[Funland] Đàn guitar đứt dây có bắn vào người không ?

lực căng dây sắt của đàn mình sờ vào căng nhưng thực tế nó không căng lắm đâu các cụ, cho nên nó đứt phịch cái cũng không bắn vào người đâu, theo tớ cũng không lo lắng quá, vì cả thế giới chưa có trường hợp nào dây đàn đứt làm nguy hại đến người, và cũng chưa có cảnh báo việc này, nên an toàn cụ à,

first

Xe tăng
Dây đàn co giãn rất ít chứ ko như dây chun. Cho dù rất căng, nhưng ngay khi đứt, lực co của dây bị triệt tiêu ngay lập tức, khiến cho dây đứt ko kịp văng xa đã mất động lực rồi. Nếu bản thân dây bị xoắn trước khi căng, thì cái lực giãn xoắn mới khiến dây đàn văng lòng vòng.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Gì thì gì, cái cảm giác dây đàn đứt cứ như cứa hay cắm vào mặt mình đến nơi. Nên cứ nhẹ nhàng tránh được thì tránh cho lành.

xitruman

Xe tăng
:D em thấy cụ chủ hỏi đúng quá ạ.
Trẻ con 1 tuổi, các bạn ấy đang tìm hiểu thế giới qua đủ các giác quan: nghe, nhìn, cầm nắm, sờ vào,... vậy nên em nghĩ ngoài việc cho con nghe đàn, được chơi với đàn, sờ vào đàn để cho đàn phát ra âm thanh cũng tốt mà các cụ. Chứ bảo nó cách xa 1m, bố oánh cho mà nghe thì khác gì người lớn.
Tất nhiên, lúc con giật dây đàn thì nên hướng dẫn con. :D

sherlock cốc

Xe buýt
Thay dây nilong cụ thớt nhé, nữa là hạ dây xuống khi nào chơi thì chỉnh lại sau.

nvidia7150

Xe tải
Cụ chuyển sang chơi dây nilon cho an toàn. Mà ko chơi thì cụ treo lên là dc mà

xeitbanh

Xe tải
K đứt đâu cụ, em chơi classic 20 năm rồi. Em chuyên để căng dây cho vang, chơi chưa bao giờ bị đứt. Tuy nhiên khi đi công tác dài ngày hoặc để lâu không chơi có thể bị đứt dây do căng quá, nhưng dây chỉ bị choãi ra thôi, k bật hẳn ra được. Dây sắt cũng chỉ bật ra hơn chút so với dây nylon thôi cụ ah. Nhưng để yên tâm thì cụ để em bé ra xa một chút, cháu vẫn nghe thấy bố cháu chơi đàn bình thường mà.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Thời sv em cũng chơi guitar, đứt dây nhiều lần vô kể nhưng chưa lần nào bị đau vì dây đàn đứt. Tuy nhiên với trường hợp cụ chủ thì nên có giải pháp vì đó là trẻ em, luôn cần sự an toàn cho các bé

cusao

Xe lăn
Em có con bé 1 tuổi, mỗi lần đi làm về em thường đệm đàn guitar cho con nghe 15 phút mà nó cứ nhoài người bám lấy đàn nghịch lúc thì thò tay vào lỗ ở thùng đàn lúc thì móc dây đàn, đàn của e là guitar acoustic 6 dây sắt, e sợ nó móc dây nghịch mạnh quá đứt dây bắn vào nó. Có bác nào có con nhỏ hay nhìn thấy dây đàn acoustic bị đứt rồi như thế nào, có bắn vào người không cho em lời khuyên với ạ, có nên cho bé nhà em nghịch như thế nữa k ? Quả thật cũng muốn cho con nghe đàn mình chơi, cũng là tạo cho nó sở thích âm nhạc đồng thời cũng có cái để trông nó cho nó ngồi yên 1 chỗ :(
Xin lỗi vì nặng lời nhé: Bác đừng hỏi câu ngớ ngẩn thế !
Em chơi ghi-ta mấy chục năm đầu đời, lúc ý khó khăn lắm nên chẳng có tiền mua dây xịn, dây mới thường xuyên như ngày nay. Nghèo quá nên còn phải tận dụng dây nối trước ngựa cơ...vì chưa có tiền mua dây mới......Nói về đứt dây thì ai chơi đàn lâu, dây kém chất lượng thì cũng trải qua hàng trăm hàng nghìn lần dây đứt giũa chừng. Em cũng vậy, và có 1 lần dây đứt văng, móc vào cườm tay đánh bị chảy máu tí, và 1 lần chảy máu ở ngón tay bấm. Nhỏ thôi, không nghiêm trọng và cũng rất hãn hữu
Hãy thử hình dung rủi ro này chỉ xuất hiện 1 lần khi cháu bé dí sát mặt vào bộ dây đàn đang hoạt động thì thế nào?
Hãy giữ khoảng cách an toàn cho con mình bằng nhiều cách mà vẫn nghe được âm thanh. Đừng đặt câu hỏi baby về nguy cơ mất an toàn cho con mình như thế!
Luôn và ngay nhé !

