[Thảo luận] Đang chạy 80km/h, có xe sau xin vượt nhưng em không cho. Sai hay đúng các cụ ơi?

Trạng thái
Thớt đang đóng

gamevn

Xe buýt
Trùi ui! Sao em ghét mấy cái xe Ỉn này thế? Không phải tất cả, nhưng hầu như lx Ỉn đi rất ẩu và bố láo.
Hôm trước em đi từ Lạc Long Quân, rẽ trái ra đường ven Hồ Tây để cất xe, em đã xin nhan và từ từ rẽ, thằng Ỉn từ đằng sau lao lên vượt phải rẽ cắt mặt em để sang đường trước. Em cũng chả buồn chấp cái loại vô học đới, nên kệ nó. Dưng em hy vọng rằng có ngày nó sẽ phải trả giá cho hành động của nó. Vào 1 ngày đẹp trời như hôm nay thằng Ỉn đi láo cắt mặt em gặp phải hung thần nó táng cho nát như tương. :(

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhường ch.ó cho lành cụ ạh, giờ ra đường lắm ch.ó lắm

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Híc, em cám ơn các cụ comment thông cảm và phản biện. Em tự rút ra nhiều bài học sau vụ này:
1. Em xin lỗi cả nhà vì lúc em viết bài này em đang bốc hỏa. Em xin rút lại là em không có ý nói đến văn hóa hay vô văn hóa. Nếu có mạo phạm. Xin các cụ thứ lỗi cho em. Kinh nghiệm rút ra là: Không nên pót bài khi đang còn nóng.
2. Đúng là em không phải là người có nhiều kinh nghiệm chạy đường trường cho lắm. Âu đây cũng là kinh nghiệm nâng cấp về cách cư xử giữa người với người của em trên đường (phần em)
3. Về góc độ pháp luật, em tự tin là mình đúng. Nhưng có lẽ em sai lầm trong cách cư xử. Hơi tự đề cao mình quá.... Có gì quá lời, mong Ỉn và các cụ nào hơi giống Ỉn lượng thứ.
4. Hậu quả .... không đáng tiếc: Em không phải sửa xe, không phải nằm viện, vẫn về nhà ôm hôn F1. Em nóng quá nên mới vèo vèo vụ to con hay đồ đạc. Em hiền lắm... nghĩ thế thôi, dưng mà sừng cổ lên đã thấy run roài.

Âu cũng là, em còn thiếu văn hóa trong nhường nhịn, phải không các cụ. Các cụ đừng ném đá em nữa, phải tội. Hị hị

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Dưới góc độ là người chạy xe phía sau, chúng ta nên quan niệm xe trước người ta đang chạy đều ga, đúng luật, khi mình yêu cầu họ nhường đường là đã làm phiền nhiễu đến họ (họ phải nhìn trước sau, phải phanh lại, phải chạy vào rồi lại chạy ra, tăng ga, v.v...), chẳng thể nói là họ chẳng mất gì khi nhường đường cho mình. Mà số lượng lái xe chạy vượt tốc đòi giành đường đâu có ít. Xe họ cứ phải chuyển làn chạy ra chạy vào, phanh rồi ga suốt ngày thì cũng chẳng thích thú gì.
Nếu mình coi mình là người lịch sự, khi được nhường đường xong thì cảm ơn, không được nhường thì cũng lấy làm vui vẻ để vượt phải. Bức xúc trả đũa nhau làm gì, các kụ nhỉ.
Cụ nói đến làm phiền như thế thì ko phải rồi, cụ cầu toàn quá đến mức chả dám làm j nữa rồi. Cụ xin vượt bảo làm phiền xe khác? Ngta đi chậm thì mình xin vượt là đúng, nếu ngta ko cho vượt thì mới là phiền đến mình. Hơn nữa việc nhường đường cho xe có tốc độ cao hơn mình là hoàn toàn đúng luật nên mình vui vẻ nhường chứ ko có j là làm phiền cả

New_Carens

Xe điện
Kể ra chỗ nào nhận gia công thêm 1 đoạn thép bắt vào chassis xe, khi cần ấn 1 nút như xe điệp viên 007, thằng nào tạt đầu ấn cho nó 1 phát, cào xong 1 phát nó lại thụt vào thì hay!

xemti

Xe đạp
Nếu không vướng chướng ngại vật, đủ điều kiện an toàn thì xe trước phải nhưởng đường cho xe xin vượt phía sau.
Cụ chủ thớt không nhường đường thì cũng để quên văn hóa ở nhà rồi
(Thuốc đắng dã tật, swj thật mất lòng)

F.I.A.T

Xe điện
Cụ làm thế là chuẩn rồi, nhưng chỉnh lại 1 tý là nếu nó cố tình vượt phải mà còn chạy song song để chơi thì cụ nên nhấp phanh cho nó qua chuyện cụ ạ, em thấy pha cụ chạy song song với nó tầm 80 là nguy hiểm quá.
Chấp làm gì loại đấy cho mệt hả cụ.

