[Funland] Dàn âm thanh!

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng nghe mấy lão chỉ điểm đểu," mộc" chỉ hợp nghe loa studio thôi, loa phải hợp với loại nhạc cụ thích mới là hay. :D
Mỗi hãng loa hợp với 1 thể loại nhạc là thế. :D
Vâng! Em hiểu như thế nhưng mà em diễn đạt hơi khó...

***boagu***

Xe buýt
Câu đó cũng đúng,nhưng nếu dân nghe nhạc,sành sỏi,kỹ tính,am hiểu kỹ thuật thì câu đó sai đấy!
Làm bộ tầm 1 tỷ mà nghe nhạc sàn thì có mà đập bố nó đi...=))
Hoặc ampli đèn mà chơi nhạc electric....thì...
Vâng cụ nói chuẩn ợ.
Em thuộc thể lại nhạc nào cũng nhẩy nên cũng có một bộ dàn cỏ để nghe, tuy không nhiều xiền nhưng với em thấy hợp. Mai công tác về em chụp lên hầu với các cụ cho vui ạ.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ nói chuẩn ợ.
Em thuộc thể lại nhạc nào cũng nhẩy nên cũng có một bộ dàn cỏ để nghe, tuy không nhiều xiền nhưng với em thấy hợp. Mai công tác về em chụp lên hầu với các cụ cho vui ạ.
Vâng! Hóng dàn của cụ...mà cụ chụp bộ rẻ thôi nhá,cụ quăng bộ tầm tiền tỷ lên ối lão nhảy hố vôi đấy..

trauxanh

Xe lăn
Thực ra để mà "nghe hay" thì không phải là cần nhiều tiền đâu ạ.
Ví như bộ này người khác nghe hay, mình nghe lại không hay, tất cả chỉ là chữ HỢP.
Mà thế nào là hợp? Chỉ do đôi tai mình quyết định!
Em đi nghe rất nhiều bộ tiền tỷ, thậm chí tính bằng triệu đô, cũng thường là thấy chưa ổn...
Suy nghĩ trăn trở mãi thì phát hiện ra là do mình "tai trâu", mang đàn bầu ra thì vô dụng luôn! :))

Nino88

Xe container
Thực ra để mà "nghe hay" thì không phải là cần nhiều tiền đâu ạ.
Ví như bộ này người khác nghe hay, mình nghe lại không hay, tất cả chỉ là chữ HỢP.
Mà thế nào là hợp? Chỉ do đôi tai mình quyết định!
Em đi nghe rất nhiều bộ tiền tỷ, thậm chí tính bằng triệu đô, cũng thường là thấy chưa ổn...
Suy nghĩ trăn trở mãi thì phát hiện ra là do mình "tai trâu", mang đàn bầu ra thì vô dụng luôn! :))
cụ nói chí phải ,nhưng và lại là chữ "nhưng"những anh nhà giầu,đẳng cấp ko muốn sắm những bộ ít tiền,khách đến chơi thấy ko nhiều $ ko nể,dù gì cũng phải vừa hay,vừa đẹp và phải đắt,độc hiếm thì càng tốt!chứ có phải ai cũng nghe để thưởng thức đâu!em nói là em nói 1 khía cạnh số đông đấy nhé!ko phải là số ít mới thích hình thức đâu ạh!

ZARG

Xe container
Ông anh có đôi này to như chai bia hn luôn, toàn chữ liên xô. Liệu có chế cháo j ko lão nhể? Hay lấy về để mùa đông đốt cho ấm nhể?

Con đèn này có lẽ giống với con mà ông hàng xóm em miêu tả.

Ổng là thợ điện tử cứng. Trước có xưởng sx riêng. Năm nay gần 70 tuổi.

Ổng rất dị ứng đồ đèn mà chỉ thích bán dẫn. Nguyên do là thời trẻ phải sửa đồ bóng đèn nhiều quá (trong tivi, tăng âm).

