[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ cho mình hỏi ngu là ~ đóa hồng này đc trồng lộ thiên ở bãi camping ở bờ sông Hồng ạ? Chứ ở SG mà hoa đẹp như thế là bị ngắt mất xác ngay!

Thích quá cụ nhỉ.
Mình ăn cơm quán hàng ngày. Bố của chủ quán 85t vẫn đạp xe 2h đều đều mỗi sáng. Mình định tìm mua chiếc xe tham gia nhưng ông ấy bảo: "Đi cùng ko vấn đề gì, nhưng theo tôi, ông nên bỏ cái món phì phèo kia đi sẽ tốt hơn. Đi thể dục mà ông cứ rít liên tục như thế thì tôi chết mất!" :))
Bãi camping nào cũng có chủ cụ ạ, bông hoa đấy là của chung, em chỉ ngửi chứ em không xơi :P
Em vẫn hút thuốc lá, ngày gần 1 bao, nhưng lúc tập thì thôi cụ ạ.
Hôm trước mưa cả công viên có mấy người ngồi tập pháp luân công, còn lại là em với 1 cụ sinh năm 38 tập di động. Cụ ấy nhanh nhẹn như trung niên luôn

DaDieuchienxu

Xe container
Bãi camping nào cũng có chủ cụ ạ, bông hoa đấy là của chung, em chỉ ngửi chứ em không xơi :P
Em vẫn hút thuốc lá, ngày gần 1 bao, nhưng lúc tập thì thôi cụ ạ.
Hôm trước mưa cả công viên có mấy người ngồi tập pháp luân công, còn lại là em với 1 cụ sinh năm 38 tập di động. Cụ ấy nhanh nhẹn như trung niên luôn
Ôi, nghe cụ tả thích nhỉ? Ước gì mình nhanh có cơ hội ra cái bãi camping ấy xem mô hình ntn?
Trong SG, trừ các biệt thự/ vườn cây có tường rào chắc chắn ra, ho mà trồng lộ thiên, dù biết có chủ nhưng nhiều người ý thức kém vẫn vặt trụi. Chỉ có ~ loài hoa bình thường như bông giấy, chuông vàng...mới thoát khỏi nạn vặt trộm.
Lúc mình đi Sing chơi, khi đi ngang công viên, thấy 1 đám người đang tập Pháp luân công, bọn mình tò mò lại xem thì tay HDV đã lôi đi & khuyên ko nên dính dáng đến "món" này. Hỏi tại sao thì him im lặng!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nghe thấy mợ gọi, bẩm là có ngay :D
Em có bông Hồng thơm ngát đây mợ, hoa này em chụp ở bãi camping ở bờ sông Hồng
Màu hoa này nịnh mắt lắm ấy cụ Xe, :D. Kiểu như gặp giai nhân là tay chân trở nên thừa thãi, lúng túng. Mà không hỉu sao cụ Xe vẫn không run tay, chụp được nét như thế này nhỉ?!:D

Em có trồng được mấy cây hồng cổ Sapa, thơm dịu. Mùa này có sương đêm, nên sáng cánh hoa hơi ươn ướt, nhìn lại càng mỏng manh. Nhưng giống này đúng là chỉ để ngắm trên cây. Cắt vào cắm là rũ ra đến tội!
Năm em đến Bãi đá Sông Hồng, đúng mùa hoa cải. Nở vàng rực một góc trời, bên cạnh những luống hoa cánh bướm, hoa thược dược và những cây hoa ban tím ở lối đi. Một địa điểm rất "tình" cho những ai muốn tìm một không gian nhẹ nhàng, thư thả đi dạo. Tiếc là khi em đến, trời xám xịt. Khi ở Sen Tây Hồ thì nắng chang chang, mà chiều đã âm u ngay được. Thời tiết thay đổi nhanh như...người yêu cũ,:D!
Khi nào cụ Xe kể hành trình lên Tây Bắc ngắm hoa ban cho chúng em nghe ấy nhỉ? Em đợi hoài, :-/...

Binhyennoiay

Xe điện
Hôm nay ngày rằm, em tranh thủ lên Huyền Không Sơn Thượng lễ Phật và vãn cảnh. Chiều nay trời không nắng thi thoảng lắc rắc vài hạt mưa nên khá dễ chịu cho việc tản bộ, thư thái ngắm nghía khuôn viên nơi này. Rừng thông bao quanh, từng bụi trúc đan xen che phủ những cốc lều mái tranh thơ mộng. Những cây cầu bằng thân cây bắc ngang dòng nước róc rách chảy làm không gian bình yên thư thái lắm...