Nhưng tham gia giao thông nhiều lúc cũng bức xúc ghê gớm các cụ ạ, mấy lần em chạy cao tốc Pháp Vân, làn trong cùng cho chạy max 100 mà có cụ cứ tà tà 70 -80, em nháy đèn, xi nhan, rồi còi mà vẫn ko ăn thua đành phải rình đến đoạn ko có camera hay xxx em vượt phải, cũng tạt đầu phát cho cụ ấy biết, bực cả mình

Pham Quoc Han

Xe buýt
Cụ chủ thớt xử sự thế là đúng rồi, lái xe là nghiệp, còn cầm lái nhiều nên bình tĩnh trong tham gia giao thông Cụ ợ. Chỉ có người ít được lái hoặc quá ẩu mới hay lắm chuyện trên đường thôi. Hạ hỏa đi Cụ, người lái xe giỏi là người biết khống chế cảm xúc bản thân và luôn làm chủ phương tiện đới.8->

KiaCD5numberone

Xe tăng
Bác có thể làm động tác đơn giản hơn nhiều: bật xi nhan trái. Theo luật xe kia được vượt phải khi bác có tín hiệu rẽ trái.

Bác còn giữ kiểu "ta 80km rồi thì kệ tụi mày" thế thì còn phải bực nhiều.

Vài lời thật lòng.
Chuẩn, cụ nói chuẩn. Nhiều khi đang vít đúng 80Km mà cố ông cứ nhấy loạn đằng sau. Em toàn nháy trái pha thì họ vọt phải ngon lành, chả ai phải bực ai cả.

taothao70

Xe hơi
Theo em cụ chủ thớt nên cho IN vượt vì biết đâu họ đang có việc gì rất gấp và chắc gì bác đang chạy đúng 80km/h như cái đồng hồ xe bác chỉ. Bác thử hình dung bác đang rất vội mà lại rất OF là không muốn vượt phải, xin mãi mấy km mà xe trước vẫn cứ không nhường thì cũng uất chứ. Ở đây không bàn chuyện đúng sai về luật mà chỉ là nhường nhịn nhau chút trên đường cho đỡ căng thẳng thôi. Mong bác cũng rút kinh nghiệm, nhường cho lành nếu đủ điều kiện an toàn.

Teknosolar

Xe buýt
Website
www.nangluongsach.vn
Chuẩn, cụ nói chuẩn. Nhiều khi đang vít đúng 80Km mà cố ông cứ nhấy loạn đằng sau. Em toàn nháy trái pha thì họ vọt phải ngon lành, chả ai phải bực ai cả.
iem chã hiểu cụ nói gì? phải e e cho đi bộ ngay không thì cứ nhoi lên là e cho đèn phanh sáng là lại cong đuôi lên đạp phanh ngay

Snackfish

Xe hơi
Trùi ui! Sao em ghét mấy cái xe Ỉn này thế? Không phải tất cả, nhưng hầu như lx Ỉn đi rất ẩu và bố láo.
Hôm trước em đi từ Lạc Long Quân, rẽ trái ra đường ven Hồ Tây để cất xe, em đã xin nhan và từ từ rẽ, thằng Ỉn từ đằng sau lao lên vượt phải rẽ cắt mặt em để sang đường trước. Em cũng chả buồn chấp cái loại vô học đới, nên kệ nó. Dưng em hy vọng rằng có ngày nó sẽ phải trả giá cho hành động của nó. Vào 1 ngày đẹp trời như hôm nay thằng Ỉn đi láo cắt mặt em gặp phải hung thần nó táng cho nát như tương. :(
Oài ! Em lái xe Ỉn, nhà lại gần hồ Tây b-) ko biết có bị cụ liệt vào dạng ẩu và bố láo ko nhỉ ? :-q Hy vọng em ko gặp phải hung thần táng cho nát như tương :-ss

Văn hóa lái xe là bài học mà mọi lái xe tham gia GT phải tự mình học và ứng xử mà

Chỉnh sửa cuối:

mazda626

Xe buýt
Có mỗi cái chuyện này mà cũng nhiều bác lên đây bức xúc nhỉ . Cách giải quyết đơn giản và thấu tình hợp lý nhất trong trường hợp này :
1.Trong trường hợp đường đông , không thể nhường đường , hãy xi nhan đi trái và giữ tốc độ , đến đoạn đủ điều kiện cho vượt thì cho vượt.
2.Đường vắng , xi nhan phải , cho người ta vượt luôn. Người ta vượt tốc độ, nếu có lý do chính đáng như cấp cứu chẳng hạn , thì đó là việc của người , nếu sai thì đã có công an xử lý , còn cái kiểu mà tao đi đúng tốc độ thì tao chẳng phải nhường , như thế cũng không phải là lái xe có văn hóa đâu ạ.Giữ cái kiểu suy nghĩ kiểu đấy mà ra quốc lộ chạy em đảm bảo có ngày container hay xe tải hoặc xe khách nó san phẳng luôn.
EM ủng hộ cụ này....
Cái kiểu "Tao đi đúng luật rồi, mày đi sai luật tao ko phaỉ nhường", cân gì xe tải, gặp e e cũng tạt...Người ta thích vượt cụ cứ giam tý tốc đọ, vào lề phải cho vượt...

