[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

HTlangtu

Xe điện
Cổng chính Công viên Lê Nin những năm 1981-1988 là thiên đường của bọn nhóc chúng em, với dãy hàng bán đồ chơi: súng, máy bay, xe teng, xe jeep, ô tô ...
Toàn đồ dây cót cụ nhỉ, súng phun nước và máy bay xốp cánh quạt quay bằng dây chun

haivina

Xe điện
Cuối năm rảnh rỗi mở cái thớt để các cụ mợ chém tý 😘
Em tự nhận xét về em luôn : Lười,hiền lành không thích va chạm bọn chen, ít tham vọng, ham chơi…
Mời các cụ mợ chém tiếp ạ 😍
Em thấy cũng giống như đàn ông và phụ nữ các nơi khác, thích ăn ngon, mặc đẹp, nhàn nhã. Chả khác gì.

DurexXL

Xe lăn
Toàn đồ dây cót cụ nhỉ, súng phun nước và máy bay xốp cánh quạt quay bằng dây chun
Cả 1 tuổi thơ của iêm đấy Cụ ợ
Cái xe jeep vặn cót (jeep lùn), nắp capo có ngôi sao vàng trong vòng tròn đỏ, kính khung nhựa gập xuống được, có 1 khẩu trọng liên ở sau hàng ghế trước
.....

Koạt mo

Xe điện
Đặc trưng của người vùng nào được thể hiện qua nhiều khía cạnh.
Nhưng dễ nhận biết nhất, là 3 yếu tố: giao tiếp, mặc và ăn uống vì trong một ngày, thông thường một người sẽ có đủ các hoạt động trên.
Về 3 yếu tố này, em xin trích dẫn góc nhìn của các nhân sỹ có uy tín trong nước và nước ngoài ở nhiều thời kỳ về NHN.
* Trong phần “Đệ tứ kỷ” đã chép lời vua Tự Đức nói về phong cách sống của người Hà Nội, có thể tóm tắt trong 6 chữ: “Kiêu bạc, xa xỉ, phóng đãng”. Tự Đức là vị vua thông minh, kiến văn sâu rộng, ngồi ngai vàng lâu nhất trong các vua triều Nguyễn (1848-1883) nên nhận định của ông rất đáng tin cậy.
* Về rượu ở Thăng Long, Samuel Baron viết: “Vì lòng tự trọng nên rất ít khi thấy người uống rượu mặt đỏ gay ở ngoài đường hay bị quá say nằm vạ vật”. Baron có cha là người Hà Lan, mẹ là người Thăng Long. Ông sống ở Thăng Long mấy chục năm, có thời gian dài làm việc cho Công ty Đông Ấn Anh ở Thăng Long.
* Một người phương Tây khác là Richard. Ông là thầy tu, gốc Anh, sống ở Thăng Long 18 năm, ông viết cuốn “Histoire naturelle civile et politique du Tonquin” (Lịch sử tự nhiên, dân sự và chính trị xứ Đàng Ngoài - Xuất bản năm 1778). Trong cuốn sách, ông kể về bữa ăn được một người khá giả ở kinh thành mời như sau: “Chủ nhà rất hiếu khách, nở nụ cười lịch sự đón tôi ở cửa. Ông ta đãi tôi món giò lụa, nó được sắt rất đều, chứng tỏ sự kỹ càng và công bằng. Ăn xong, chủ nhà lấy chiếc khăn trắng cho tôi lau miệng và cả chậu nước ấm để rửa tay”.
* phóng viên của tờ “Le Figaro” đã viết về Bắc Kỳ và Hà Nội cuối thế kỷ XIX. Trong bài “Dạo qua Hà Nội” có đoạn phản ánh lối sống kín đáo của người Hà Nội thông qua cách ăn mặc của phụ nữ: “Chúng tôi nhìn thấy những phụ nữ bên ngoài khoác một chiếc áo choàng mầu tẻ nhạt, nhưng bên trong là những chiếc áo dài khoe rất kín đáo, chúng tôi đếm có đến mười sắc mầu rực rỡ”.
* giáo sư Trần Quốc Vượng đã rút ra nhận định về người Hà Nội: “Có một bản lĩnh riêng: Sành sỏi, thông minh, can trường, khoáng đạt; một cách ứng xử giao tiếp riêng: Ý nhị, tế vi, thanh lịch, tao nhã”.
* nhà văn hóa Hoàng Đạo Thúy đã viết về người Hà Nội như sau: “Người Tràng An rõ ràng là người cần cù, cứng rắn, vẻ thanh lịch, đôi lúc hào hoa, yêu văn, yêu hoa, sành mỹ thuật, ăn mặc đơn sơ và trang nhã, nói lời văn vẻ dễ nghe, dễ hòa hợp với bà con phường, xóm, hay động lòng vì việc nghĩa, tình người, ghét cay ghét đắng những chuyện tục tằn kệch cỡm, hoạch họe, lố lăng, đê tiện.
* Hỏi nghệ sĩ nhiếp ảnh Quang Phùng, hồn cốt Hà Nội nằm ở đâu, ông trả lời: “Nó nằm ở con người. Người Hà Nội lương thiện, trung thực và hòa nhã. Hết sức nhân văn. Đi nhẹ, nói khẽ, không gây gổ ngoài đường. Người Hà Nội chuộng sự tinh tế, cái gì các cụ để lại là gìn giữ, chăm chút...”.

