[Funland] Đàn ông tuổi 40 trên OF

Monte Cristo

Xe tải
Có cao nhân nào chỉ e cách kiếm tiền như cụ chủ 50 củ ko ạ !

VietCuong1978

Xe tăng
Em ít tuổi hơn cụ chủ nhưng em thấy hao hao giống cụ. Em thực sự thấy oải, mất động lực phấn đấu và cũng có ý nghĩ cày mấy năm nữa rồi nghỉ.

Macgregor

Xe điện
em chỉ mong được như cụ chủ thớt bây giờ thôi, mà chẳng biết khi nào

Thỏ và Nghé

Xe hơi
Ở cái tuổi này mắc 1 cái tật cứ mở mồm ra là: Ngày xưa, tao (anh, chị)...
Đặc biệt là mấy ông rảnh rỗi như em đây. Haha

cuongquang

Xe tải
Cụ tích lũy vậy là tốt rồi ạ.
Tìm niềm vui trong những việc nho nhỏ, chăm lo gia đình thì đúng là thú. Nhưng cũng chỉ dc 1 thời gian là cảm thấy thiêu thiếu cái gì đó.
E với cụ giống nhau về tình trạng đấy nhỉ. Biết là giờ nghỉ thì chỉ đc vài hôm là chán nhưng cứ nghĩ đến 20 năm nữa, dài hơn từ lúc ra trg(1998) đến giờ thì quả là khủng khiếp. E với cụ cùng tính xem hg nào đi cái nhỉ. Biết đâu lại có hg hay

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ
Kính các cụ,

Em chơi OF từ 2006 khi chưa có xe. Thấm thoắt cũng vừa tròn chục niên, không nghĩ thời gian trôi nhanh như vậy. Hôm nay lập thêm cái nick thứ 2 này để tâm sự cho thoải mái, vì nick cũ nhiều ae cũng biết lại ngại.

E vốn sinh ra loanh quanh Hà nội, cuộc sống ngày bé cũng vất vả như bao 7x dưới thời bao cấp.
Lớn lên học ĐH, đi làm, bôn ba kha khá các tỉnh thành nhưng chủ yếu vẫn làm ở Hà nội.
Cuộc sống hiện nay không khó khăn, thu nhập đủ sống trên 50 tr/tháng, 2 vợ chồng, đám trẻ con, nhà cửa xe cộ có đủ. Tất nhiên, để đạt được điều đó thì cũng vất vả hàng chục năm. Mỗi năm cũng để dành được 1 ít, ném vào bank.

Cái em thiếu là đến giờ, khi bước sang tuổi 40 em thấy mình bị mất động lực trong công việc. E không còn hào hứng nhiều, không tìm thấy sự hứng khởi nữa. E ít đam mê 1 cái gì được lâu, dù gần như món gì cũng chơi được (bia rượu, thể thao, tiếp khách ngoại giao, đàn ca sáo nhị, thơ ca hò hát...).

E muốn tìm hiểu thêm các cụ OF ở tầm tuổi em, 38-42 và loanh quanh tuổi này: Các cụ máu mê cái gì. Khát vọng, thèm muốn điều gì. Kế hoạch, mục tiêu gì hay không?

E đang tính chiến đấu 5 năm nữa là e nghỉ. Chán đi làm rồi.

PS: E làm thuê cho cty tư nhân. Công việc rất tốt. Không mâu thuẫn với ai. Có thể gắn bó dài hạn nhiều năm nữa.
Hình như mỗi người đàn ông đều có những giai đoạn chững lại của riêng mình ...

TepKem

Xe tăng
Kính các cụ,

Em chơi OF từ 2006 khi chưa có xe. Thấm thoắt cũng vừa tròn chục niên, không nghĩ thời gian trôi nhanh như vậy. Hôm nay lập
thêm cái nick thứ 2 này để tâm sự cho thoải mái, vì nick cũ nhiều ae cũng biết lại ngại.

