Dẫn các con đi thăm đồng

vitara1508

Xe điện
Cả nhà em vừa đi thăm lúa cuối tuần trước các cụ ạ. Thăm đồng về tuy mệt nhưng vui.
Ơn XXX năm nay được mùa. Nhà em sắp được gặt rồi!

Để em treo trước mấy tấm ảnh ruộng nhà em nhá!

Chỉnh sửa cuối:

ktslengoc

Xe tải
mở bát cụ chủ, cái ảnh đầu đẹp quá cơ..., như tranh vẽ vậy, cụ chụp ở đâu đới...

chic_trekking

Xe đạp
mở bát cụ chủ, cái ảnh đầu đẹp quá cơ..., như tranh vẽ vậy, cụ chụp ở đâu đới...
Em dự là chụp ngoài ruộng cụ ah
Đùa cụ tí cho vui, chứ cái đầu tiên là chụp ở trên đèo Khau Phạ nhìn xuống bản Lìm Thái cách Tú Lệ 3-4km gì đó.
Cái thứ 2 là trên đường từ Tú Lệ về Nghĩa Lộ, hình như là giữa đường thì phải.
Cái thứ 3 và thứ 4 thì chỉ biết trả lời như trên cùng cụ ah. :)
Chic_trekking./.

Chỉnh sửa cuối:

vitara1508

Xe điện
Các cụ ah!
Gấu nhà em có hai F1. Một thằng năm nay học lớp 5, một đứa mới 4 tuổi. Ăn uống thì đang giai đoạn thuồng luồng. Thằng anh thì chỉ mải đến bữa ăn đẫy, nhanh nhanh để còn đọc truyện, học bài, chơi game... Con em thì có lẽ chín chắn hơn thằng anh hay sao ấy, thỉnh thoảng lại hỏi bố là cơm từ đâu mà có, thịt rau từ đâu mà có. Bảo nó là cơm nấu từ gạo thì nó lại hỏi là gạo từ đâu mà có.
Trồng lúa thì mới có gạo chứ ở đâu!
Nó lại hỏi trồng lúa ở đâu, trồng như thế nào?
Điên cả đầu!!!
Nhiều lần chở chúng nó đi ngang qua ruộng dọc đường nhưng cũng chỉ thoáng qua không ăn thua. Chúng nó lại hỏi là thế nhà mình có ruộng không hở bố.

- Có chứ! Nhiều nữa là đằng khác! Chúng mày mà ngoan thì hôm nào bố dẫn đi thăm ruộng nhà mình!

ktslengoc

Xe tải
.. Con em thì có lẽ chín chắn hơn thằng anh hay sao ấy, thỉnh thoảng lại hỏi bố là cơm từ đâu mà có, thịt rau từ đâu mà có. Bảo nó là cơm nấu từ gạo thì nó lại hỏi là gạo từ đâu mà có. ..
nó mà hỏi người từ đâu mà có thì dẫn đi đâu hở cụ...:D

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Tấm hình cụ chủ chụp đẹp quá ạ, vote !

fuxe

Xe container
ruộng nhà cụ rộng quá, = cả cái bản em rồi :)