..
Dù không còn đầy đủ trên phạm vi rộng, nhưng văn hóa ăn mặc và giao tiếp của NHN chưa mất, ít nhất nó còn tồn tại trong những NHN hoài cổ.

Chỉnh sửa cuối:

HTlangtu

Xe điện
Ồ, cả 4 loại này năm 86 em đều dùng.
86 mà cụ đã có những chiếc này thì cụ đúng rất có dkien đó ạ
Hiện e vẫn còn giữ được Pratica và Olympus, để bày. Còn Zenit, Lomo, Phớt - của Nga ngố thì hỏng chỉ giữ đc mỗi ống kính
Trước e hay qua chỗ ông Lân 15 Phùng Khắc Khoan để vệ sinh, lau dầu, lau ống kính

Tlbooks

Xe buýt
Không rõ văn chương có sát thực tế không nhỉ ?

"Bọn con giai phố cổ khi có vợ bỗng trở nên hiền lành, tuy gia trưởng nhưng bọn chúng chung thủy ít "mèo mỡ", hầu hết đều sống chung với cơn lũ hôn nhân cho đến khi cuối đời, mặc dầu cái thứ lãng mạn trót cưa được kia đích thực là một của nợ. Rồi ngày qua ngày, tất cả giờ đây đã quá trung niên. Bọn họ thong thả ăn, tinh tế mặc, chầm chậm sống. Có bọn họ, Hà Nội hôm nay mới có nổi dăm bảy hàng phở ngon, vài ba quán cà phê thị dân sâu lắng. Bọn họ chẳng chịu là gì, sống bạc nhược nghệ sĩ nửa mùa, rồi trả ơn Hà Nội bằng cách quyết liệt tự nuôi cho mình những thói quen của bao đời Hà Nội." - Nguyễn Việt Hà

Muon_biet

Xe cút kít
86 mà cụ đã có những chiếc này thì cụ đúng rất có dkien đó ạ
Hiện e vẫn còn giữ được Pratica và Olympus, để bày. Còn Zenit, Lomo, Phớt - của Nga ngố thì hỏng chỉ giữ đc mỗi ống kính
Trước e hay qua chỗ ông Lân 15 Phùng Khắc Khoan để vệ sinh, lau dầu, lau ống kính
Em dùng máy của công và phục vụ cho công tác khám nghiệm HT thôi.

hiepchiken82

Xe tăng
Cổng chính Công viên Lê Nin những năm 1981-1988 là thiên đường của bọn nhóc chúng em, với dãy hàng bán đồ chơi: súng, máy bay, xe teng, xe jeep, ô tô ...
e chỉ thèm đi mấy cái xe ô tô giống kiểu chạy điện ở phố đi bộ bờ hồ bây giờ, nhưng chắc là đắt nên các cụ ko chi đi thử. Mà ko hiểu sao trong công viên lại có mấy cái máy bay bà già hỏng cụ nhỉ