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Màu hoa này nịnh mắt lắm ấy cụ Xe, :D. Kiểu như gặp giai nhân là tay chân trở nên thừa thãi, lúng túng. Mà không hỉu sao cụ Xe vẫn không run tay, chụp được nét như thế này nhỉ?!:D

Em có trồng được mấy cây hồng cổ Sapa, thơm dịu. Mùa này có sương đêm, nên sáng cánh hoa hơi ươn ướt, nhìn lại càng mỏng manh. Nhưng giống này đúng là chỉ để ngắm trên cây. Cắt vào cắm là rũ ra đến tội!
Năm em đến Bãi đá Sông Hồng, đúng mùa hoa cải. Nở vàng rực một góc trời, bên cạnh những luống hoa cánh bướm, hoa thược dược và những cây hoa ban tím ở lối đi. Một địa điểm rất "tình" cho những ai muốn tìm một không gian nhẹ nhàng, thư thả đi dạo. Tiếc là khi em đến, trời xám xịt. Khi ở Sen Tây Hồ thì nắng chang chang, mà chiều đã âm u ngay được. Thời tiết thay đổi nhanh như...người yêu cũ,:D!
Khi nào cụ Xe kể hành trình lên Tây Bắc ngắm hoa ban cho chúng em nghe ấy nhỉ? Em đợi hoài, :-/...

Em lại chưa lên được Tây Bắc, có mấy bông hoa ban tím ở công viên em treo tạm lên nhé :D

chuot08

Xe lăn
Hôm nay ngày rằm, em tranh thủ lên Huyền Không Sơn Thượng lễ Phật và vãn cảnh. Chiều nay trời không nắng thi thoảng lắc rắc vài hạt mưa nên khá dễ chịu cho việc tản bộ, thư thái ngắm nghía khuôn viên nơi này. Rừng thông bao quanh, từng bụi trúc đan xen che phủ những cốc lều mái tranh thơ mộng. Những cây cầu bằng thân cây bắc ngang dòng nước róc rách chảy làm không gian bình yên thư thái lắm...

Chùa này e chưa đến nhưng qua ảnh thấy cảnh đẹp, các thầy ở đây viết thư pháp cũng rất đẹp. Em có 1 bộ của thầy Minh Đức Triều Tâm Ảnh, là thầy đầu tiên xây dựng lên chùa này. Thầy cũng rất đa tài, văn thơ, hội hoạ, thư pháp... đều siêu cả, có lẽ vậy nên các thầy ở đây đều có ảnh hưởng; và phong cảnh lẫn kiến trúc ở đây cũng có tinh thần nhẹ nhàng gần gũi thiên nhiên hơn.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

Ngôi Chùa này đẹp quá mợ Yên! Tập hợp của nhiều loại cây hay trồng ở Chùa nhỉ? Thư thái quá...!

Lâu lắm rồi em không đi Chùa, gần đây nhất là đi Chùa cùng một nhóm người. Hôm đó cũng ngẫu hứng nên theo chân mọi người đi chơi. Ngôi Chùa này cũng khá nổi tiếng, nhiều cây cổ thụ. Khi em đến, vừa hết mưa rào, trên những tán lá vẫn còn đọng lại vẻ ướt át. Nắng đã le lói, nhưng trên vòm lá, có tiếng nước mưa rơi lộp độp xuống vai người đi vãn cảnh. Lưng Chùa tựa vào núi, nhìn ra cánh đồng bát ngát phía chân trời một dải xanh thẫm của cây, của những trảng lúa trải dài; xen lẫn những màu sắc của các ngôi nhà cao tầng nữa. Cái thế tựa núi ấy, đúng kiểu Vua, Chúa ngày xưa xem phong thuỷ cho những Cung cấm, Đền đài. Lúc em đứng ở phía dưới nhìn lên, chợt cười vì thấy mình lọt thỏm trong những vòm lá xanh rì của ngọc lan, với một vài loại cây mà em không rõ tên. Trên tường, rêu xanh bám từng mảng, cây vảy ốc thi nhau bò lan ra đầy thân cây. Ai đó, đã đặt những gốc phong lan trên những tán cây già, trổ màu tím hồng nhìn rất là thi vị. Lối em đứng, một rặng dương xỉ trổ những vòi cong cong. Mùi của đất lựng lên cùng với mùi của lá mục, xen với mùi hương, thấm cả mùi của những quả bưởi chín lựng.

