Dẫn các con đi thăm đồng

vitara1508

Xe điện
Lại bắt đầu con đường đèo dốc về Tú Lệ.

Trời bắt đầu tối rất nhanh. Đường về không phải dừng dọc đường nên đi cũng nhanh.
6h tối thì về đến chỗ sạt lở lúc trưa đã qua.

Lại phải đợi mãi mới thông đường. Sau đó thì chỉ còn vài chỗ tắc nhẹ do xe tránh nhau trên đèo.
Trời tối rồi thế mà giữa đèo em vẫn thấy từng tốp các bạn phượt phóng xe máy vượt đèo về phía MCC. Chắc là các bạn này đi tăm tia các khu ruộng nhà em ở xa nữa mạn Sa Pa, Hoàng Su Phì...

vitara1508

Xe điện
Về đến Tú Lệ thì đã tối mịt, hơi có sương mù.
Em lại ghé NN Phố Núi mua ít nếp, táo mèo, mấy thứ linh tinh, không quên thêm một chai rượu đặc chủng.

Lại gặp lại hai chú đã nhậu cùng đêm qua đang ăn tối. Các chú ấy gọi từ xa. Thế là lại làm đôi ly sức khỏe rồi chia tay.
Các chú ấy bảo là lần sau anh lên bọn em dẫn đến chỗ suối nước nóng tắm tiên ở cách đây vài km.
Càng mùa đông càng nhiều tiên!X_X

Bọn trẻ lúc này đã gà gật sau một ngày thăm đồng mệt.
Đường 50km về Nghĩa Lộ quanh co đèo dốc và có sương mù. Lúc từ MCC về Tú Lệ thì còn có vài xe chạy cùng, vì nhà em dừng ở TL một lúc nên bây giờ chỉ còn một mình một đường nên chạy cũng phiêu.

vitara1508

Xe điện
8h30 thì về đến Nghĩa Lộ. Gấu và bọn nhóc trên xe đã ngủ kỹ.

Em lại rẽ vào hàng ngô nướng tối qua cạnh KS Nghĩa Lộ.:D

Chả thấy mấy em gái Tú Lệ hôm qua đâu.
Có lẽ giờ này các em ý đang bận ăn ngô ở quanh đâu đây thôi.:D

Chỉnh sửa cuối:

sockl

Xe máy
Hay quá cụ! Cụ làm em tiếc lần trước đi qua MCC vào buổi tối chẳng chụp choạch được gì. Phi một mạch về HN đúng 2h30am.

vitara1508

Xe điện
Rất lạ là em tìm mãi cũng không ra cây xăng nào còn bán ở NL giờ này.
Bủ mệ! Không kiếm ra xăng thì chết!
Vừa đi vừa ngó hai bên đường chẳng mấy chốc em về đến Văn Chấn.

Em thấy có cây xăng rất to nhưng lại đóng cửa. Bên cạnh đấy lại có nhiều bàn bán xăng lẻ :-?
Thôi thì đổ lẻ vậy!
Tấp xe vào. Hỏi giá thì chú bán xăng hét 25k/1lít :((
-Sao đắt thế? Bớt đi thì anh đổ mấy chục lọ.
-24k nhá!
-Anh đổ lẻ tận trên MCC mới có 23k thôi.
-Thôi được! Anh ghé hẳn xe vào đây.
Thế là chú ấy gọi thêm một mợ ra giúp rồi đong từng lọ 1 lít đổ vào bình xăng. Lâu vô cùng.
Cuối cùng thì cũng có đủ xăng cho chuyến bay đêm nay.
Lúc này đã là 9h30 tối rồi.

vitara1508

Xe điện
Chưa đi lần nào nên em chỉ biết căn trên bản đồ theo lộ trình Văn Chấn-Ba Khe-Yên Bái-Yên Bình-Thác Bà-Tuyên Quang-Sơn Dương-Thái Nguyên còn cụ thể đường đi thế nào thì chịu.
Kệ! Cứ đi khắc tới.