DurexXL

Xe lăn
e chỉ thèm đi mấy cái xe ô tô giống kiểu chạy điện ở phố đi bộ bờ hồ bây giờ, nhưng chắc là đắt nên các cụ ko chi đi thử. Mà ko hiểu sao trong công viên lại có mấy cái máy bay bà già hỏng cụ nhỉ
Thời 198x thì mấy cái xe ô tô đồ chơi cho trẻ con ngồi vào toàn chạy bằng ... cơm cụ ợ, có pedal đạp hoặc đơn giản là không có sàn xe, các cháu ngồi chạm chân xuống đất đẩy
Các xe này chủ yếu của các bác thợ ảnh cho các cháu ngồi chụp

Về máy bay, em nhớ có 1 cái MiG 21, 1 cái MiG 17 thì phải, đây là những loại máy bay đã tham chiến trong cuộc chiến bảo vệ bầu trời Hà Nội, nên được để ở đó với giá trị biểu tượng, truyền thống
Thời 198x, các máy bay này không bà già tí nào đâu cụ, vẫn trực chiến trong QDNDVN

coolpix8700

Xe ngựa
...
Nhà này bác thợ chính phải là ông Phượng (ông anh), vì gốc là thợ ảnh của 1 cty nhà nước.
2 cậu con bây giờ cũng đang nối nghiệp, nhưng chỉ cậu Cường vẫn ở đấy, còn Long đi mở cửa hàng chỗ khác!

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thời 198x thì mấy cái xe ô tô đồ chơi cho trẻ con ngồi vào toàn chạy bằng ... cơm cụ ợ, có pedal đạp hoặc đơn giản là không có sàn xe, các cháu ngồi chạm chân xuống đất đẩy

Về máy bay, em nhớ có 1 cái MiG 21, 1 cái MiG 17 thì phải, đây là những loại máy bay đã tham chiến trong cuộc chiến bảo vệ bầu trời Hà Nội, nên được để ở đó với giá trị biểu tượng, truyền thống
Thời 198x, các máy bay này không bà già tí nào đâu cụ, vẫn trực chiến trong QDNDVN
Không phải kụ ơi. Có chiếc trực thăng to củ chảng của Nga Ngấu cơ kụ. Trong khoang máy bay bà già đó thối inh

hiepchiken82

Xe tăng

Thì e mới chỉ được ngó từ xa có được thử đâu mà biết nó chạy điện hay chạy cơm, thấy mấy bạn ngồi lên nó cũng đi được nên thích lắm.
từ năm 86 đến đận năm 93 94 j đó e chơi với mấy đứa bạn ở khu văn chương, nó mới dẫn vào lại cv thống nhất để đá bóng, lúc đấy e nhớ có còn 1 cái máy bay bà già được các đệ tử hồng thất công trưng dụng làm nơi tá túc (buổi sáng các đệ tử cái bang chắc là đi kiếm cơm nên chỉ có ít đồ của họ ở đấy).

HTlangtu

Xe điện
Nhà này bác thợ chính phải là ông Phượng (ông anh), vì gốc là thợ ảnh của 1 cty nhà nước.
2 cậu con bây giờ cũng đang nối nghiệp, nhưng cậu Cường vẫn ở đấy còn Long đi mở cửa hàng chỗ khác!
À, e cũng bỏ máy lâu, nên không tới nữa, cảm ơn cụ đã cho thông tin
Nhưng giờ không còn nhiều người dùng máy phim chắc là cũng ít việc. Khả năng lau ống kính là nhiều
Hồi quãng năm 94-95 e lau dầu con Pratica thì có ông Lân và 1 cậu làm cùng (k rõ Cường hay Long). Nhưng làm nhanh lắm, em ngồi đợi lấy luôn.
Haiza 1 thời để nhớ

hiepchiken82

Xe tăng
Không phải kụ ơi. Có chiếc trực thăng to củ chảng của Nga Ngấu cơ kụ. Trong khoang máy bay bà già đó thối inh
đúng rồi cụ ơi, he he vừa hôi vừa thối xung quanh toàn mìn, bọn e toàn vào đấy chơi trò tìm kho báu với lại giấu quần áo của mấy cụ cái bang vào bụi cây.

XPQ

Xe cút kít
2 cậu con bây giờ cũng đang nối nghiệp, nhưng chỉ cậu Cường vẫn ở đấy, còn Long đi mở cửa hàng chỗ khác!

Hồi 93 em vào bác Đoàn cũng ở PKK không nhớ số báo nhiêu, thân sinh của ông chủ lab Sĩ Trung. Năm đó cụ Đoàn cũng phải quãng trên 70 rồi.