vitara1508

Xe điện
Đã hứa rồi là thực hiện luôn!
Từ giữa tháng 9 em đã suốt ngày quan tâm đến thời tiết vùng Tây bắc, tình hình lúa chín và lê la vào các thớt của OF và bên phượt chấm cơm. Nhận định là nếu đi vào cuối tháng 9 đầu tháng 10 thì đẹp nhất. Lúc này lúa đã chín hết và màu đẹp nhất nhưng tình hình mưa bão thì không biết đằng nào mà lần.
Đầu tuần trước có thông tin thời tiết cuối tuần vùng MCC không mưa. He he, thôi thì chấp nhận hơi non một chút nhưng đi luôn cho nó chắc. Tuần sau chả biết dư lào.
Thế là lên kế hoạch đi thăm đồng. Dự là sẽ xin phép cô giáo cho thằng lớn nghỉ học và đi sớm từ sáng thứ Sáu (23/9) để đi ban ngày ngắm cảnh vùng cao từ mạn đèo Khế đến Tú Lệ. Chơi loanh quanh, ngủ đêm ở đó rồi sáng hôm sau đi ngắm đồng ruộng, tạt té vào các bản từ Tú Lệ đến Than Uyên. Tối ngủ ở Than Uyên rồi sáng Chủ nhật bừa lại một lượt từ Than Uyên đến Nghĩa Lộ cho kỹ rồi về HN.
Nhưng đến thứ Tư thì lại có sự thay đổi kế hoạch. Sáng Chủ nhật em lại có giỗ ở Thái Nguyên, thế là điều chỉnh lại thành chiều thứ Bảy đến MCC xong là quay ngược luôn đi Thái Nguyên.
Tối thứ Năm gọi điện cho cô giáo thằng lớn thì cô bảo là ngày mai lớp của cô có buổi Đại hội Chi đội mẫu rất quan trọng và cô nhờ luôn bố đến chụp ảnh!~X(. Thôi thế là không đi buổi sáng được rồi!

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
Em bám càng với cụ ơi ...
Xe thừa chỗ không hở cụ. Em hứa sẽ hầu bia cụ suốt cả chuyến đi hề hề

vitara1508

Xe điện
Ờ thì sáng mai bố đến chụp ảnh cho cô giáo của con vậy!
Lôi máy ảnh ra kiểm tra thì ôi thôi! Bấm kiểu gì nó cũng không lên. Thay mấy cục pin vào cũng thế.:(( Toi rồi!
Vội vàng alo mượn tạm máy của thằng em để sáng mai kịp đi chụp cô.

Sáng thứ Sáu đến trường thằng con để chụp cô mà vừa chụp choạch vừa sốt ruột. Đại hội gì mà lâu thế, nhanh nhanh lên để ông còn đi sửa máy ảnh chứ!

Trời ơi bọn nhóc Đại hội mà chương trình đầy đủ và lê thê như ở CQ em luôn!
Cũng đại biểu, phát biểu, đàn chủ tịch, bầu bán, bỏ phiếu, tham luận....Ôi !!!~X(:((
Cuối cùng thì hơn 11h cũng kết thúc. Bảo thằng con vừa học vừa chuẩn bị tinh thần đi. Đầu giờ chiều bố quay lại đón là đi luôn đấy nhá!
Em phi luôn một mạch ra Tràng Thi sửa máy ảnh!
Trong lúc thợ kiểm tra, em luôn mồm giục sửa luôn nhanh nhanh nhá. 2h chiều anh xuất phát rồi mà giờ còn cụt tay thế này.[-O<
Ơn xxx, cuối cùng thì cũng không có gì nghiêm trọng quá. 1h chiều em lại cầm lại được máy ảnh.:D

vitara1508

Xe điện
nó mà hỏi người từ đâu mà có thì dẫn đi đâu hở cụ...:D
Dạo này nó có vẻ bắt đầu quan tâm rồi mới bủ mệ chứ!
Lý thuyết thì cô giáo nó dạy sơ sơ rồi. Còn em thì chưa biết dẫn nó đi đâu. Cái này em gà lắm.
Cụ chỉ em cái!!!

vitara1508

Xe điện
Phi vội về nhà. Giục Gấu khuân đồ cùng ra xe (con Vịt ạh), vơ mớ bản đồ, đèn pin, xạc pin điện thoại, máy ảnh và những thứ lặt vặt khác nữa. May mà Gấu chuẩn bị hết rồi. Con bé nhà em thì luôn nhớ đến mấy cái gối + chăn của nó để lên xe nó làm giường.
2h30 mới nhổ neo được.
Đến trường ông con thì vừa thò mặt vào lớp, cô giáo đã tươi cười hỏi ảnh lúc sáng đâu để cô cóp vào máy.
Máy cô hơi cũ nên chạy hơi chậm. Vừa cóp em vừa ân hận là sao sáng nay mình chụp quá nhiều thế này~X(
Cuối cùng thì cũng xong. Xin phép cô rồi lôi tuột ông con ra xe đi luôn. Mặc nguyên cả đồng phục, mang cả ba lô sách đi thăm lúa.
Ra Cầu Diễn nhằm hướng Sơn Tây, cầu Trung Hà thẳng tiến theo lộ trình Cổ Tiết-Thanh Sơn-Tân Sơn-NT Trần Phú-Văn Chấn- Nghĩa Lộ-Tú lệ.