Mọi người thì đi các ban để lễ, em vòng ra lối phía sau, bắt gặp một cây mộc hương đang đúng độ trổ hoa. Đứng gần mà hương ngào ngạt. Định xin ít bỏ vào trong túi, lại e ngại những vật của Chùa nên em chỉ chụp được dáng cây.

Trên đường hành hương, nên chúng em lại ghé vào Đền Lý Bát Đế. Lúc mọi người đứng chụp ảnh lưu niệm, em đã nhanh chân đi vào lối bên trong. Đứng tần ngần đọc về Lý Chiêu Hoàng, mà thấy ngậm ngùi: "Ví đây đổi phận làm trai được"...

Trở về, đúng hôm người nhà cố Hoa hậu Nguyễn Thu Thuỷ gửi tặng em cuốn "Một chuyến đi" của chị. Lòng dâng lên một niềm xúc cảm rất khó tả. Như một cái duyên trong đời, "chạm" tay vào những điều hư hư mà lại thực thực. Lúc ra khỏi cổng Chùa, hàng liễu rủ xuống mặt hồ tĩnh lặng. Chiều cũng dần buông...

chuot08

Xe lăn
Tháng 10 về thỉnh thoảng nhớ Tây Nguyên, khi hoa cà bắt đầu nở trắng rẫy thì dã quỳ đã phủ vàng từ lưng đồi xuống những con đường đất đỏ, hút dần về cánh rừng xa. Trời Tây Nguyên mùa này xanh và ít mây, 1 ngày đủ 4 mùa. Người Tây Nguyên, dù là nơi khác di cư đến thì cũng bị nắng gió ám vào mà thành ra hào sảng, làm nhiều uống cũng nhiều, vừa nhậu vừa hát rộn ràng suốt đêm, mai tính sau! Dù có hoà nhập nhưng cảm nhận người ở đây vẫn có khí chất riêng, từ trai đến gái đều vui nhậu như thể đem hết cả thanh xuân ra mà nhậu; mặt con zai thì đỏ như màu đất bazan, con gái rực rỡ như dã quỳ đón nắng. Cuộc vui cứ cuồn cuộn như thác Dray Sap, mênh mông như đại ngàn, dài như sông Dakrong; may là em biết bơi nên chửa bị chết đuối lần nào! :D

Binhyennoiay

Xe điện
Em cũng thích mùi hương của bưởi và gừng ạ. Dung dịch vs mà mợ không dùng hơi lạ và gây ngạc nhiên với em đó.
Em không dùng gì vì dị ứng Mợ ạ, U em còn không dùng được cả xà bông hay sữa tắm cơ, may quá em ứ giống U em ạ.

Binhyennoiay

Xe điện
Chùa này e chưa đến nhưng qua ảnh thấy cảnh đẹp, các thầy ở đây viết thư pháp cũng rất đẹp. Em có 1 bộ của thầy Minh Đức Triều Tâm Ảnh, là thầy đầu tiên xây dựng lên chùa này. Thầy cũng rất đa tài, văn thơ, hội hoạ, thư pháp... đều siêu cả, có lẽ vậy nên các thầy ở đây đều có ảnh hưởng; và phong cảnh lẫn kiến trúc ở đây cũng có tinh thần nhẹ nhàng gần gũi thiên nhiên hơn.
Đây cũng là lần đầu tiên em tới đây ạ. Lần trước em đi là Huyền Không Sơn Trung ạ. Cụ chuot08 yêu thích thư pháp nên đến thăm nơi đây Cụ ạ. Em là dân ngoại đạo mà cứ lang thang ngắm, đọc và ngẫm các bức thư pháp trên đó. Dù không đủ trải nghiệm, đủ sâu sắc để thấu hiểu những lời vàng của các bậc hiền nhân, nhưng vẫn thấy tâm thanh thản, khoáng đạt theo gió thông reo vi vu, nước chảy róc rách ạ.

Binhyennoiay

Xe điện
Ngôi Chùa này đẹp quá mợ Yên! Tập hợp của nhiều loại cây hay trồng ở Chùa nhỉ? Thư thái quá...!

