Thảo luận Dành cho những người đi RAV4

qtqtd1

Xe hơi
em chạy 1 em Limited rồi, ồn lắm

qtqtd1

Xe hơi
Limited nói chung là chán, được mỗi cái 3.5 máy khỏe, nhưng ăn uống cũng tương đối

vuBach

Xe buýt
Limited nói chung là chán, được mỗi cái 3.5 máy khỏe, nhưng ăn uống cũng tương đối
Cụ quăng lựu nhầm chỗ rồi nhé. Xe em limited 2.4 :D. Cụ có thể chỉ giúp RAV4 limited chán ở điểm nào được ko ạ? So với Q5, X3 thì chán lắm ý :))

Chỉnh sửa cuối:

vuBach

Xe buýt
em chạy 1 em Limited rồi, ồn lắm
Xe gầm cao thì ồn hơn sedan rồi, nhưng ồn lắm thì như CIVIC hả cụ? em chạy nhiều lần thì thấy RAV4 ổn đấy chứ, ít ra xe xuất Mỹ cũng phải khác xe lắp cơm ở VN mình

vuBach

Xe buýt
Em nhớ không nhầm là khi gặp đường trơn, xe lết bánh ngang là nó tự bật luôn!
Để chống trơn trượt thì phải ấn nút LSD AUTO. Còn VSC là ổn định thân xe, 1 kiểu như cân bằng điện tử. Em ko thấy nút bấm nên thắc mắc, ko lẽ hiện đại hơn CRV 2013 (có nút bấm) là tự động???

Entikei

Xe buýt
Cụ vuBach hỏi nhiều quá!!!
Cơ mà cụ chẳng chịu đọc các trang trước, nhiều câu cụ hỏi đã có câu trả lời rồi! (VD: 2 cái gương chiếu hậu)
Cụ cứ mang xe đi off coffee với các cụ RAV4 thì sẽ rõ hết!

Entikei

Xe buýt
Em định lấy biển thì show up báo cáo cụ chứ em co gì ngại đâu. :). Xe em màu xanh, limited sx 2008, dki 11/2008. Em mua 970 triệu. Em bọc da hết 14.700k. Ko có tem airbag mà lấy của mình may vào. Loại thường 8 củ cụ à, loại ko có mùi.
Giá 40k $ thì quá ngon rồi
Cụ tính thế nào mà 970 tr vnđ = 40k U$D nhỉ???
Chắc là tính theo tỷ giá 2008???

campha

Xe buýt
đời mới thì nội thất e thấy vẫn ko hại điện lắm!

vuBach

Xe buýt
Cụ vuBach hỏi nhiều quá!!!
Cơ mà cụ chẳng chịu đọc các trang trước, nhiều câu cụ hỏi đã có câu trả lời rồi! (VD: 2 cái gương chiếu hậu)
Cụ cứ mang xe đi off coffee với các cụ RAV4 thì sẽ rõ hết!
Kính cụ Entikei, quả thật em hỏi nhiều vì em chẳng biết gì về RAV4, hx hx. Em đã đọc từ trên rồi nhưng vẫn muốn hỏi cho chắc ăn :D. Nhưng quả VSC thì ko thấy nói, chắc câu hỏi khó :). Em cũng muốn hẹn gặp mặt hội RAV4 nhưng thấy hội mình hiu hắt quá :(

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Kính cụ Entikei, quả thật em hỏi nhiều vì em chẳng biết gì về RAV4, hx hx. Em đã đọc từ trên rồi nhưng vẫn muốn hỏi cho chắc ăn :D. Nhưng quả VSC thì ko thấy nói, chắc câu hỏi khó :). Em cũng muốn hẹn gặp mặt hội RAV4 nhưng thấy hội mình hiu hắt quá :(
-VSC thì có cái gì là khó đâu, chẳng qua là em pót bài trả lời bác nhiều quá nên muốn các bác khác cũng vào trả lời thôi! Còn VSC của Rav4 đời từ 2008 trở về trước thì ko có nút OFF, từ đời 2009 trở về đây mới có nút VSC-OFF. Tuy vậy muốn tắt chế độ VSC cũng có thể được, xem sách HDSD sẽ rõ.