Forcus

Xe tải
Em xin lỗi các cụ đi ỈN tôn trọng văn hóa giao thông chứ em thấy có đến 2/3 lái xe Ỉn là bố láo ăn cắp và vô học.
Bạn đã thống kê gặp bao nhiêu IN trong đời cụ so với lượng IN do TOY xuất chưa?

Mà bạn có con số 2/3 vậy ta?

Nhận xét của bạn giống như 1 số ng nói dân Hà Tĩnh thì thế nọ thế kia,
Gái Thanh Hóa, Gái Hải Phòng thì thế kia thế nó.

Rất thiếu văn ..., và thiếu cơ sở, thể hiện sự ... cận bạn ạ

(Lưu mình không đi In nhé)

Chỉnh sửa cuối:

mexe1971

Xe tải
Có mỗi cái chuyện này mà cũng nhiều bác lên đây bức xúc nhỉ . Cách giải quyết đơn giản và thấu tình hợp lý nhất trong trường hợp này :
1.Trong trường hợp đường đông , không thể nhường đường , hãy xi nhan đi trái và giữ tốc độ , đến đoạn đủ điều kiện cho vượt thì cho vượt.
2.Đường vắng , xi nhan phải , cho người ta vượt luôn. Người ta vượt tốc độ, nếu có lý do chính đáng như cấp cứu chẳng hạn , thì đó là việc của người , nếu sai thì đã có công an xử lý , còn cái kiểu mà tao đi đúng tốc độ thì tao chẳng phải nhường , như thế cũng không phải là lái xe có văn hóa đâu ạ.Giữ cái kiểu suy nghĩ kiểu đấy mà ra quốc lộ chạy em đảm bảo có ngày container hay xe tải hoặc xe khách nó san phẳng luôn.
Em hoàn toàn đồng ý với quan điểm của cụ.

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Trước có thớt cãi nhau ỏm tỏi về việc cho vượt hay ko cho vượt rồi đấy cụ.

Em thì là cứ cho vượt tuốt, sớm muộn gì vài phút, ăn thua gì tí nhanh chậm.
Nếu mà có ghét nó quá (tỉ như còi pha tán loạn chẳng hạn) thì vẫn nhường, nhưng trong đầu lẩm nhẩm bí kíp AQ: thôi, bố nó đang đau đẻ ở nhà, cho nó vượt nó về nó trông bố nó ;)), thế là thoải mái các bên cụ ạ. Bon chen làm gì #:-s

Vuốt cụ chủ 1 cái hạ hỏa nhá, mà cụ vứt cái Côn gỗ trong xe của cụ cho em nhờ, 1 là tránh cho F1 nhìn thấy, 2 là để lúc nào chẳng may mà không nhịn được thì cũng không có công cụ/dụng cụ để "tác nghiệp", hậu quả chắc cũng nhẹ nhàng hơn ;;);;)

Kia6582

Xe buýt
Híc, em cám ơn các cụ comment thông cảm và phản biện. Em tự rút ra nhiều bài học sau vụ này:
1. Em xin lỗi cả nhà vì lúc em viết bài này em đang bốc hỏa. Em xin rút lại là em không có ý nói đến văn hóa hay vô văn hóa. Nếu có mạo phạm. Xin các cụ thứ lỗi cho em. Kinh nghiệm rút ra là: Không nên pót bài khi đang còn nóng.
2. Đúng là em không phải là người có nhiều kinh nghiệm chạy đường trường cho lắm. Âu đây cũng là kinh nghiệm nâng cấp về cách cư xử giữa người với người của em trên đường (phần em)
3. Về góc độ pháp luật, em tự tin là mình đúng. Nhưng có lẽ em sai lầm trong cách cư xử. Hơi tự đề cao mình quá.... Có gì quá lời, mong Ỉn và các cụ nào hơi giống Ỉn lượng thứ.
4. Hậu quả .... không đáng tiếc: Em không phải sửa xe, không phải nằm viện, vẫn về nhà ôm hôn F1. Em nóng quá nên mới vèo vèo vụ to con hay đồ đạc. Em hiền lắm... nghĩ thế thôi, dưng mà sừng cổ lên đã thấy run roài.

Âu cũng là, em còn thiếu văn hóa trong nhường nhịn, phải không các cụ. Các cụ đừng ném đá em nữa, phải tội. Hị hị
Nhà em ủng hộ tinh thần của cụ chủ Thớt. Vod cụ cái nhá.
Chả ai lúc nào cũng đúng cả đâu.
Còn trên đường mình nên nhẫn nhin chút, chả mất giề, đỡ mệt đầu.
Còn ko nhẫn nhịn đc thì về nhà quẳng lên đây cho AE nén đá, rút kinh nghiệm\:D/

Trạng thái
Thớt đang đóng