[Thảo luận] Dẫn chứng luật hay cẩm nang tác chiến khi bị buộc tội "xe không chính chủ"

thiennhi

Xe đạp
Chú công an cầm giấy tờ đi thẳng về phường lên em đành chọn sự chợ giúp gọi điện thoại cho người thân:-c:măc dù em cũng không muốn như vậy .khi ra đến phường chú CA này đưa giấy tờ cho em luôn.nhưng em bực và khó hiểu một cái là chú ấy yêu cầu kiểm tra giấy tờ .em đưa ra nhưng chú này không nói em bị lỗi gì ma cầm giấy tờ đi luôn khi em hỏi thì chú ấy mới nói về phường giải quyết^:)^^:)^
Cụ không làm cái cờ nhíp hay ghi âm khi gặp xxx phường để nhận lại giấy tờ à? xxx phường chán vãi!

michael_lee2009

Xe tải
Lang thang vất vưởng, ngất ngưởng ngày đêm
Việc đã xảy ra thì hôm nà cụ lên phường cứ mang theo cái máy điện thoại có ghi hình và nhờ thêm 1 thằng đệ đi theo quay chụp lại. Khi làm việc củ chỉ cần hỏi rõ ràng " sao anh cầm giấy tờ của tôi mà không lập biên bản, rồi lại bắt tôi về đồn để giải quyết?" Hỏi tiếp " Anh không chào tôi theo quy định, anh không đeo bảng tên theo quy định, đúng không? Anh chỉ cần nói đúng hay không thôi" Nói to rõ để âm thanh nó nổi, nếu được đọc thêm cả cái bảng tên của thằng ý. Sau đó cứ nhẹ nhàng yêu cầu chỉ rõ lỗi, rồi cãi trắng cụ nhé, bảo luôn xe tôi để trên vỉa hè mà anh này đến kiểm tra giấy tờ và cứ thế cầm luôn giấy tờ của tôi, không biên bản, không giải thích mà chỉ nói lên phường:)). Em đảm bảo nó xin cụ đấy Nhưng cũng đề phòng nó bửn, oánh hội đồng vì cụ đang ở trong đồn, tốt nhất nên gọi nhiều người đi cùng:) Em nhận định là xxx phường cực kỳ manh động và dốt, em xin lỗi những cụ xxx phường không phải thế, vì quá ít:(
Làm vậy thì cụ phải không sống ở phường đó cơ, chứ cụ ở phường đó nó trù thì cụ chết

thanhchem

Xe tải
Cụ dẫn chứng như luật sư ấy. Tuy hơi dài, nhưng em in một bản để trong xe. He he he

azzA

Xe tải
Mời cụ 1 ly vì sự chia sẻ và chu đáo

adonis

Xe buýt
Cho em làm quen với người thân của cụ được không?

BMW-X5

Xe tải
Kính cụ một ly.

Cụ để xe dưới lòng đường là sai rồi. Cách làm, thái độ của CA phường cũng sai. Nhưng minh cũng léo làm gì được nó đâu cụ a. Chấp nhận lập biên bản và nộp phạt thôi.
Dạ vâng em biết là em để xe dưới lòng đường là sai rồi nhưng em muốn để lên vỉa hè cũng không được vì các nhà mặt phố bầy hàng chiếm hết vỉa hè rồi ạ ý của em ở đây là thái độ của chú CA phường với người dân ạ

mrlai

Xe buýt
em có ý kiến là ko nên căn cứ vào "ủy quyền chính chủ" bởi như thế sẽ phải có giấy ủy quyền và có công chứng. Mà nên căn cứ vào giao dịch dân sự ở đây là "Hợp đồng mượn tài sản"được quy định tại:
Điều 512. Hợp đồng mượn tài sản

Hợp đồng mượn tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho mượn giao tài sản cho bên mượn để sử dụng trong một thời hạn mà không phải trả tiền, còn bên mượn phải trả lại tài sản đó khi hết thời hạn mượn hoặc mục đích mượn đã đạt được.
Điều 401. Hình thức hợp đồng dân sự
1. Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định." (luật dân sự 2005)

Và như thế là không cần phải mang theo giấy tờ gì cả ngoài các giấy tờ liên quan đến xe: Đăng ký, bảo hiểm, đăng kiểm....

Trên đây là ngu ý của em. Nếu đúng cho em xin 1 ly (dạo này chả có ai mời :( ) sai thì em xin nhận lỗi và sửa sai!>:D<

BMW-X5

Xe tải
Cụ không làm cái cờ nhíp hay ghi âm khi gặp xxx phường để nhận lại giấy tờ à? xxx phường chán vãi!
Dạ lúc đấy em đi có việc lên không mang theo đồ để tac nghiệp ạ

Nipo

Xe tải
cám ơn cụ.cụ cận thận quá. e bookmark rồi.

buicongchuc

Xì hơi lốp
em có ý kiến là ko nên căn cứ vào "ủy quyền chính chủ" bởi như thế sẽ phải có giấy ủy quyền và có công chứng. Mà nên căn cứ vào giao dịch dân sự ở đây là "Hợp đồng mượn tài sản"được quy định tại:
Điều 512. Hợp đồng mượn tài sản

Hợp đồng mượn tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho mượn giao tài sản cho bên mượn để sử dụng trong một thời hạn mà không phải trả tiền, còn bên mượn phải trả lại tài sản đó khi hết thời hạn mượn hoặc mục đích mượn đã đạt được.
Điều 401. Hình thức hợp đồng dân sự
1. Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định." (luật dân sự 2005)

Và như thế là không cần phải mang theo giấy tờ gì cả ngoài các giấy tờ liên quan đến xe: Đăng ký, bảo hiểm, đăng kiểm....