Em có nghe kể hồi còn trẻ ổng là thợ kỹ thuật ở nhà hát nào ấy. Dàn tăng âm chơi toàn bóng đèn to như cái phích, dài như cái quan tài. Sáng mùa đông mang cặp lồng đến đặt lên tăng âm, trưa xách ra ăn vẫn ấm sực :))

wave-tau

Xe container
Bộ giải mã tín hiệu số ở đầu vcd ko thể hay được chưa kể cơ lởm khớm, loa vỏ nhựa với quá nhiều loa con sinh tạp âm. Kết là cụ chủ nên ngắm bộ khác, chứ cụ Trâu Xanh bẩu ko cần nhiều tiền là động viên cụ đấy, em là em thật. :))

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Bộ giải mã tín hiệu số ở đầu vcd ko thể hay được chưa kể cơ lởm khớm, loa vỏ nhựa với quá nhiều loa con sinh tạp âm. Kết là cụ chủ nên ngắm bộ khác, chứ cụ Trâu Xanh bẩu ko cần nhiều tiền là động viên cụ đấy, em là em thật. :))
Mấy bộ mini thì vỏ nhựa chứ em thấy loa nào vỏ nhựa đâu...trừ mấy cái loa vi tính tàu!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
vâng để em thu xếp qua nhà lão này nghe xem thế nào, em dự là nó sẽ huỳnh huỵch và không giống mùi đèn. Lão này chuyên làm Amp tube để bán
Tuấn long biên hử? Tay bộ đội này lắm nghề phết:)

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em xin mạn phép các cụ đam mê âm thanh!
Em rất muốn tổ chức một buổi of...
Rất mong cụ nào đó ủng hộ đia điểm,và có kho âm nhạc để anh em trao đổi,thưởng thức,học hỏi ạ???
Kho đây 500gb los nhá, tha hồ mà sập xình

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Loa dàn là thùng gỗ ép mà lão, cái mặt trc bằng nhựa trang trí thôi, chip giải mã cdp thì ngon rồi, trc e nghe sony 555esd, maz74 linn karik, teac 10, chốt lại là philip tda 1547 nghe ngon ấm áp mà chi tiết hơn cả.

wave-tau

Xe container
Loa dàn là thùng gỗ ép mà lão, cái mặt trc bằng nhựa trang trí thôi, chip giải mã cdp thì ngon rồi, trc e nghe sony 555esd, maz74 linn karik, teac 10, chốt lại là philip tda 1547 nghe ngon ấm áp mà chi tiết hơn cả.
Đấy, cụ Hùngcadilac đã thấy lằng nhằng chưa, lại các kiểu các loại chip giải mã, chưa kể cơ phải ngon, nặng để chạy đĩa cd thật em chất âm mới ngon được. Nhiều bác bảo chả cần cơ ngon vì đầu đọc lưu ít dữ liệu trong bộ nhớ đệm, vấp đĩa hoặc đĩa liệng nghe vẫn ngon, em là em chả đồng ý, buffer nhiều thì tiếng digital lắm không mềm và ấm được. :))
Thế nên trước đây họ làm toàn cơ khủng của phillip, siêu to và nặng, trước em thây ông bạn dùng sony còn có cục sắt đặt trên đĩa nữa cơ, rồi pioneer có cả model đặt đĩa ngược trên khay. :D
Cụ Hùngcadilac nghe em 1 lần, đẩy gấp em kia đi. :D

ZARG

Xe container
Đấy, cụ Hùngcadilac đã thấy lằng nhằng chưa, lại các kiểu các loại chip giải mã, chưa kể cơ phải ngon, nặng để chạy đĩa cd thật em chất âm mới ngon được. Nhiều bác bảo chả cần cơ ngon vì đầu đọc lưu ít dữ liệu trong bộ nhớ đệm, vấp đĩa hoặc đĩa liệng nghe vẫn ngon, em là em chả đồng ý, buffer nhiều thì tiếng digital lắm không mềm và ấm được. :))
Thế nên trước đây họ làm toàn cơ khủng của phillip, siêu to và nặng, trước em thây ông bạn dùng sony còn có cục sắt đặt trên đĩa nữa cơ, rồi pioneer có cả model đặt đĩa ngược trên khay. :D
Các hãng nó làm trò con bò móc túi người tiêu dùng thôi cụ ạ.

Digital thì đọc như nhau cả. Khác nhau DAC với mạch lọc các kiểu.

Tín hiệu Digital là 0 với 1, chả lẽ lại còn 0 to 1 nhỏ ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra can thiệp vào còn có các thuật toán khác nhau để xử lý lỗi!
Đĩa CD cũng như đĩa vinyl luôn có lỗi ngay cả khi vừa xut xưởng, thi gian sử dụng càng lâu thì càng nhiều lỗi.
Vinyl phát lại cả lỗi, chẳng cần sửa chữa gì, nhưng CD thì luôn ước đoán để sửa.
Đã bị sửa thì 0 chẳng bằng 0 và 1 chẳng là 1 nữa!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Các hãng nó làm trò con bò móc túi người tiêu dùng thôi cụ ạ.

