[Funland] Dàn âm thanh!

coolpix8700

Xe ngựa
Em là tín đồ của cơ từ, điều khiển mắt đọc không dùng động cơ, bánh răng hay dây curoa.
Loại này thường rất nặng và nhận đĩa rất nhanh!
Như em viết phía trên, những cái ổ CD, DVD hay bluray mới bây giờ đọc ít lỗi hơn những đồ cũ kia rất nhiều, nhưng thích lại là việc khác!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em là tín đồ của cơ từ, điều khiển mắt đọc không dùng động cơ, bánh răng hay dây curoa.
Loại này thường rất nặng và nhận đĩa rất nhanh!
Vậy cụ đang dùng cdp j vậy? Cho e ngó tí đc ko? Chắc giá của nó cũng chát chúa cụ nhỉ?

wave-tau

Xe container
Chắc chắn có nhiều lão ở đây hồi mới nhẩy hố vôi dùng cd cỏ thời xưa, 1 số con hay bị vấp đĩa hay nhẩy bài, đơn giản là đặt cục gạch nửa lên là hết lỗi, thế mới tài tài là. =))
Lão nào nhà gần đường làm tấm gỗ bằng mặt trên của cd rồi đặt lên nghe chắc chắn khác. :))

coolpix8700

Xe ngựa
Vậy cụ đang dùng cdp j vậy? Cho e ngó tí đc ko? Chắc giá của nó cũng chát chúa cụ nhỉ?
Cái đầu của em là Kenwood 8020, giá rất rẻ, em dung nó như 1 ổ transport nên
em đang tìm cái chỉ đọc Kenwood 9010, nhưng từ lâu rồi chưa thấy ai bán!

nqkhanhn

Xe máy
Em xin ké tí: Đây là bộ dàn nhà em, bóng cs 100w/ kênh. Tích hợp đầu băng cối:

Pilota

Xe điện
Câu đó cũng đúng,nhưng nếu dân nghe nhạc,sành sỏi,kỹ tính,am hiểu kỹ thuật thì câu đó sai đấy!
Làm bộ tầm 1 tỷ mà nghe nhạc sàn thì có mà đập bố nó đi...=))
Hoặc ampli đèn mà chơi nhạc electric....thì...

Cụ chú ý đoạn em bôi đỏ. Rất nhiều bác nói vậy nhưng sự thực thì chưa chắc là như vậy. Hôm trước em trượt vụ "chó - of" của cụ. Hôm nào cụ rảnh em mời cụ qua nhà em để cụ thưởng thức bộ cỏ úa của em oánh idm nhé. Nếu cụ HUNGBDA79 có xuống Hà Nội thì em cũng mời cụ góp một chân ah. :)

Phỗng new

Xe điện
Xin phép các cụ em hỏi hơi lạc đề tý (vì cơ bản em thấy nhiều cụ thạo kỹ thuật tập trung ở đây):
Em muốn kiểm tra - sửa chữa cái cục này ở Hà Nội thì có địa chỉ nào uy tín, hoặc cụ nào trên này có thể sửa giúp em đc không ạ? Em ngại gửi vào Sài Gòn quá!
Tình trạng là lâu rồi ko sờ đến nó, hôm rồi bật lên thì nó quay tít mù rồi lịm luôn, khói bốc thơm phức ạ.
Em đội ơn vô cùng.

trauxanh

Xe lăn
Qua các hình chụp thì thấy toàn đặt đôi loa vuông vắn thẳng tắp nhỉ?
Các cụ thử đặt lại chút đi, có khi bộ dàn nhà các cụ lại tự nhiên nghe hay hơn nhiều đấy.

Ngo Rung

Xe lăn
Em đang ngoài vùng "văn minh" :((. Để tối em ngâm kíu rồi trả lời nhóe :D
Thấy các cụ tranh luận về nhạc số ngứa ngáy quá mà không chém được. Mặc dù tín hiệu trên đĩa CD là dạng số. nhưng tín hiệu trên mắt đọc laser nhận đc là dạng sóng sin đó. Cụ nào là điện tử mà phải dùng máy hiện sóng đo tín hiệu này thì sẽ biết. Thậm chí không phải là sóng sin đẹp như vẽ đâu, nó còn là một tổ hợp sóng phức tạp cơ, không phải là 0 với 1 đâu. Có thời gian em sẽ chém cho các cụ thưởng lãm âm thanh số bằng "chữ" nhóe :))

Chỉnh sửa cuối:

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Qua các hình chụp thì thấy toàn đặt đôi loa vuông vắn thẳng tắp nhỉ?
Các cụ thử đặt lại chút đi, có khi bộ dàn nhà các cụ lại tự nhiên nghe hay hơn nhiều đấy.
Ah! Em mới bê bộ đó nên chưa kịp kê kích ạ!
E hiểu là vị trí đặt loa cũng rất quan trọng ạ!