202

Xe container
Em có con bé 1 tuổi, mỗi lần đi làm về em thường đệm đàn guitar cho con nghe 15 phút mà nó cứ nhoài người bám lấy đàn nghịch lúc thì thò tay vào lỗ ở thùng đàn lúc thì móc dây đàn, đàn của e là guitar acoustic 6 dây sắt, e sợ nó móc dây nghịch mạnh quá đứt dây bắn vào nó. Có bác nào có con nhỏ hay nhìn thấy dây đàn acoustic bị đứt rồi như thế nào, có bắn vào người không cho em lời khuyên với ạ, có nên cho bé nhà em nghịch như thế nữa k ? Quả thật cũng muốn cho con nghe đàn mình chơi, cũng là tạo cho nó sở thích âm nhạc đồng thời cũng có cái để trông nó cho nó ngồi yên 1 chỗ :(
Nghe đàn và nghịch đàn là khac nhau

Yeuaibaygio

Xe container
:D em thấy cụ chủ hỏi đúng quá ạ.
Trẻ con 1 tuổi, các bạn ấy đang tìm hiểu thế giới qua đủ các giác quan: nghe, nhìn, cầm nắm, sờ vào,... vậy nên em nghĩ ngoài việc cho con nghe đàn, được chơi với đàn, sờ vào đàn để cho đàn phát ra âm thanh cũng tốt mà các cụ. Chứ bảo nó cách xa 1m, bố oánh cho mà nghe thì khác gì người lớn.
Tất nhiên, lúc con giật dây đàn thì nên hướng dẫn con. :D
Xem và cảm nhận khác với nghịch, phá Cụ ơi :))

Tất nhiên có những thứ có thể cho phép nó khám phá (khám và phá :)) ), nhưng nó phải nhận thức được rằng phá có thể hỏng và phải đảm bảo an toàn.

lan806

Xe tăng
Dây sắt thì chỉ nguy hiểm (một chút) đối với 02 dây bé nhất thôi, mà ngày xưa em làm đứt suốt chẳng có làm sao. Nên việc tránh rủi ro được thì cũng cứ tránh, còn lại thì vô tư không vấn đề gì

Đi Lang Thang

Xe buýt
e nghe kể có NS guitare khiếm thị nổi tiếng đang chơi đàn bỗng dây đứt phựt phát.
NS giật mình thảng thốt: Đcm nó, tý mù!!!
hehe e phăn thôi nhé, trẻ mỏ là cứ nên tránh xa tất cả những gì người lớn đang làm.

Chỉnh sửa cuối:

Nov

Xe điện
Video của cụ cũng Cm là khi đứt nó ko gây hại gì cho vị trí gây đứt. Có gì mâu thuẫn với cụ kia đâu nhỉ?
Thớt đang hỏi về vấn đề có thể gây hại cho bé 1t nghịch đàn guitar nếu nhỡ xảy ra đứt dây, cụ ạ. Trong video thấy rõ dây bị đứt và bật lại, chẳng may có con trẻ đang nghịch thì cái đầu dây bật ra đó ko an toàn đâu. Mà cho dù ko bị đứt thì với dây kim loại mảnh và căng thì vẫn có nguy cơ cứa vào da thịt người tiếp xúc, nhất là trẻ em non nớt.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bác nên cẩn thận hơn. Dây đàn đứt hoàn toàn có khả năng bắn hay vụt vào người nhé! Nhất là tránh con ngồi phía đầu cần đàn.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuyển sang chơi dây nilon cho an toàn. Mà ko chơi thì cụ treo lên là dc mà
Dây nilon cũng nguy như nhau. Vì dây nilon lực căng lớn hơn dây kìm loại đấy.
Và không phải đàn nào cũng cứ thay dây nilon là được. Nó ảnh hưởng tới chất âm bác ạ.

Bang lang

Xe điện
Hồi xưa em cũng thế đấy nhưng bị ăn đập nên từ đó chừa,

Leean

Xe tăng
Em thối mồm tý, bọn trẻ bây giờ nhiều đứa ra chỗ công cộng vừa thiếu ý thức, vừa ương bướng. Hôm trước trong thang máy có đứa trẻ gần chục tuổi cứ gõ vào phím liên hồi trong lúc thang chạy. Em nhắc nhẹ cháu đừng làm vậy, không phải đồ chơi. Nó trừng mắt lườm lại, bố mẹ nó đi cùng chỉ cười trừ.
Thằng bố với con mẹ nó thì có hơn nó đâu mà cụ đòi hỏi nhiều, lẽ ra phải quát con làm nó hiểu là ra chỗ công cộng không được tự tiện nghịch ngợm, loại cha mẹ mà chỉ biết cười trừ như thế thì em nghĩ chắc chẳng ra sao, bình thường người có ý thức và có rèn giũa thì đã không dạy con và để con làm thế.

Cứ nhìn một đứa trẻ ngoan, giỏi thì suy ra được bố mẹ nó thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Dây acou nhìn căng đấy nhưng không phải dây chun nên đứt cũng chỉ "tách" 1 phát thôi , không bật như nhiều cụ tưởng tượng đâu .