Dẫn các con đi thăm động

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Khổ, nhìn cứ tưởng cái dấu huyền giống bài thăm đồng, ai dè. Chắc dạo này mình nghiện dấu huyền mất rồi, huhu.

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn

Bác còn bắt bà chị đi bộ sang trước để chụp ảnh nữa cơ à, xúc động vì cái tinh thần xả thân vì nghệ thuật của gấu nhà bác quá, =D>

muadem

Xe cút kít
Khổ, nhìn cứ tưởng cái dấu huyền giống bài thăm đồng, ai dè. Chắc dạo này mình nghiện dấu huyền mất rồi, huhu.
Em cũng giống cụ, cứ nghĩ thớt thăm đồng vơ dừn 2 :))
Cụ chủ có những chuyến đi vui quá, em chưa thể đủ đk như cụ nhưng cũng đang lên phương án ;)

vitara1508

Xe điện
Ngắm nghía lỗ xong, em dẫn các con đi tiếp.
Đến một chỗ có nhiều dải nhũ đá rủ xuống, cậu hướng dẫn giới thiệu đây là đàn đá.

Nhà em nhảy vào chơi luôn. Vui tai phết các cụ ạh!

[YOUTUBE]0KXtVkZGI7s[/YOUTUBE]

vitara1508

Xe điện
Chơi xong rồi thì rửa tay chân đi để đi tiếp nào!

vitara1508

Xe điện
Em lại chui rúc một mình chụp choạch tý.

Chui rúc một hồi em mới nhớ ra là trong hang này có rất nhiều dơi. Mà nhiều dơi thì hình như hơi bị nhiều...rắn:P :((
Thế là em phi vội ra phía ngoài. Không chụp choạch gì nữa.

Ra ngoài cửa động. Trời đã tối om. Gặp chú hướng dẫn đang đứng đợi, em hỏi là trong động này có rắn không. Chú em bảo là không có đâu, chỉ có nhiều trăn đá thôi, bọn em gặp suốt. :((:((:((

Thế là em chụp một tấm làm kỷ niệm rồi té khẩn trương xuống núi.

Phương Nga

Xe lăn
ôi, lại được gặp lại em Vịt yêu quý :x

vitara1508

Xe điện
Lúc này đã gần 18h30, trời rất tối. Nhà em dò dẫm từ trên núi xuống Suối

Cậu hướng dẫn bảo rằng cửa hang từ Suối Cá Thần thông với một cái vực rất sâu trong lòng núi. Ngày trước có mấy chú người Tàu mang cả thiết bị lặn vào thử lặn mà cũng không tới được đáy. Thế rồi sau này người ta lấp đường thông ra cái vực ấy từ phía lòng động để ngăn chặn người vào khai thác vàng trộm nên không ai tiếp cận được với cái vực cá ấy nữa.
Ô thế trong động có vàng à?
Sao không nói sớm từ nãy? ~X(

vitara1508

Xe điện
Thôi đi ra vậy!
Hàng quán dọc đường đã đóng cửa hết. Chỉ còn mỗi quán có hàng lạnh lẫn hàng nóng này là còn mở cửa

Em cũng không có nhu cầu mua nên giục Gấu dẫn các con ra xe để còn lên đường

Tạm biệt Suối Cá Thần!

vitara1508

Xe điện

Bác còn bắt bà chị đi bộ sang trước để chụp ảnh nữa cơ à, xúc động vì cái tinh thần xả thân vì nghệ thuật của gấu nhà bác quá, =D>
Mà đây chắc là lí do bác chưa xin dc visa đi Sơn Tinh hả?
Cái cầu treo này trông đẹp thế mà đi xe qua khá là phiêu. Rung bần bật. Các thanh gỗ long sòng sọc. Phía dưới là dòng sông Mã đỏ ngầu. Con bé thì chưa biết sợ, thằng lớn thì quá thích. Gấu nhà em thì khiếp quá đòi xuống đi bộ qua chứ không phải xả thân vì nghệ thụt nghệ thiếc gì đâu.
Để em cho cụ xem cảnh đi qua cái cầu này dư lào nhá.(Nhớ vặn volum hết cỡ lên cho nó phê!)

[YOUTUBE]DhKzQ5Y-gb0[/YOUTUBE]

Lúc nãy em vừa kể công đã dừng xe cho Gấu xuống và xin được ngay Visa đi Sơn Tinh rồi cụ ơi!:D

vitara1508

Xe điện
Trên đường quay trở ra đường HCM em cứ lăn tăn mãi vấn đề đi tiếp dư lào. Dự định cứ chạy tà tà theo đường HCM cho khỏe, tầm 4h sáng tới Khe Gát tạt vào cây xăng ngủ mấy tiếng rồi rẽ sang đường HCM nhánh Tây đi Thiên Đường Cave. Nhưng tầm này đến sáng thì chắc chỉ có một mình một đường vắng vẻ, chỉ có rừng với núi. Có sự cố gì thì có trẻ con cũng mệt. Gấu cũng khiếp.
Thôi thì chấp nhận vất vả tý vậy!
Em quyết định rẽ sang đường 217 đi Vĩnh Lộc rồi từ đó theo đường 45 đi TP Thanh Hóa rồi xuôi theo đường 1 vào Quảng Bình. Đến sáng qua sông Gianh lại rẽ sang đường HCM sau.