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chú ý đoạn em bôi đỏ. Rất nhiều bác nói vậy nhưng sự thực thì chưa chắc là như vậy. Hôm trước em trượt vụ "chó - of" của cụ. Hôm nào cụ rảnh em mời cụ qua nhà em để cụ thưởng thức bộ cỏ úa của em oánh idm nhé. Nếu cụ HUNGBDA79 có xuống Hà Nội thì em cũng mời cụ góp một chân ah. :)
Vâng! Hôm nào lại tiếp,mời cụ thu xếp!

coolpix8700

Xe ngựa
Mặt đĩa cd

Bề mặt đĩa vinyl

Chỉnh sửa cuối:

hungpmu

Xe tăng

hungpmu

Xe tăng
Em không phải dân DIYers, nhưng cũng biết giới DIYers VN tương đối giỏi, có tiếng thế giới đấy. :D
Có lão bán sản phẩm sang tận châu Âu...
Về quan điểm cá nhân, em cho rằng DIY thì cũng khẳng định được nhiều điều về tay nghề, về khéo léo, về kỳ công...tuy nhiên thì chắc về chất lượng (nói chung) không thể bằng hàng hãng. Các hãng dùng hàng trăm kỹ sư, tính toán mạch và linh kiện kỹ lưỡng cho từng chủng loại, máy móc kiểm tra cân đối thì chắc chắn là vượt trội, những linh phụ kiện được sản xuất và giám sát thi công, kiểm tra chất lượng với tiêu chuẩn cao hơn nhiều.
Cũng như ta tự làm cái xe máy, để được chất lượng như cái Honda chẳng hạn thì chắc giá thành sẽ phải gấp đôi gấp ba cái xe hãng sản xuất, hoặc rèn con dao thôi, cũng sẽ mất chi phí, công sức nhiều hơn lò rèn nhiều mà chất lượng chưa chắc bằng.
DIY chủ yếu đáp ứng cái thú là tự ta làm ra được nó, còn chất lượng sản phẩm thì chưa có tiêu chuẩn cụ thể nào, chỉ hoàn toàn phụ thuộc vào uy tín DIYers cho nên các ông có tiếng thì bán sản phẩm có khi đắt hơn cả đồ hãng. :D
Em pót vài hình ảnh sản phẩm DIY của bọn Tây:
Vâng đúng là DIY chỉ là thỏa mãn thú vui và 1 phần cũng là giải pháp cho anh em ít tiền lại hay tò mò. Đồ hãng thì họ có bí quyết riêng để làm mà không ai bắt trước được cho dù họ công bố toàn bộ sơ đồ mạch.
Cụ nào mà hay nghe nghe không lời, hòa tấu, kèm sáo thì khó mà dùng được đồ DIY, may cho em là chỉ nghe nhạc Việt và nhạc vàng :D:D:D:D

USD.EURO

Xe điện
hồi nhỏ em bị nghiện nghe. Nhà em nghèo, những năm 85-89 chả có gì, chỉ mê có cái radio để nghe đài tàu nó đọc chuyện Tam quốc, Thủy hử với Tây du ký mà không có. Nhà có cái loa nhựa Liên xô để nghe chương trình thời sự với bản tin của cơ quan bố em. Hồi đấy ngoài giờ, chừng 9h sáng thì họ phát bản cải lương Tìm/làm lại cuộc đời gì đó (có nhân vật Đại úy Huy Bình đi tu nghiệp ở Mỹ về, lúc đầu lý tưởng rất cao sau đó gặp nhiều điều "trái tai gai mắt" dẫn đến quay đầu về phía CS") cả năm trời ngày nào cũng như ngày nào nhưng vẫn thích nghe. Sau nàu mở cửa có điều kiện hơn thì mới mua được cassette
Thậm chí lúc cái loa LX nó hỏng, em phát minh ra một cách làm loa bằng cách lấy dây đồng tóc, cuốn quanh một cái lõi sắt, cuốn nhẹ xổng xổng thôi, không cuốn chặt, nối vào 2 điện cực của dây loa, để dưới gối nằm áp tai vào gối vẫn nghe được dù không rõ ràng lắm.
Dạ, anh Nguyễn Thanh đọc Tam Quốc phê lòi cụ nhỉ :)

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Duyệt luôn lão thớt nhể? Nghe bẩu có mèo quán nào ngon lắm.