Lâu lắm rồi em không đi Chùa, gần đây nhất là đi Chùa cùng một nhóm người. Hôm đó cũng ngẫu hứng nên theo chân mọi người đi chơi. Ngôi Chùa này cũng khá nổi tiếng, nhiều cây cổ thụ. Khi em đến, vừa hết mưa rào, trên những tán lá vẫn còn đọng lại vẻ ướt át. Nắng đã le lói, nhưng trên vòm lá, có tiếng nước mưa rơi lộp độp xuống vai người đi vãn cảnh. Lưng Chùa tựa vào núi, nhìn ra cánh đồng bát ngát phía chân trời một dải xanh thẫm của cây, của những trảng lúa trải dài; xen lẫn những màu sắc của các ngôi nhà cao tầng nữa. Cái thế tựa núi ấy, đúng kiểu Vua, Chúa ngày xưa xem phong thuỷ cho những Cung cấm, Đền đài. Lúc em đứng ở phía dưới nhìn lên, chợt cười vì thấy mình lọt thỏm trong những vòm lá xanh rì của ngọc lan, với một vài loại cây mà em không rõ tên. Trên tường, rêu xanh bám từng mảng, cây vảy ốc thi nhau bò lan ra đầy thân cây. Ai đó, đã đặt những gốc phong lan trên những tán cây già, trổ màu tím hồng nhìn rất là thi vị. Lối em đứng, một rặng dương xỉ trổ những vòi cong cong. Mùi của đất lựng lên cùng với mùi của lá mục, xen với mùi hương, thấm cả mùi của những quả bưởi chín lựng.

Mọi người thì đi các ban để lễ, em vòng ra lối phía sau, bắt gặp một cây mộc hương đang đúng độ trổ hoa. Đứng gần mà hương ngào ngạt. Định xin ít bỏ vào trong túi, lại e ngại những vật của Chùa nên em chỉ chụp được dáng cây.

Trên đường hành hương, nên chúng em lại ghé vào Đền Lý Bát Đế. Lúc mọi người đứng chụp ảnh lưu niệm, em đã nhanh chân đi vào lối bên trong. Đứng tần ngần đọc về Lý Chiêu Hoàng, mà thấy ngậm ngùi: "Ví đây đổi phận làm trai được"...

Trở về, đúng hôm người nhà cố Hoa hậu Nguyễn Thu Thuỷ gửi tặng em cuốn "Một chuyến đi" của chị. Lòng dâng lên một niềm xúc cảm rất khó tả. Như một cái duyên trong đời, "chạm" tay vào những điều hư hư mà lại thực thực. Lúc ra khỏi cổng Chùa, hàng liễu rủ xuống mặt hồ tĩnh lặng. Chiều cũng dần buông...

Có lẽ em cũng hơi giống Mợ! Em đi chùa, trước là lễ Phật, sau là lang thang ngắm cảnh, chụp choẹt từng gốc thân cây xù sì, những lớp rêu, những bông cỏ... Mà em chỉ thích đi chùa vắng thôi, chùa đông như ở Hà Nội em không hay đi.
Nên khi thấy cu cậu lái xe người Huế nói Chùa Huyền Không Sơn Thượng trên núi, vắng khách thưa người là em đòi đến ngay khi có thể Mợ ạ và thấy thích lắm luôn. Đây là ngôi chùa thứ hai ở Huế sau chùa Châu Lâm em thấy cảm giác thư thái như thế ạ.

chuot08

Xe lăn
Đây cũng là lần đầu tiên em tới đây ạ. Lần trước em đi là Huyền Không Sơn Trung ạ. Cụ chuot08 yêu thích thư pháp nên đến thăm nơi đây Cụ ạ. Em là dân ngoại đạo mà cứ lang thang ngắm, đọc và ngẫm các bức thư pháp trên đó. Dù không đủ trải nghiệm, đủ sâu sắc để thấu hiểu những lời vàng của các bậc hiền nhân, nhưng vẫn thấy tâm thanh thản, khoáng đạt theo gió thông reo vi vu, nước chảy róc rách ạ.
Mợ “ko đủ trải nghiệm, đủ sâu sắc để thấu hiểu” nhưng ngẩng đầu đã đạt ngay đến cái ngọn thông reo vi vu, cúi xuống đã nghe đầu nguồn róc rách, thế là đã bỏ qua được những khô khan cứng nhắc mà đến tận cái đích rồi. Nhiều người cứ mải mê tranh cãi tìm tòi, nặng kỹ thuật, vật vã với con đường để cuối cũng vẫn “loanh quanh cho đời mỏi mệt”, có đến đích thì ít nhiều cũng te tua, thôi cứ quẳng bớt đi cho nhẹ vai, “em hồn nhiên rồi em sẽ bình yên” thôi.
Lần sau vào Huế e sẽ lên đây. Nhìn cảnh thì gọi là Chùa nhưng em thấy có đủ sắc màu Nho Lão, rất hay ah!

