với em sắp thi lấy bằng rồi.
Lái mới ai cũng cương cứng tay như vậy, chỉ có thêm giờ bay nó mới mềm mại ra thôi, đấy là cách duy nhất.