Dẫn các con đi thăm đồng

dragonqv

Xe hơi
:D ứ đẹp bằng quê em Hà Lội rồi kụ ơi. Em thấy kụ cho các cháu dã ngoại chỗ nào mà cao thía :)

20L1966

Xe buýt
Cụ cho ảnh đại hội chi đội lên đi ah

giangsuki

Xe ngựa
Dạo này nó có vẻ bắt đầu quan tâm rồi mới bủ mệ chứ!
Lý thuyết thì cô giáo nó dạy sơ sơ rồi. Còn em thì chưa biết dẫn nó đi đâu. Cái này em gà lắm.
Cụ chỉ em cái!!!
thì cụ lên Tú lệ chiều dẫn cháu ra suối rồi chỉ vào chỗ người có từ đâu ra là ổn mà, mà cụ lại được ngắm thoải mái không sợ gấu kêu :))

p/s: hình như năm ngoái cụ cũng đi lên đây đầu tháng 10 thì phải

Chỉnh sửa cuối:

hoanglonggiang

Xe đạp
Cụ ơi Tú Lệ phải có cô gái tắm nha.=))

vitara1508

Xe điện
Gặm đôi bắp ngô, cho bọn nhóc nghỉ một tý xong là nhà em lại lên đường. Còn 50km đường đèo nữa là tới Tú Lệ.
Hầu hết giờ này các xe ô tô và xe máy của các bạn phượt nghỉ lại Nghĩa Lộ. Trên đường đi chả thấy có ai cả.
Đường khá là đèo dốc quanh co. Có sương mù nhưng vẫn nhìn được. Một mình trên đường đèo ban đêm cũng phiêu phết!
Có hai đoạn đang làm đường hơi xấu nhưng con Vịt già nhà em vẫn phi tốt. Nó chưa lần nào dở chứng vặt dọc đường nên em cũng tạm yên tâm. Gần đến Tú Lệ thì trời bắt đầu mưa, em nghĩ quả này dự báo thời tiết sai rồi. Mai thăm lúa kiểu gì đây? Chợt nhớ là trong thớt của mợ Dims có nói là trên đèo vùng này lúc mưa lúc ráo em lại có tý hy vọng để bấu víu.

Gần 10h tối thì nhà em đến Tú Lệ.

vitara1508

Xe điện
Tú Lệ nhỏ bé về đêm thanh bình phết! Tối rồi em không chụp choạch gì cả. Mau chóng tìm chỗ ăn nghỉ cho bọn nhóc.
Theo hướng dẫn của mợ Dims em dừng trước cửa NN Phố Núi.
Ngó vào thấy một đoàn các bạn trẻ phượt xe máy đang ăn đêm. Bước vào hỏi thì thấy ông chủ đang ngồi uống nước chè vặt cùng hai câu thanh niên. Ông chủ nhìn em cười bảo giờ này thì lấy đâu ra chỗ nghỉ nữa. Có đi cả Tú Lệ này thì cũng không kiếm được phòng nào đâu. Kia kìa, cả đoàn kia còn ngủ nền nhà kia kìa!

Gay rồi! Thôi cứ sà vào ngồi uống chè đã rồi tính.
Trong lúc ngồi uống nước liên tục có các toán phượt vào hỏi chỗ nghỉ rồi ngán ngẩm quay ra. Thực ra thì quan trọng là bọn trẻ thôi chứ như em thì quăng chỗ quái nào mà chả được.

Em bảo với ông chủ (Anh Chuyền) là thôi thì cứ cho em đỗ xe vào bên trong cổng rồi thì Gấu nhà em và bọn nhóc mở cửa ngủ trong xe. Chăn gối có sẵn rồi. Còn em thì hầu rượu các bác. Ông chủ vui tính bảo không vấn đề gì. OK men!

Mon 29V

Xe điện
Ảnh đẹp, hôm đó bọn em cũng lên Tú lệ nhưng sáng thứ bảy mới xuất phát từ HN. Cụ lái xe mà không có chỗ ngủ tử tế thì mệt lắm, nhất là hôm sau cụ phải chạy xa. Nếu là em thì em sẽ ngủ lại NL, sáng hôm sau chạy sớm từ 5g chẳng hạn, tha hồ chụp choạch mà cả nhà khỏe.

ntkien162

Xe tải
em cũng vừa dẫn con đi thăm ruộng về xong, chả nhẽ lại mở cái thớt " Dẫn con đi thăm đồng-Ver.2":-?

vitara1508

Xe điện
Ổn rồi! Bây giờ phải cho bọn nhóc ăn đã!
May mà NN vẫn còn một ít xôi cộng với cháo cho con bé thì Gấu đã mua sẵn ở Nghĩa Lộ nên cũng ổn.

Giờ thì đến bố!
Em gọi chai rượu để giao lưu với ông chủ cùng hai cậu thanh niên đang cùng ngồi. Rượu thì có nhưng đồ nhắm thì hết rồi.~X(. Gấu nhà em xông vào bếp lục được hai xiên thịt nguội ngắt từ bao giờ.
Thôi cũng được! Hơ lửa lại nhắm tạm.