Binhyennoiay

Xe điện
Mợ “ko đủ trải nghiệm, đủ sâu sắc để thấu hiểu” nhưng ngẩng đầu đã đạt ngay đến cái ngọn thông reo vi vu, cúi xuống đã nghe đầu nguồn róc rách, thế là đã bỏ qua được những khô khan cứng nhắc mà đến tận cái đích rồi. Nhiều người cứ mải mê tranh cãi tìm tòi, nặng kỹ thuật, vật vã với con đường để cuối cũng vẫn “loanh quanh cho đời mỏi mệt”, có đến đích thì ít nhiều cũng te tua, thôi cứ quẳng bớt đi cho nhẹ vai, “em hồn nhiên rồi em sẽ bình yên” thôi.
Lần sau vào Huế e sẽ lên đây. Nhìn cảnh thì gọi là Chùa nhưng em thấy có đủ sắc màu Nho Lão, rất hay ah!
Đúng đúng ạ, "Sắc màu Nho Lão" em thấy tâm đắc ạ. Cảm ơn Cụ!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Trở lại Thành phố biển sau hơn 10 năm, mọi thứ đã đổi khác, khoác lên cho mình vẻ hiện đại; một màu "áo" tươi mới; một khách sạn đẹp với thiết kế sáng tạo, vừa có nét trẻ trung, lại đan xen những tông trầm trong nội thất, khiến cho người đến cảm giác như-ở-nhà. Một skylight ở trên tầng cvút để có thể view trọn Thành phố; sự đón tiếp chu đáo và ân cần; một đêm tiệc đầy háo hức khi những nam thanh nữ tú xúng xính trong những thiết kế rất rất đẹp, rất quyến rũ nhưng cũng không kém phần thanh lịch. Những bài tình ca, những điệu nhảy và vỡ oà khi "Say you will" khuấy động cả căn phòng bởi một người đàn ông ở cương vị "đầu đàn". Lời hát mang không khí tươi vui, kéo theo những ánh mắt rạng ngời cùng ánh sáng của những chiếc điện thoại cổ vũ: "Gợi làm gì, chuyện yêu đương dĩ vãng"...để rồi không ai bảo ai, đều đồng loạt đứng lên vỗ tay, huýt sáo với tinh thần phấn khích. Thật là niềm vui đến từ những điều bình dị, giản đơn...!

Em đã có một ngày như thế! Một ngày với "Đêm thành phố đầy sao"...

...và cả những lời động viên, nhắn nhủ. Dư âm của sự ngọt ngào len lỏi trong lòng, để lại những cảm xúc rất đỗi thân thương. Và nhìn thấy những nụ cười rạng rỡ, mà chút lơ đãng nào đó trong đời, mình đã bỏ quên ở đâu đó...!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tháng 10 về thỉnh thoảng nhớ Tây Nguyên, khi hoa cà bắt đầu nở trắng rẫy thì dã quỳ đã phủ vàng từ lưng đồi xuống những con đường đất đỏ, hút dần về cánh rừng xa. Trời Tây Nguyên mùa này xanh và ít mây, 1 ngày đủ 4 mùa. Người Tây Nguyên, dù là nơi khác di cư đến thì cũng bị nắng gió ám vào mà thành ra hào sảng, làm nhiều uống cũng nhiều, vừa nhậu vừa hát rộn ràng suốt đêm, mai tính sau! Dù có hoà nhập nhưng cảm nhận người ở đây vẫn có khí chất riêng, từ trai đến gái đều vui nhậu như thể đem hết cả thanh xuân ra mà nhậu; mặt con zai thì đỏ như màu đất bazan, con gái rực rỡ như dã quỳ đón nắng. Cuộc vui cứ cuồn cuộn như thác Dray Sap, mênh mông như đại ngàn, dài như sông Dakrong; may là em biết bơi nên chửa bị chết đuối lần nào! :D