Qua Văn Chấn 20km đến Ba Khe thì em rẽ trái vượt 56km đèo sang Yên Bái.
Vừa mới rẽ trái một đoạn là đường xoắn liên tục và rất dốc, đi như trong công viên cảm giác mạnh. Gấu kêu ầm lên. Đường còn xa nên em cũng không thể chạy chậm được. Ban đêm không nhìn rõ nhưng em cảm giác con đèo này cũng rất cao, leo mãi mới lên đến đỉnh.
Tối mò. Rồi đổ dốc cũng rất phiêu, lắm lúc để số 2 rồi mà vẫn lao ầm ầm phải nhồi thêm phanh.
Không hiểu đường này ban ngày dư lào chứ em thấy chạy còn phiêu hơn cả đèo Khau Phạ.

Ghê nhất là trong suốt đoạn đường đèo trên rừng núi này chỉ có độc một mình chạy, chẳng gặp một ai.
Con bé nhà em ngủ tít.
Gấu thì không dám ngủ.
Ông con thì thích quá tỉnh như sáo. Nó bảo thế mới là đường chứ, chạy thế mới thích chứ.:((

Rồi cũng tới Yên Bái.
Chạy qua chợ đêm đúng lúc thu dọn. Cả nhà lại xuống mua mấy thứ mang lên xe cho bọn nhóc ăn.
Em tranh thủ bắn điếu thuốc.

vitara1508

Xe điện
Lại lên đường.
Từ Yên Bái đi qua Yên Bình khoảng 20km thì có đường rẽ sang Tuyên Quang qua TT Thác Bà.
Đường Yên Bái qua Yên Bình đi khá nguy hiểm. Mặt đường tốt nhưng hai bên đường là hào bê tông sát mép lớp rải nhựa, không có rào chắn nên chạy rất ghê răng.
Đường này đêm rất nhiều xe khách, xe tải lớn chạy.

Từ đường rẽ đi TT Thác Bà - Tuyên Quang thì chỉ có đoạn đầu là xấu vì đang làm đường. Nói chung chạy không vấn đề gì, đèo dốc thì không là gì so với đoạn trước Yên Bái. Chỉ mỗi tội là lại một mình một đường.

Chạy về đến Tuyên Quang đến đường rẽ đi Sơn Dương em lại dừng lại bắn điếu thuốc cho tỉnh táo rồi mới chạy tiếp.
Lúc này chỉ còn mỗi một mình thức.

vitara1508

Xe điện
Đường từ Tuyên Quang qua Sơn Dương đi Thái Nguyên khá đẹp, chạy tít. Trên cả quãng đường vì quá muộn rồi nên rất vắng vẻ, chỉ gặp vài xe ngược chiều.
Quãng giữa đường Sơn Dương-Thái Nguyên buồn ngủ díp mắt mà không dám dừng vì quá vắng và tối. Cố gắng căng người, véo đùi đi thêm một đoạn đến một cây xăng có ánh đèn mới dám dừng lại lôi chai nước ra rửa mặt, bắn tiếp một điếu thuốc rồi mới chạy tiếp.

Hai giờ rưỡi đêm thì về tới Thái Nguyên.

Hôm sau giỗ chạp xong, 2h chiều cả nhà lại lên xe chạy về HN. Kết thúc hành trình đi thăm đồng hơn 700km.

vitara1508

Xe điện
Chuyến đi tuy hơi mệt vì hạn hẹp thời gian nhưng thật tuyệt vời!

Các con đã được tận mắt nhìn thấy những đồng ruộng đẹp tuyệt vời của bố.
Đã cảm nhận được phần nào cuộc sống vùng cao, phần nào vẻ hùng vĩ của Tây Bắc.
Các con đã biết được cảnh mùa vàng sắp gặt.

Nhưng thế chưa đủ đâu!

Bố sẽ còn đưa các con quay trở lại thăm đồng ruộng nhà mình vào dịp gieo cấy, vào dịp lúa lên xanh nữa cơ.
Để các con tự trả lời câu hỏi cơm ăn có từ đâu.
Để các con cảm nhận những sắc màu tuyệt vời trên đồng ruộng của bố.

Ruộng của bố không chỉ có thế thôi đâu! Bố có ruộng ở khắp nơi. Mà không chỉ lúa không đâu nhá!
Các con mà ngoan dần dần rồi bố sẽ dẫn đi tiếp.