Trên đây là ngu ý của em. Nếu đúng cho em xin 1 ly (dạo này chả có ai mời :( ) sai thì em xin nhận lỗi và sửa sai!>:D<
Chính xác theo Luật DS rồi cụ ạ! Trường hợp mua/ bán thật mà muốn (lách) không phải sang tên đổi chủ thì phải làm "Hợp đồng ủy quyền có công chứng - HĐUQCC" để sau này mình lại có thể bán, tặng... cho người khác và lại tiếp tục làm tiếp HĐUQCC.

Poisoner

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ mời cụ (b)

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cho em làm quen với người thân của cụ được không?
Em cho cụ số điện thoại của người thân đây:
- ĐDN phản ánh tiêu cực lên Cục CSGT ĐB-ĐS: 06942608-04.39423011
- ĐDN phản ánh tiêu cực lên Bộ CA: 06942877-06942593-06941224-06942608

Em đã 01 lần gọi lên ĐDN BCA phản ánh về tín hiệu dừng xe của CSGT đội 6, ở đường PVĐ rồi.

tranphong79

Xe điện
Hê hê, có thể nói bộ máy tư pháp năng lực yếu, luật ban hành chồng chéo mà còn quá nhiều kẽ hở, dân đen Việt mình thì lách luật rất có năng khiếu

buicongchuc

Xì hơi lốp
Hê hê, có thể nói bộ máy tư pháp năng lực yếu, luật ban hành chồng chéo mà còn quá nhiều kẽ hở, dân đen Việt mình thì lách luật rất có năng khiếu
Sao gọi là lách luật hả cụ? Luật không cấm thì mình được làm. Luật quy định sao thì mình cứ theo Luật mà làm. "Luật pháp là tối thượng".

thayduthu

Xe hơi
Việc đã xảy ra thì hôm nà cụ lên phường cứ mang theo cái máy điện thoại có ghi hình và nhờ thêm 1 thằng đệ đi theo quay chụp lại. Khi làm việc củ chỉ cần hỏi rõ ràng " sao anh cầm giấy tờ của tôi mà không lập biên bản, rồi lại bắt tôi về đồn để giải quyết?" Hỏi tiếp " Anh không chào tôi theo quy định, anh không đeo bảng tên theo quy định, đúng không? Anh chỉ cần nói đúng hay không thôi" Nói to rõ để âm thanh nó nổi, nếu được đọc thêm cả cái bảng tên của thằng ý. Sau đó cứ nhẹ nhàng yêu cầu chỉ rõ lỗi, rồi cãi trắng cụ nhé, bảo luôn xe tôi để trên vỉa hè mà anh này đến kiểm tra giấy tờ và cứ thế cầm luôn giấy tờ của tôi, không biên bản, không giải thích mà chỉ nói lên phường:)). Em đảm bảo nó xin cụ đấy Nhưng cũng đề phòng nó bửn, oánh hội đồng vì cụ đang ở trong đồn, tốt nhất nên gọi nhiều người đi cùng:) Em nhận định là xxx phường cực kỳ manh động và dốt, em xin lỗi những cụ xxx phường không phải thế, vì quá ít:(
Đúng rồi, em là em ủng hộ phương án cãi trắng luôn. Bằng chứng đâu mà nó bảo bác vi phạm cái này cái nọ. Nhưng trc đó phải quay phim hoặc ghi âm lại là nó đã cầm giấy tờ của mình nhé.

kien_ktnl

Xe buýt
cảm ơn vì tâm huyết của cụ, kính cụ 1 ly cho thêm phần tình cảm

sparkvan

Xe điện
em đoánh dấu phát nào, thấy topic có vẻ bổ ích nhưng dài ngại đọc

thanhchem

Xe tải
Em cho cụ số điện thoại của người thân đây:
- ĐDN phản ánh tiêu cực lên Cục CSGT ĐB-ĐS: 06942608-04.39423011
- ĐDN phản ánh tiêu cực lên Bộ CA: 06942877-06942593-06941224-06942608

Em đã 01 lần gọi lên ĐDN BCA phản ánh về tín hiệu dừng xe của CSGT đội 6, ở đường PVĐ rồi.
Em xin ghi lại số điện thoại này và gọi họ là ngươì thân! Cảm ơn cụ chủ, vodka mơì cụ! Cụ chỉnh từng câu chữ, dài quá nhưng đủ.. he he