E nghĩ ko phải nó là trò đâu, ko tự nhiên nó lại thiết kế nhì nhằng ngư vậy.
lão í mới nhảy vào hố vôi nên thế thôi, e chơi từ hồi sv những năm 96,97 lúc í có phong trào cấy mắt để độc vcd, mông muội vãi. Sắm đc e pioneer nội địa mặt phay nhôm, loa tàu tự dóng, nguồn phát đầu câm sony walkman là oai như cóc rồi, buổi sáng 7h30 bắt fm 100mhz nghe thanh tùng biên tập viên chương trình ca nhạc nc ngoài đã phê tít:))

ZARG

Xe container
Thực ra can thiệp vào còn có các thuật toán khác nhau để xử lý lỗi!
Đĩa CD cũng như đĩa vinyl luôn có lỗi ngay cả khi vừa xut xưởng, thi gian sử dụng càng lâu thì càng nhiều lỗi.
Vinyl phát lại cả lỗi, chẳng cần sửa chữa gì, nhưng CD thì luôn ước đoán để sửa.
Đã bị sửa thì 0 chẳng bằng 0 và 1 chẳng là 1 nữa!
Em khẳng định với cụ là không có lỗi.

Chứng minh rất đơn giản:

File Audio của cụ chỉ là file WAVE, có quái gì vài chục MB/file.

Trong khi đĩa CD ngoài ghi âm còn để lưu trữ dữ liệu. Mà với dữ liệu thì sai 1 bit là vứt đi ngay, ko thể đọc hay mở nổi. Như file word ấy, sai 1 tý thôi là đố có đọc được.

Quay lại file wave (dạng thô), đầu CD cứ đọc đều đều 010101, đến chỗ "vấp" thì đơn giản là bỏ qua, phát tiếp chứ máy nó biết quái gì mà sửa, thay 0 bằng 1 à?

Ước đoán á? Em thách cả lò nhà mainframe bây giờ nó nội suy được 1 bản nhạc bị mất dữ liệu đấy. Đến công nghệ hiện đại bây giờ nội suy màu thôi, là cái đơn giản rồi, mà còn be bét nhìn ko giống thật. Âm thanh thì nó vô vàn biến, nội suy kiểu gì?!

Mà cái đầu đĩa có nhõn con chip giải mã 01, ram chắc 16kb, chip thì chắc 1Mhz, xử lý cái CD đủ mệt rồi, ko làm gì nổi đâu =))

ZARG

Xe container
E nghĩ ko phải nó là trò đâu, ko tự nhiên nó lại thiết kế nhì nhằng ngư vậy.
)
Tất nhiên là cụ phải tin thế rồi, ko thì hóa ra xưa nay phí tiền à =))

Công nghệ thì ngày 1 đi lên, nhưng kỹ thuật âm thanh thì nhiều cụ lại thích đi ngược, khen "chất âm" của các bộ dàn (gọi chung) cổ là hay, là cá tính.

Ko hiểu nổi thật.

Em cũng bập bõm tý âm thanh, nhưng thoai, em cứ Airplay với Bluetooth em chơi, cho nó gọn nhà.

Ngo Rung

Xe lăn
C
Em khẳng định với cụ là không có lỗi.

Chứng minh rất đơn giản:

File Audio của cụ chỉ là file WAVE, có quái gì vài chục MB/file.

Trong khi đĩa CD ngoài ghi âm còn để lưu trữ dữ liệu. Mà với dữ liệu thì sai 1 bit là vứt đi ngay, ko thể đọc hay mở nổi. Như file word ấy, sai 1 tý thôi là đố có đọc được.

Quay lại file wave (dạng thô), đầu CD cứ đọc đều đều 010101, đến chỗ "vấp" thì đơn giản là bỏ qua, phát tiếp chứ máy nó biết quái gì mà sửa, thay 0 bằng 1 à?

Ước đoán á? Em thách cả lò nhà mainframe bây giờ nó nội suy được 1 bản nhạc bị mất dữ liệu đấy. Đến công nghệ hiện đại bây giờ nội suy màu thôi, là cái đơn giản rồi, mà còn be bét nhìn ko giống thật. Âm thanh thì nó vô vàn biến, nội suy kiểu gì?!

Mà cái đầu đĩa có nhõn con chip giải mã 01, ram chắc 16kb, chip thì chắc 1Mhz, xử lý cái CD đủ mệt rồi, ko làm gì nổi đâu =))
Cái này cụ chưa rõ roài. Tín hiệu nào cũng có lỗi hết. Với tín hiệu số càng dễ sửa lỗi.
Đang dùng điện thoại nên em ko gõ nhiều được :D