Luôn nhớ rằng đồng ruộng nhà mình đẹp tuyệt vời như thế này các con nhá!

Phương Nga

Xe lăn
Khổ thân cụ chủ thớt. lai lưng đi cày khắp ruộng trên đồng dưới. Đâu cũng thấy cụ cày =)) . Chúc mừng cả nhà có chuyến đi vui vẻ bổ ích. Em hóng các chuyến sau của cụ (b)

Phương Nga

Xe lăn
à, nói thêm về em Vitara đi cụ. Em rất kết dòng này nhưng chưa bén duyên. Nó phù hợp với tầm vóc em (1.66m và 60kg), nhìn rất nam tính, khỏe, có tý chút cơ bắp :D, máy 1.6 2 cầu leo chắc cũng ổn. Nhưng phải nói là em rất kết cái kiểu góc cạnh của em nó (b)

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
à, nói thêm về em Vitara đi cụ. Em rất kết dòng này nhưng chưa bén duyên. Nó phù hợp với tầm vóc em (1.66m và 60kg), nhìn rất nam tính, khỏe, có tý chút cơ bắp :D, máy 1.6 2 cầu leo chắc cũng ổn. Nhưng phải nói là em rất kết cái kiểu góc cạnh của em nó (b)
Bác là cậu hay mợ thế, mời bác sang giao lưu với hội Vịt trong box Daihatsu - Isuzu - Suzuki nhé

chic_trekking

Xe đạp
@Vitara1508: Trên đường đi từ Tú Lệ về Nghĩa Lộ em cũng gặp quả cầu treo giống giống thế. Cái tật lướt lát nó là vậy bác ạ. Tưởng vậy hóa ra không vạy dzậy.
Em tình cờ tóm được ảnh 2 vợ chồng bác đi thăm ruộng. Trúng mùa đậm thế này thì phải làm cỗ to bác nhé.

.... và cũng tình cờ ghi âm được đoạn đối thoại (thực ra là độc thoại vì hình như bác ngất từ câu thứ 3 hay thứ 4 gì đó) của vợ chồng bác.
Gặp nhà Bác Vịt thăm đồng
Năm nay trúng lớn, ý chồng thế nao?
Vợ định túc tắc mua vào
Chứng đang rẻ thế, thế nào cũng lên
Một ít thì để mua Yên
Nhật qua suy thoái thì tiền sẽ lên
Một con MayBach cũng nên
Cốp to, xe lớn để em đựng đồ
Sân nhỏ sợ chẳng lọt vô
Hay mình mua nốt 2 lô cạnh nhà?
Hôm qua đứa bạn khoe quà
Chồng mua cho túi tên là Vuiton
Chẳng lẽ nó có, em không?
Em kệ chồng đấy, tùy chồng hỏi mua
Chị hàng xóm kể đi tour
Châu Âu 1 tháng, chị vừa về xong
Bao ngày em đợi em mong
Năm nay trúng lớn, ý chồng thế nao?

Chỉnh sửa cuối:

vitara1508

Xe điện
.......
Cách đây mấy năm em cũng cùng Vịt từ Lai Châu về qua Mù Căng Chải, nhưng đi qua lúc nửa đêm, lại là mùa đông nên không biết có cảnh ruộng bậc thang đẹp thế này.
.......
Hay quá cụ! Cụ làm em tiếc lần trước đi qua MCC vào buổi tối chẳng chụp choạch được gì. Phi một mạch về HN đúng 2h30am.

Các cụ chạy đêm qua vùng ruộng này của nhà em thì tiếc là đúng rồi!!!
Vì thời gian có hạn nên em phải chạy đêm đoạn đèo Nghĩa Lộ-Tú Lệ và Ba Khe-Yên Bái cảnh chắc đẹp lắm mà tối mò chẳng nhìn thấy gì.
Cũng đang tiếc đây này!~X(

bocun

Xe buýt
ruộng nhà cụ đẹp quá ạ, khi nào nhà em có điều kiện đi chơi qua đấy, cụ cho nhà em vào xem ruộng nhà cụ nhé :D