Uống rượu, chuyện trò một hồi. Hóa ra hai cậu thanh niên này là dân đi công trình. Học ĐH Mỏ ra, trẻ lắm (SN 82 và 85) chưa vợ con gì sất. Nằm ở đây theo 1 dự án thủy điện cũng lâu rồi và sẽ còn lâu nữa.
Một lúc hai cậu ấy bảo thôi thì anh chị còn các cháu nhỏ, bọn em nhường cho anh chị phòng của bọn em. Chốc nữa bọn em kiếm tấm gỗ nào ngủ cũng được.
Lăn tăn mãi cuối cùng em cũng nhận và cho ba mẹ con lên phòng ngủ để còn lấy sức cho ngày mai khá vất vả.
Bốn anh em lại ngồi nhậu tiếp.

Mon 29V

Xe điện
Hôm thứ bảy bọn em cũng định ngủ lại Tú Lệ mà cũng không NN nào còn phòng thế là khuya mà bọn em vẫn phi về Nghĩa Lộ, đi đèo đêm vắng em cũng thấy hơi liêu trai cụ nhỉ?

vitara1508

Xe điện
Chả nhớ nhậu đến mấy giờ nữa thì mấy anh em đi nghỉ. Có cái phản ở sân (có mái che) có cái gối và chăn
+ gối và chăn em mang từ xe ra nữa. Thế là ổn, ba anh em ngủ tít.
Không khí vùng cao trong lành dễ ngủ thật! Đến tận sáng bạch ra, nghe tiếng dao thớt khua em mới bò dậy.
Ngó ra ngoài trời. Trời mù âm u mới đau chứ!

VSCN xong em vác súng đi ngó nghiêng tý.
Trời sáng dần lên nhưng vẫn mù mù.

NN Phố Núi đây

vitara1508

Xe điện
Lên phòng đánh thức bọn nhóc dậy để ăn sáng. Hóa ra chúng nó dậy từ lúc nào rồi. Đang đứng ngó nghiêng xem ruộng của bố ở chỗ nào.

Gọi đồ ăn sáng cho chúng. Mấy thứ thế này đây.

Còn đây bên trái là hai chú đã nhường phòng cho nhà em.

Cảm ơn các chú quá. Trên này đêm lạnh. May mắn thế nào mà bọn nhóc nhà em vẫn có phòng chăn ấm nệm êm để ngủ tít.

vitara1508

Xe điện
Ăn sáng xong. Hơn 8h nhà em tạm biệt hai chú và lên đường đi Mù Cang Chải.
Trời vẫn mù. Có mấy bác nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp bảo là trời như này thì chụp không thể nào đẹp được. Mất công tha lôi đồ nghề từ HN lên. Thôi cũng là để có dịp lên đây lần nữa.
Chấp nhận vậy. Nhà em lên đường.

vitara1508

Xe điện
Định rẽ vào bản Lìm chơi nhưng thấy trời như này nên em quyết định đi thẳng. Có gì chiều về ghé vào sau.
Ra khỏi Tú Lệ một đoạn là đến chân đèo Khau Phạ. Một trong 4 con đèo nổi tiếng nhất của vùng Tây Bắc.

Các con bắt đầu nhìn thấy phần ruộng nhỏ của bố

Và gặp các bạn vùng cao

Mấy mẹ con chụp trước ruộng một kiểu nào

vitara1508

Xe điện
Đang ngắm nghía ruộng xem mùa màng thế nào thì thấy 4 cụ và 1 mợ phóng em Grandis tới. Thế là hai xe nối đuôi nhau một đoạn vừa đi vừa chụp choạch.

Mẫu xì-tin. Phó nhiệt tình.

Không ngờ đây là đội nhà cụ CXP, về HN rồi em mới biết.
Trước khi đi lên đây, vào thớt mợ Dims em biết là cụ ấy đi cùng thời điểm nên đã lưu lại số cầm chân để lên đây sẽ alo cùng rong ruổi. Sáng ra ăn sáng xong đi luôn quên béng mất.
Thế nào mà cũng rong ruổi cùng được một đoạn!

vitara1508

Xe điện
Địa phận MCC đây rồi!

Lên đến lưng chừng đèo cao đã bắt đầu nhìn rõ cánh đồng Tú Lệ. Trời vẫn mù nhưng em vẫn bắn lia lịa.
Thôi thì có tấm nào em cho hết cả lên đây. Trùng nhau cũng kệ. Các cụ ngắm nghía nhá. (Có đâm thì nhẹ tay thôi nhá!)

Trời mà trong xanh thì quên sầu các cụ nhờ!!!

vitara1508

Xe điện
Bọn nhóc nhà em đứng trên đèo nhìn xuống há hốc mồm ra nhìn ruộng của bố.
Chúng không ngờ bố lại có nhiều ruộng và đẹp như thế.
Em vẫn bắn lia lịa. Ghi lại hết để về đánh giá xem năm nay thóc lúa nhà mình được bao nhiêu!:D

Mùa màng nhà em năm nay cũng không đến nỗi nào các cụ nhỉ?

vitara1508

Xe điện
CQ đuổi rồi! Tối về em pót tiếp!

nothinghd

Xe điện
uầy, vàng hơn tuần tụi em đi ồi... Nhìn cái lích, suýt em nhầm cụ là cụ vịt bên nhà kem tụi em :D