E vốn sinh ra loanh quanh Hà nội, cuộc sống ngày bé cũng vất vả như bao 7x dưới thời bao cấp.
Lớn lên học ĐH, đi làm, bôn ba kha khá các tỉnh thành nhưng chủ yếu vẫn làm ở Hà nội.
Cuộc sống hiện nay không khó khăn, thu nhập đủ sống trên 50 tr/tháng, 2 vợ chồng, đám trẻ con, nhà cửa xe cộ có đủ. Tất nhiên, để đạt được điều đó thì cũng vất vả hàng chục năm. Mỗi năm cũng để dành được 1 ít, ném vào bank.

Cái em thiếu là đến giờ, khi bước sang tuổi 40 em thấy mình bị mất động lực trong công việc. E không còn hào hứng nhiều, không tìm thấy sự hứng khởi nữa. E ít đam mê 1 cái gì được lâu, dù gần như món gì cũng chơi được (bia rượu, thể thao, tiếp khách ngoại giao, đàn ca sáo nhị, thơ ca hò hát...).

E muốn tìm hiểu thêm các cụ OF ở tầm tuổi em, 38-42 và loanh quanh tuổi này: Các cụ máu mê cái gì. Khát vọng, thèm muốn điều gì. Kế hoạch, mục tiêu gì hay không?

E đang tính chiến đấu 5 năm nữa là e nghỉ. Chán đi làm rồi.

PS: E làm thuê cho cty tư nhân. Công việc rất tốt. Không mâu thuẫn với ai. Có thể gắn bó dài hạn nhiều năm nữa.
Làm mới lại. Nếu thích học thì kiếm bằng thạc sỹ nước ngoài, chứng chỉ quốc tế. Nếu thích chăm con cái thì kèm nó học để nó khỏi như bố nó. Nếu thích làm ăn thì hướng ngoại và chơi an toàn... nếu thích dạy đời thì đi tu truyền đạo. Không thì lên núi tu luyện ở ẩn.

k_ngan124

Xe container
Thực ra e thấy như chủ thớt thì hơi lạ, thật sự ah
Bởi vì khi người ta đang có chí hướng, làm ra ý em là trên đà làm ra, công ăn việc làm, ít nhất điều kiện kinh tế đảm bảo thì người ta sẽ càng chí thú và hào hứng phát triển.
Còn nếu người chưa phát triển được ( e nói tránh của từ loser ) thì có 1 số sẽ cố gắng nhưng đa số sẽ như chủ thớt ý e là buông xuôi đó.

Chủ thớt đang trên đà phát triển mà cảm thấy hết động lực thì em e là hơi dị. E thật luôn, tâm lí con người đa số là thế, giống như hồi học sinh giải đc 1 số bài tập rồi sẽ hào hứng làm tiếp làm tiếp mải miết, còn đứa nào ko giải đc mà nó ráng thì có thể sẽ giải đc nhưng đa số đã ko giải được sẽ dễ gây nản và mất động lực học tập chứ làm gì thấy đứa nào làm được nhiều bài tập rồi : Tao chán quá, ko có hứng học.

Grand 2016

Xe tăng
Em cũng tầm tuổi cụ. Cũng được sinh ra trong thời kỳ bao cấp, cũng biết mang sổ xếp hàng đong gạo, biết hàng đêm ra xếp hàng chờ lấy nước... Còn cuốc sống em giờ không được như cụ nhưng cũng tạm ổn.
Đọc bài của cụ em thấy vấn đề của cụ là không có động lực. Mà em thấy nếu không có động lực thì cụ đi làm làm gì??? Mà nói nặng hơn cụ sống cũng chẳng ích gì (xin lỗi cụ em nói thẳng).
Em giám nói ở đây ai cũng có động lực, có mục tiêu. Có cụ làm sáng đến tối kiếm tiền mà nuôi mấy cái lỗ à quên cái mồm, có cụ phấn đấu đạp đổ thằng trưởng phòng để ngồi thay nó hành nó trả hận những lúc bị nó hành hạ. Hay có những cụ giờ cũng chỉ nghĩ loanh quanh việc trồng người...
Nếu được khuyên em khuyên cụ nên về quê, hoặc lên núi ở cho nó lành cụ ạ.
Vấn đề mất động lực mới xảy ra gần đây cụ ạ. Do các mục tiêu đã đặt ra em hoàn thành hết rồi. Cụ căng thẳng quá, ai chả có lúc bâng khuâng, nhất là đến cái tuổi quá nửa đời người này.