Bọn trẻ được đi thăm đồng rất phấn khích!
Nhưng các con ơi! Bố chỉ có thời gian từ chiều nay đến đêm mai là phải có mặt ở Thái Nguyên rồi. Để có được chuyến thăm đồng ngày mai các con sẽ rất vất vả đấy. Chuẩn bị tinh thần mà ngồi trên xe suốt chặng đường đèo dốc nhá!

Chỉnh sửa cuối:

vitara1508

Xe điện
Đoạn từ HN đi lúc trời còn sáng thì vừa đi vừa canh chừng xxx.
Gần 4h30 thì đến cầu Trung Hà

Qua cầu em đi thẳng đến ngã ba Cổ Tiết thì rẽ trái đi về Thanh Sơn. Đường tốt, không gặp tắc đường lần nào. Vịt phi tít.

Khoảng 18h20 bắt đầu vào địa phận tỉnh Yên Bái

Trời tối nhưng đường phẳng, vắng vẻ nên cũng nhàn. Đường bắt đầu quanh co, có tí đèo dốc. Đèo Khế bây giờ dễ đi nên nếu không để ý thì cũng không biết là mình vừa chạy qua nó.

Chỉnh sửa cuối:

vitara1508

Xe điện
Chạy một mạch qua Ba Khe, Văn Chấn. Đến 8h tối em đến Nghĩa Lộ.
Thị xã khá đẹp và bình yên. Bắt đầu thấy nhiều xe máy, ô tô biển HN của dân phượt chạy qua.
Đến đoạn chạy ngang qua KS Nghĩa Lộ, đang lái xe em tia thấy hàng ngô nướng bên đường ngon quá xá

Tạt ngay vào cho các con ăn thử

vitara1508

Xe điện
ruộng nhà cụ rộng quá, = cả cái bản em rồi :)
Nhà em có ruộng ở khắp nơi. Đi thăm ruộng không thôi cũng đủ mệt.
Em còn phải đi dài dài!
Mệt nhưng biết đâu cô thương mà được thu hoạch thì thôi rồi!!

lulalulong

Xe hơi
Chúc mừng nhà cụ có nhiều ruộng.
Ảnh đẹp quá cụ ạ.

Ads-O

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em có ruộng ở khắp nơi. Đi thăm ruộng không thôi cũng đủ mệt.
Em còn phải đi dài dài!
Mệt nhưng biết đâu cô thương mà được thu hoạch thì thôi rồi!!
Ruộng cụ dài thật, chả bù cho bản E, bản E ruộng ngắn tũn :))

vitara1508

Xe điện
Vừa gặm ngô, em vừa hỏi chuyện cái em áo đo đỏ ngồi cạnh.
Biết em lên Tú Lệ. Em khoe em là dân Tú Lệ đấy. Gái Thái. Em hỏi con gái trên ấy toàn xinh như thế này à thì em ý bảo như em ý là kém nhất đấy.
-Đường từ Nghĩa Lộ lên Tú Lệ chỉ có một đoạn đang làm hơi khó đi thôi còn thì trải nhựa hết rồi. Chỉ hơn tiếng là chạy đến nơi thôi. Nhưng mà tối rồi, anh nghỉ lại Nghĩa Lộ đi. Sáng mai đi mà thong dong ngắm cảnh đèo.
-Lần này anh phải lên Tú Lệ ngay rồi. Lần khác thể nào anh cũng phải ngắm cảnh đường Nghĩa Lộ-Tú Lệ sớm mới được.

Gặm xong mấy bắp ngô nướng thì em ý đi mất.:(
Bà chủ hàng ngô nướng bảo là mấy em này là con gái Tú Lệ nhưng chắc là thích cảnh Nghĩa Lộ hơn nên xuống đây thuê nhà ở để...chơi.:D