vuBach

Xe buýt
Vâng, đúng là đa số toàn cụ trả lời em. Nhưng đúng là cụ ko trả lời em thì cũng chẳng mấy ai trả lời rõ ràng nhu cụ được ạ :). Cụ cho em hỏi nốt :D, cái VSC tắt bật thế nào ạ? Có phải bật VSC sẽ tốn xăng hơn, đúng ko cụ? Em ko có sách HDSD nên lơ mơ lắm :(

RAVA

Xe ba gác
Vâng, đúng là đa số toàn cụ trả lời em. Nhưng đúng là cụ ko trả lời em thì cũng chẳng mấy ai trả lời rõ ràng nhu cụ được ạ :). Cụ cho em hỏi nốt :D, cái VSC tắt bật thế nào ạ? Có phải bật VSC sẽ tốn xăng hơn, đúng ko cụ? Em ko có sách HDSD nên lơ mơ lắm :(
-Xe này có thiết kế là luôn ở chế độ ON-VSC, bác ko nên tắt để làm gì, trừ khi bác định drift, còn để OFF-VSC thì theo em nghĩ là phải phối hợp 1 số động tác kiểu như khi tắt cái đèn BD trên xe ấy. Còn việc ON-OFF có ảnh hưởng gì đến việc tiêu thụ nhiên liệu ko thì em mới nghe lần đầu, chắc chả ai tắt VSC đi để tiết kiệm xăng đâu!

vuBach

Xe buýt
-Xe này có thiết kế là luôn ở chế độ ON-VSC, bác ko nên tắt để làm gì, trừ khi bác định drift, còn để OFF-VSC thì theo em nghĩ là phải phối hợp 1 số động tác kiểu như khi tắt cái đèn BD trên xe ấy. Còn việc ON-OFF có ảnh hưởng gì đến việc tiêu thụ nhiên liệu ko thì em mới nghe lần đầu, chắc chả ai tắt VSC đi để tiết kiệm xăng đâu!
Em thì cũng hóng hớt nghe nói là tốn thêm nhiên liệu, tất nhiên là cực ít, ko đáng kể. Thực ra em thấy như thế cũng logic, nếu ko người ta chế nút OFF để làm gì :). Cám ơn cụ RAVA nhé, chúc cụ cuối tuần vui vẻ. Có gì thắc mắc em lại hỏi cụ tiếp ạ :D. P/s: sang tuần sau cụ và anh em thu xếp được thì gặp mặt hội tý cụ nhé, cho em đăng kí thành viên.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thì cũng hóng hớt nghe nói là tốn thêm nhiên liệu, tất nhiên là cực ít, ko đáng kể. Thực ra em thấy như thế cũng logic, nếu ko người ta chế nút OFF để làm gì :)...
Nút off người ta đưa vào không chỉ cho mấy bác thích đờ ríp (Camry không có cái nút này, muốn tắt phải làm mấy động tác khác). Có rất nhiều trường hợp VSC cản trở mà người ta phải tắt nó đi mới thực hiên được. Ví dụ một trường hợp như khi xe xa xuống 1 hố lầy. Lầy thì trơn-trượt là tất nhiên, trong thành phần can thiệp của VSC có cả ATRAC (chống trượt) nhưng khi hố lầy hơi sâu người ta lại phải tắt đi vì khi xe vượt được lên gần miệng hố lầy, cần sức máy mạnh lên một chút để vượt lên thì VSC lại giảm ga (tự động) dù theo thói quen (và kinh nghiệm) người lái lúc ấy sẽ nhấn thêm ga. Xe không đủ sức, bánh trượt lại lùi trở lại hố lầy, hố ngày càng sâu do động tác bánh quay đào bùn rồi lên được gần miệng hố lại trượt xuống,...

Về tốn nhiên liệu: thực tế nếu đường tốt, mặt đường phẳng thì VSC chỉ can thiệp khi xe vào những chỗ cong, có sự trượt ngang (xe xoay ngang theo trục thẳng đứng giữa thân xe) khác so với hướng lái của vô lăng (đèn VSC trên xe nhấp nháy). Nhưng thực tế đi trên đường VN, mặt đường không phẳng, dù mặt rải nhựa, khô nhưng nhiều chỗ gợn sóng nhấp nhô hơi chéo so với chiều chuyển động của xe hoặc rất nhiều những cái ổ ga nhỏ liên tiếp làm mấy cái sensors phục vụ cho VSC bị mặt đường "lừa" nhận thành bánh xe "trượt", xe "quay ngang" và VSC lúc ấy điều khiển phanh liên tục xuống các bánh xe. Phanh liên tục thì tất nhiên về lý thuyết phải tiêu hao năng lượng (nhiên liệu phải đốt thêm để giữ hay tăng tốc độ xe)...!

