Dành cho những người mới lái xe

Slayer138

Đi bộ
Em con 1th nữa mới có bằng, mà xe thi lấy rồi. Lái mới k có kinh nghiệM , mong các cụ cho em vài lời khuyên khi bị giao thông vẫy với ak . Em xin cám ơn nhiều !!! Chứ giờ xe mua rồi chả lẽ cất đi huhu. Do số em đen toàn gặp mấy thằng thầy vớ vẩn nên từ t3/2017 tới nay có cái bằng mãi k xong

Yan Ming

Xe tải
Bài viết rất hay!

24hsongxanh

Đi bộ
Cảm ơn bác nhiều ạ, em cũng đang có ý định tập lái mà sao thấy căng thẳng và lo quá. Lái xe có khó lắm không ạ, em nghe nói khó nhất vụ độ đường đúng không ạ?

banhbaohp

Đi bộ
Cám ơn cụ bài viết rất hữu ích

khoai quê

Xe đạp
Bác ơi, nếu côn số chưa thành bản năng mà đã có bằng rồi thì thực sự hơi nguy hiểm đấy. bác nên lái có sự kèm của "giáo viên dậy lái" khoảng vài lần nữa đi
Thực tế thì đường càng vắng càng dễ tai nạn chứ đường đông thì chỉ va quệt vớ vẩn mà thôi - không bõ
Bác nói đúng quá đi. Càng thấy đường vắng lại càng ẩu

Car68

Xe tải
Uống rượu thì không lái xe, lái xe buồn ngủ thì táp lề đường ngủ một giấc tỉnh táo rồi lái tiếp. Không đi đâu mà vội "Nhanh một phút chậm cả đời". Còn một số trường hợp xử lý tình huống trên đường theo em cầm lái lâu có thêm kinh nghiệm.
Chúc các bác lái mới tự tin cầm lái :)

nthgtvt

Xe máy
1 bài viết rất ý nghĩa!!!

Lê Văn Hoàng

Đi bộ
Xin chào cả nhà. Cả nhà cho hỏi xe getz số sàn 1.1, đời 2009 cuối tuần này muốn đi Hà nội - mộc châu, đủ 5 người lớn có ok không? Cần lưu ý những gì?
Xin cảm ơn nhiều!

Swimmer

Xe đạp
Chào các cụ
Em là một tài xế thường lái xe trong thành phố hằng ngày
Nên cái chuyện mà gặp những tình huống chướng tai gai mắt là chuyện bình thường
Buổi sáng chạy xe còn bình tỉnh để mà sử lý sao cho vẹn toàn, nhưng khoảng cuối ngày là thường bị ức chế do kèm nén, mệt mỏi cả ngày. Nên chẳng biết bố con thằng nào hết cứ những tình huống xe mình đúng là càng tới.
Nhưng khi nghĩ lại thấy một khi để xảy ra tai nạn dù cho mình đúng thì thiệt hại các bên đều phải chịu hậu quả
Nên em rút ra kinh nghiệm là một khi đã tham gia giao thông, người tài xế giỏi là người không để xảy ra tai nạn trong mọi trường hợp
Phải luôn bình tỉnh, nhường đường tuyệt đối,càng bực tức do ý thức của người khác mình càng mất bình tỉnh

Chúc các bác lái xe vạn dặm bình an

Mocuabatoc

Xe đạp
Mình lấy bằng cũng đc gần 3 năm k đc lái giờ có ý định mua xe nên nhờ thầy kèm cho đi đường đông mà thấy hồi hộp mà xe máy thì cứ chen ngang chỉ sợ va vào ng ta.

Chào các cụ
Em là một tài xế thường lái xe trong thành phố hằng ngày
Nên cái chuyện mà gặp những tình huống chướng tai gai mắt là chuyện bình thường
Buổi sáng chạy xe còn bình tỉnh để mà sử lý sao cho vẹn toàn, nhưng khoảng cuối ngày là thường bị ức chế do kèm nén, mệt mỏi cả ngày. Nên chẳng biết bố con thằng nào hết cứ những tình huống xe mình đúng là càng tới.
Nhưng khi nghĩ lại thấy một khi để xảy ra tai nạn dù cho mình đúng thì thiệt hại các bên đều phải chịu hậu quả
Nên em rút ra kinh nghiệm là một khi đã tham gia giao thông, người tài xế giỏi là người không để xảy ra tai nạn trong mọi trường hợp
Phải luôn bình tỉnh, nhường đường tuyệt đối,càng bực tức do ý thức của người khác mình càng mất bình tỉnh

Chúc các bác lái xe vạn dặm bình an
Ai cũng như bác thì tốt quá,em đi hằng ngày đường nhiều thằng đi không đúng làn sang làn vèo cái không thèm gẩy cái xin nhan.thôi cố né bọn đấy ko lại mất tiền mất thời gian

Mình lấy bằng cũng đc gần 3 năm k đc lái giờ có ý định mua xe nên nhờ thầy kèm cho đi đường đông mà thấy hồi hộp mà xe máy thì cứ chen ngang chỉ sợ va vào ng ta.
Cứ đi 1,2 tháng là quen ngay thôi bác. Cứ bình tĩnh nhường nhịn nhau 1 chút là thấy thoải mái ngay.chứ cứ chen lấn vượt chỉ mua tức vào người thôi.khả năng bác mất khoảng 1 tháng sẽ quen nếu chạy liên tục

Tuhyhy01

Xe máy
Các vụ tai nạn đều là do người cầm lái hết.. e thấy ít khi vì xe hỏng các Bác nhi

Mocuabatoc

Xe đạp
Trong top này có thầy kèm lái k ạ. E có bằng rồi nhưng học dốt nên quên muốn bổ túc ạ. E là mợ ạ hi cho tiện xưng hô ạ

Ducmanhtran

Xe máy
Website
bogan.vn
Rất hay và ý nghĩa, mới lái cũng gặp nhiều vấn đề như bác nói, khi xe mình va quệt với xe khác, đã từng mất bình tĩnh xuống hằn học với lái xe kia, gặp bác tài kia kinh nghiệm lâu, xước nhẹ xuống tươi cười chào hỏi, bỗng thấy mình vô lý, sau đó tất cả các trường hợp gặp lần sau mình đều xử lý như thế, rất ok, không việc gì phải cáu giận, còn về rượu bia, có một bài học mà mình sẽ không bao giờ muốn lặp lại, may có người âm phù hộ nên không việc gì.