Cụ Chuột viết khúc này hay quá, khiến em nghĩ đến một người bạn cũ. Giờ họ cũng ở Tây Nguyên, trồng cà phê, và rong ruổi với những chuyến đi ra Bắc, rồi mang cái hào sảng được trộn lẫn trong những chân tình, mộc mạc khi gặp nhau.
Đối diện với họ, thấy điều gì cũng nhẹ tênh: Họ cười trìu mến; họ tâm tình rủ rỉ như là kể cho mình chứ không phải màu mè làm "giá" cho thật sang. Họ quên hết đời khi hát, sayyyy mê. Có một ngày bên họ, đôi lúc em tự hỏi: Có lúc nào họ thấy bải hoải, khô cằn khi mưu sinh khó nhọc?!

Thỉnh thoảng, họ hỏi thăm, vẫn là những điều xưa xưa cũ cũ, rồi không quên nhắn "bình yên". Cảm thấy chưa khi nào họ bị cuộc sống này "vắt" kiệt sức, vì khi nào cũng cảm nhận thấy một thứ năng lượng bền bỉ, ấm áp lan toả. Rồi có ngày cười rạng rỡ, lí lắc cùng captirất ngộ: "Đường tình thì anh thua, nhưng đường đua thì chưa chắc!". Em chợt cười vì cuộc sống nhẹ tênh và bình dị quá!!!

Hai năm rồi, em chưa gặp lại. Chắc câu đầu tiên em hỏi khi gặp nhau, sẽ là:
- Anh đua công thức 1 bao giờ chưa?
Và em biết sẽ có một trận cười phá lên, đuôi mắt nhăn nhưng vẫn ánh lên cái nhìn đầy trìu mến!
Hoa nhà họ, em đi mượn vìa...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuot08 ơi, mấy bức "Hoa mai" trong Gr nọ thanh khiết quá này...

Em có đọc về bức "Bát Ca Tử Đằng", hàm ý cũng sâu sắc, nhưng ngắm mấy bức "Hoa Mai" này, lại thấy cảm xúc rõ rệt hơn: Rạo rực như là thấy Tết đến rất rất gần rồi ấy!

Binhyennoiay

Xe điện
Thời gian trôi nhanh quá! Mới đây còn rộn ràng chuẩn bị đón tết Nhâm Dần. Ngoảnh qua ngoảnh lại đã sắp Noel. Mời cả nhà thưởng trà "Thảnh thơi"

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thời gian trôi nhanh quá! Mới đây còn rộn ràng chuẩn bị đón tết Nhâm Dần. Ngoảnh qua ngoảnh lại đã sắp Noel. Mời cả nhà thưởng trà "Thảnh thơi"
Thời gian như là nước trôi qua tay ấy mợ Yên. Vừa chớp mắt, đã gần cuối năm. Mọi thứ lại sắp rộn ràng, lòng người lại nôn nao nghĩ về một năm cũ. Được-mất; hơn-thua; yêu-ghét; tị hiềm với buông bỏ...những cảm xúc chòng chành với lương thưởng...Phút giây lặng thinh với lòng mình, rưng rức nhớ thương những người đã rời xa, bỏ lại mình ở thế giới với áo cơm, với bon chen và xô dạt vào một nơi nào đó trú ngụ chốc lát...

Để rồi, lại gắng gượng đi tiếp phận đời...!

Thương cả những người phải gồng gánh trên những đôi vai, mà chỉ cuối năm mới tựa đầu vào ghế, ngủ vội với vầng trán hằn đầy nếp nhăn. Những lời dịu dàng như cỏ, phải vội vã lấp đầy bằng "Khúc giao thừa". Đâu đó, là nỗi tủi thân riêng tư khi cái tuổi cứ đầy thêm mà chí thì lớn, tay lại quá ngắn mất rồi...

Phút cuối năm ấy, đặt mọi yêu-ghét qua một bên, nhìn con trẻ rộn ràng, xúng xính áo mới, cũng thấy mình như được tắm một thứ cảm xúc tinh tươm.
- Ừ! Thì Tết!!!

Ảnh: St

thngaylangthang

Xe ngựa

Huệ, nơi mô cụng mộng mơ ... :)