Mọi người nên để ý là VSC hoạt động không hoàn toàn giống nhau, nhất là thời điểm can thiệp rất khác nhau giữa xe 1 cầu và xe 2 cầu. Ở Toyota thì phần lớn sự kết hợp giữa các thành phần tiện ích ở VSC theo thứ tự như sau (để ý 1 và 4; Toy đã đề phòng trước với cái ví dụ của em, nhưng chỉ cho xe 2 cầu):
1) 2WD: VSC and TRAC active, engine regulated ('Limited Slip Lite').
2) 2WD: 'AUTO LSD' ('TRAC OFF MODE'). No engine regulation for 'strong' limited slip.
3) 2WD: 'VSC OFF MODE' (TRAC is off for 'open differential').
4) 4WD-Hi: VSC and TRAC active. No engine regulation for 'strong' limited slip.
5) 4WD-Hi: 'VSC OFF MODE' (TRAC is off for 'open differentials').
6) 4WD-Lo: VSC and TRAC are both off in L4 ('open differentials').
7) 4WD-Lo: 'A-TRAC' on gives a 'locker-like, super strong' limited slip, front and rear.
8) 4WD-Lo: Rear Differential Locked and open front differential (A-TRAC off).
9) 4WD-Lo: RR DIFF LOCK + A-TRAC on, 3 MPH limit.

Chỉnh sửa cuối:

vuBach

Xe buýt
Cám ơn cụ. Cụ giải thích rất logic vấn đề tốn fuel khi sử dụng VSC. Phần sau thì chắc phải người dân chuyên nghiệp mới hiểu, em amateur thì pó tay. Cụ giải thích đơn giản đi: như xe em có LSD AUTO (có nút ON/OFF), có VSC (ko có ON/OFF)? Mà ko biết thao tác tắt bật VSC như nào cụ nhỉ?

coolpix8700

Xe ngựa
Em không có RAV4 nên khó "hướng dẫn chi tiết" chắc bác RAVA mới giúp được!
Nhưng ở cái CamLE của em thì khi bấm nhanh cái nút TRAC sẽ tắt chống trượt (TRAC), nhưng nếu ấn và giữ nó hơn 3 giây thì cả TRAC và VSC đều tắt (làm ngược lại đẻ bật). Lần tắt máy và khởi động tiếp thì xe lại bật tất cả lên!

vuBach

Xe buýt
Em không có RAV4 nên khó "hướng dẫn chi tiết" chắc bác RAVA mới giúp được!
Nhưng ở cái CamLE của em thì khi bấm nhanh cái nút TRAC sẽ tắt chống trượt (TRAC), nhưng nếu ấn và giữ nó hơn 3 giây thì cả TRAC và VSC đều tắt (làm ngược lại đẻ bật). Lần tắt máy và khởi động tiếp thì xe lại bật tất cả lên!
Kính cụ 1 ly. Em sẽ thử xem được ko?

Entikei

Xe buýt
VSC (Vehicle Stability Control) là hệ thống kiểm soát ổn định thân xe, giúp ngăn chặn bánh xe khỏi bị trượt ngang khi vào cua hoặc cua đột ngột. RAV4 2008 thiết kế VSC luôn ở chế độ ON, khi hệ thống này hoạt động đèn VSC sẽ sáng (nhấp nháy).
Theo quy ước: Đèn đỏ là rất nguy hiểm, đèn vàng là cảnh báo nguy hiểm, đèn xanh là an toàn. Nếu đèn đỏ hoặc đèn vàng của chức năng nào đó luôn sáng có nghĩa là hệ thống đó có vấn đề (nhẹ thì cảm biến, nặng là hỏng thiết bị). Với những lỗi này tốt nhất cụ nên đánh xe đến gara có máy chuẩn đoán lỗi để kiểm tra.
Ps: Nhiều khi lỗi rất ngớ ngẩn. Trước xe E đèn túi khí báo đỏ lừ, lỗi chỉ đơn giản... lỏng cái jack cắm màu vàng dưới gầm ghế lái!:D