Cũng có cụ khuyên em rau cỏ, có tí thì cũng chỉ là vui trong thoáng chốc.

vtbn

Xe đạp
e cung giống cụ, chỉ khác e ở tỉnh, thu nhập đủ sống cho cả gd mổi tháng dư ít gởi bank, cách đây khoảng chục năm thì máu me (làm ăn) lắm, giờ thấy lười hẵn, chảng muốn bon chen gì cả, chắc có tí tuổi rồi phải ko cc. :-s

Dzi Etch I

Xe buýt
Đầy đủ quá thì mất động lực đấy các cụ ạ. Chứ cứ khổ, thiếu thốn thì lại nhăm nhăm tìm cách xoay là có động ngay

Grand 2016

Xe tăng
Cái khó nhất là phải tìm được cái đích để đi và đến!

Nhưng thým cả thèm chóng chán, không có đam mê rì thì cũng khó, còn những cái kể ra kia thì chỉ là phong trào, có cho biết!

Tầm 40 với kụ kinh tế khá giả và ổn định em chỉ khuyên là giữ gìn sức khỏe, sau tuổi 45 nhìn tình trạng thể lực sẽ rơi như lính cứu hỏa tụt cột đi chữa cháy

Tầm em bây h chắc hơn kụ khoảng giáp nhưng vẫn nhiều thứ đam mê và thích nhưng lúc nào cũng thấy thiếu 1 thứ, 1 thứ rất khó nói òa òa òa
Cám ơn cụ, lời khuyên của 1 người đi trước.
Sau thớt này, có lẽ em nên tăng cường sức khỏe chứ sau 45 nghe cụ kể nó rơi kinh hoàng quá

vietbamboo

Xe điện
Mợ có đọc các cụ 40 nói gì không. Em thấy cách nghĩ của mợ mới dị hoặc là mợ cũng tầm 3x thôi
Bởi vì khi người ta đang có chí hướng, làm ra ý em là trên đà làm ra, công ăn việc làm, ít nhất điều kiện kinh tế đảm bảo thì người ta sẽ càng chí thú và hào hứng phát triển.
Còn nếu người chưa phát triển được ( e nói tránh của từ loser ) thì có 1 số sẽ cố gắng nhưng đa số sẽ như chủ thớt ý e là buông xuôi đó.

Chủ thớt đang trên đà phát triển mà cảm thấy hết động lực thì em e là hơi dị. E thật luôn, tâm lí con người đa số là thế, giống như hồi học sinh giải đc 1 số bài tập rồi sẽ hào hứng làm tiếp làm tiếp mải miết, còn đứa nào ko giải đc mà nó ráng thì có thể sẽ giải đc nhưng đa số đã ko giải được sẽ dễ gây nản và mất động lực học tập chứ làm gì thấy đứa nào làm được nhiều bài tập rồi : Tao chán quá, ko có hứng học.

k_ngan124

Xe container
Mợ có đọc các cụ 40 nói gì không. Em thấy cách nghĩ của mợ mới dị hoặc là mợ cũng tầm 3x thôi
Hay thôi, e xóa bài vì e cũng chả phải cụ cơ ah.
Nhưng đứng trên góc độ tâm lí e thấy đa số là thế : Khi người ta đang trên đà làm được thì hăng máu làm tiếp lắm đặc biệt là đàn ông, nhưng nếu ko được, ko biết cách thì mới dễ nản chí

Chỉnh sửa cuối:

cuongquang

Xe tải

Em là ng đồng cảm với chủ thớt nên em hiểu. Hoàn toàn ko dị tí nào và ko thể so sánh với việc giải một bài toán đc. Bài toán cuộc đời rất lớn nhưng cũng rất nhỏ, ý là: Sống cả cuộc đời chỉ để gải một bài toán là làm sao để có cái này cái kia... và nhỏ là anh đi cưa gái nói vui là anh đến 70 mới thành đạt ý. Bạn em hiện là tổng giám đốc của một đơn vị SX ô tô có tiếng ở VN đã thốt lên là : Tôi chỉ muốn đc là thằng công nhân nhiều tiền để làm gì mà Bà nội mất mà thg cháu đích tôn chỉ về đc có 2 tiếng đồng hồ... Đấy các cụ mợ ah. Khổ thế.

