Đăng kiểm xe kinh doanh

tantuvoxu

Xe đạp
Đăng kiểm sẽ tính theo lần đăng kiểm cụ ạ.
Ví dụ:
- Đăng kiểm lần đầu, xe kinh doanh: 18 tháng, xe ko kinh doanh 30 tháng
- Đăng kiểm lần 2, xe kinh doanh: 12 tháng, xe ko kinh doanh 18 tháng

Như vậy, nếu lần đầu cụ đăng kiểm là xe kinh doanh, lần 2 cụ đăng kiểm là xe không kinh doanh thì lần này cụ được 18 tháng. Nếu lần đầu cụ đăng kiểm là xe không kinh doanh, lần 2 cụ đăng kiểm là xe kinh doanh thì lần này cụ còn 12 tháng.

Lần 3,4,5.... thì cứ theo barem của lần đó với hạn tương ứng với loại kinh doanh hoặc không kinh doanh mà tính ạ.

Trường hợp như cụ nói từ kinh doanh về ko kinh doanh chỉ còn 6 tháng là do lúc chuyển cụ đang ở lần đăng kiểm thứ n mà loại ko kinh doanh nó quy định chỉ còn 6 tháng thôi ạ :)
Cụ sai rồi. Lần đầu đi xét thì kinh doanh 18 tháng,k dinh doanh thì 30 tháng. Kinh doanh thì lần 2 trở đi 6 tháng k phân biệt bao nhiêu người. Còn k kinh doanh thì lần 2 sẽ 30 tháng tương ứng với số luật là 5 năm đầu 2.5 năm

Titiroosevelt

Đi bộ
Cụ cần tư vấn thì alo e, 0904653744, e chỉ giáo miễn phí giúp cụ. Tại e làm xe dịch vụ được thời gian rồi nên chia sẻ giúp cụ những ngày đầu mới đạp ga ra tiền.
- cụ lắp thiết bị giám sât hành trình là việc đầu tiên: giá tầm 1,7tr-2tr.
- mang xe ra trung tâm đăng kiểm xe cơ giới, khai website định vị, tài khoản và mật khẩu cho bên đăng kiểm bảo tôi chuyển sang xe kinh doanh (để trong đăng kiểm có tích vào ô kinh doanh).lệ phí 340k đăn kiểm, lưu ý: nếu xe cụ mới đang đăng kiểm 2,5 năm lần đầu sẽ tụt xuống 1,5 năm lần đầu.
- mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự loại kinh doanh, còn nếu có rồi thì ra chỗ bảo hiểm mình mua chuyển đổi từ ko kinh doanh sang kinh doanh nộp bù thêm tiền.
- Thứ 4:
+ Nếu cụ tự làm hộ kinh doanh cá thể thì ra Uỷ ban xã - phường phòng 1 cửa xin giấy phép kinh doanh, sau đó ra sở giao thông vận tải đăng ký xin phù hiệu xe hợp đồng (tem dán "xe hợp đồng" - cái tờ giấy khổ A5), tự làm logo dán 2 bên cửa (2 cái nhỏ xíu bằng đít lon coca hình tròn).
+ Nếu nhờ dịch vụ vào hợp tác xã vận tải nào đó thì chỉ cần cung cấp : CMND, đăng ký xe, đăng kiểm, bảo hiểm, tài khoản giám sát hành trình. Sau đó chờ khoảng 1 tuần là có tem và phù hiệu xe hợp đồng, phí hàng năm mỗi HTX khác nhau tầm 500k-1tr/1 năm.
Như vậy e hướng dẫn cụ thể cho cụ muốn kinh foanh hợp pháp ko sợ áo vàng áo xanh rồi.
Nếu cụ kinh doanh tự do không thông qua ai thì e nghĩ không cần chuyển đổi, còn nếu Uber, Grab thì bắt buộc làm mới gia nhâp được.
Nếu làm Uber,Grab thì xin thêm cái Lý lịch tư pháp (xin ở sở tư pháp địa phương -200k 7 ngày lấy) hoặc giấy xác nhận tiền án (54 Trần Hưng Đạo - tỉnh nào vào đây xin đều được - phí 100k/7 ngày lấy).
Chúc cụ hoá rồ thành công!!!
Cụ cho em hỏi làm em mới đăng kiểm không kinh doanh rồi chuyển sáng kinh doanh cách nhau 1 tháng thì có đóng lại phí bảo trì đường bộ ko ạ hay đóng phần chênh lệch thôi. thanks cụ

Kuong do

Xe đạp
Xe ko kinh doanh chuyển sang kinh doanh không fai đóng lại phí đường bộ cụ nhé, họ sẽ tính nối tiếp theo khi cụ đăng kiểm

vvtoanr

Xe đạp
Nhờ các cụ thông não giúp !
Em có định mua em fadil, sales nói như sau: nếu em đăng ký xe dịch vụ, nghĩa là trong đăng kiểm sẽ tích phần Kinh doanh vận tải thì chỉ phải lắp thêm định vị hợp chuẩn, ko phải phù hiệu, mào hay phải xin vào 1 đơn vị nào có đăng ký kd vận tải. Mục đích là em sẽ đc hưởng 13% giá xe. Sau khi hưởng ck giá xe xong, em có thể đi đăng kiểm lại luôn để bỏ cái Kinh doanh vận tải đi luôn ạ !
Cậu í có ví dụ, em mua xe, đăng ký grap để hưởng ưu đãi, xong đăng kiểm lại để ko bị tích mục Kinh doanh vận tải tránh nhì nhằng công an luôn. Đc ko ạ?

tantuvoxu

Xe đạp
Cụ nên hỏi nhân viên đăng kiểm trước khi thực hiện

Thanhngoc09

Đi bộ
Cho tôi hỏi. Tôi có xe tải đứng tên cá nhân có đăng ký htx để gắn định vị và phù hiệu nay đã bán cho người mua đã làm thử tục rút hồ sợ gốc cho bên mua về tỉnh. Bên mua mang hồ sợ đi đóng phí trước bạ . Bên thuế đời hóa đơn và thuế của bên bán ký do trong đăng kiểm có ghi đăng ký kính doanh. Vậy bên bán phải đi ghi hóa đơn cho bên mua từ đâu. Hợp tác xã hay cục thuế. Xin cảm ơn