Thế là rời đường HCM.
Đến khoảng 8h tối thì đến Vĩnh Lộc. Em tạt vào Thành Nhà Hồ cho F1 tham quan tý.

Tối thì có sao? Rọi đèn pha thì thành vẫn rõ mồn một mà!
Để Gấu và con bé trên xe, em nhảy xuống dẫn thằng lớn đi ngắm nghía một vòng

Sau khi cho F1 ngắm nghía tận mắt, sờ soạng tận tay Thành Nhà Hồ. Nhà em lại lên xe chạy vào TT Vĩnh Lộc kiếm gì ăn tối.

vitara1508

Xe điện
Ghé vào một quán phở dọc đường

Ăn xong, cho lũ nhóc nghỉ một tý, hơn 9h nhà em lại lên đường.

vitara1508

Xe điện
Từ Vĩnh Lộc em theo đường 45 chạy ra TP Thanh Hóa. Đường này có mấy đoạn rất xấu, mặt đường cứ như là vừa bị rải bom.
Ra đến đường 1 thì đường đầy xe tải, xe khách phóng bạt mạng. Chạy phải hết sức tập trung, Gấu thì thấy đường sá tấp nập nhiều xe chạy lại yên tâm.
Qua Vinh đến Hà Tĩnh thì bắt đầu gặp mưa, càng lúc càng to. Ra khỏi TP Hà Tĩnh thì mưa mù trời mù đất, không nhìn rõ đường nữa. Ánh đèn pha hắt thành một quầng sáng ngay mũi xe. Nước trên đường bắn tung tóe.
Chạy xe lúc này khá nguy hiểm. Chạy được một lúc như vậy em quyết định tìm một cây xăng nào đấy bên đường có đèn sáng, ghé vào ngủ mấy tiếng đến sáng tránh mưa to rồi đi tiếp. Thời gian còn nhiều mà!
Nhưng không đơn giản vì muốn ngủ cả nhà trên xe thì phải hạ kính xuống để thở. Phải tìm chỗ nào có mái che mới đỗ được.
Vừa chạy vừa ngó hai bên đường tìm. May quá, qua Cẩm Xuyên thì thấy một chỗ gần cây xăng có ngôi nhà thích hợp quá, hiên rộng có mái che, có điện sáng. Thế là em tấp ngay vào, hạ kính xuống, chốt cửa, cất chìa khóa điện. Gấu và bọn nhóc đã ngủ từ lâu. Thế là em cũng đánh một giấc đến sáng.

vitara1508

Xe điện
Sáng dậy vẫn mưa. Nhà em lại chạy tiếp.
Đã bắt đầu thấy cảnh ngập lụt hai bên đường.

[YOUTUBE]-hG3X-rrey8[/YOUTUBE]

Chẳng mấy chốc đã đến Đèo Ngang

Em không chui qua hầm mà chạy lên đèo để cho ông con nhìn thấy cảnh đèo trong bài thơ của Bà huyện Thanh Quan

Không phải cảnh xế tà. Cỏ cây chen đá thật, lá thì đầy, hoa không thấy đâu nhưng bù lại nước thì nhiều vô cùng.:D

Chỉnh sửa cuối:

vitara1508

Xe điện
Qua đỉnh đèo là tới địa phận Quảng Bình

Cửa hầm đường bộ Đèo Ngang phía nam nhìn từ trên đèo

vitara1508

Xe điện
Chạy một mạch qua cầu Gianh, em rẽ phải theo đường đi Ba Trại, Cự Nẫm để sang đường HCM.

Đường vào làng Cự Nẫm - Một ngôi làng chiến đấu kiểu mẫu nổi tiếng trong kháng chiến chống Pháp

vitara1508

Xe điện
Từ Cự Nẫm ra đường HCM

[YOUTUBE]PehcQfCxw6E[/YOUTUBE]

Ra đến đường HCM em rẽ phải chạy về phía Phong Nha

Trên đường HCM

[YOUTUBE]sCNIJbw-F78[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]rTDt8d5Cfaw[/YOUTUBE]

vitara1508

Xe điện
Đến đường rẽ vào động Phong Nha và đường 20 Quyết Thắng. Trời vẫn mưa tầm tã.