Em cũng tầm tuổi cụ. Cũng được sinh ra trong thời kỳ bao cấp, cũng biết mang sổ xếp hàng đong gạo, biết hàng đêm ra xếp hàng chờ lấy nước... Còn cuốc sống em giờ không được như cụ nhưng cũng tạm ổn.
Đọc bài của cụ em thấy vấn đề của cụ là không có động lực. Mà em thấy nếu không có động lực thì cụ đi làm làm gì??? Mà nói nặng hơn cụ sống cũng chẳng ích gì (xin lỗi cụ em nói thẳng).
Em giám nói ở đây ai cũng có động lực, có mục tiêu. Có cụ làm sáng đến tối kiếm tiền mà nuôi mấy cái lỗ à quên cái mồm, có cụ phấn đấu đạp đổ thằng trưởng phòng để ngồi thay nó hành nó trả hận những lúc bị nó hành hạ. Hay có những cụ giờ cũng chỉ nghĩ loanh quanh việc trồng người...
Nếu được khuyên em khuyên cụ nên về quê, hoặc lên núi ở cho nó lành cụ ạ.
Ôi trời, cụ tầm tuổi cụ chủ thớt mà sao phát ngôn nặng lời thế? Cụ chắc chưa từ bỏ được THAM SÂN SI, cụ cố gắng đạt được những gì chủ thớt có chắc cụ sẽ suy nghĩ khác đấy.

Mợ chắc vẫn còn trẻ, nhiều mục tiêu chắc chưa đạt được nên có suy nghĩ khác người tuổi 40 khi mà một số mục tiêu của họ đã thành công. Đến khi nào ngoài 40 và các mục tiêu của mợ đã hoàn thành có khi mợ lại nghĩ giống cụ thớt. :D

Grand 2016

Xe tăng
Có nhẽ thớt cũng trúng tâm trạng 1 số cụ OF U40 nên các cụ mời rượu làm em say quá.

E xin bổ sung: E chỉ khi bước sang tuổi 40 em thấy mình bị mất động lực trong công việc. E không còn hào hứng nhiều, không tìm thấy sự hứng khởi nữa. Trước đó em không bị như vậy.

Và em mong, trong thớt này các cụ OF ở tầm tuổi em, 38-42 và loanh quanh tuổi này chia sẻ thêm: Ở độ tuổi này Các cụ máu mê cái gì. Khát vọng, thèm muốn điều gì. Có Kế hoạch, mục tiêu gì cho cuộc đời mình.

Chỉ là chia sẻ cho thêm thông tin, kiến thức. Cụ nào thấy không hợp thì bỏ qua thôi ạ.

cuckhoai

Xe tăng
Có nhẽ thớt cũng trúng tâm trạng 1 số cụ OF U40 nên các cụ mời rượu làm em say quá.

E xin bổ sung: E chỉ khi bước sang tuổi 40 em thấy mình bị mất động lực trong công việc. E không còn hào hứng nhiều, không tìm thấy sự hứng khởi nữa. Trước đó em không bị như vậy.

Và em mong, trong thớt này các cụ OF ở tầm tuổi em, 38-42 và loanh quanh tuổi này chia sẻ thêm: Ở độ tuổi này Các cụ máu mê cái gì. Khát vọng, thèm muốn điều gì. Có Kế hoạch, mục tiêu gì cho cuộc đời mình.

Chỉ là chia sẻ cho thêm thông tin, kiến thức. Cụ nào thấy không hợp thì bỏ qua thôi ạ.
Giống cụ chủ gần đây nhà cháu cũng không còn hào hứng trong công việc nữa nhưng vẫn làm vì nhu cầu được làm việc.
Kế hoạch + mục tiêu trước mắt cho thằng lớn đi du học và định cư ở nước ngoài, nhưng để thực hiện được điều đó thì giờ chỉ phụ thuộc vào cháu nó chứ không còn phụ thuộc vào nhà cháu nữa. Lại ước mơ và hy vọng.