[Thảo luận] Đâm người cố thủ trong xe chờ cơ quan chức năng tới giải quyết

lachongjsc

Xe tải
Website
www.lachongjsc.com
Chấp hành luật tốt: Giữ nguyên hiện trường.
Cảnh giác cao độ: Sợ bị táng, nên không xuống xe.
Bình tĩnh gải quyết: Gọi điện cho 115, và CA.
Nếu được như thế thì sao nhỉ????

Khoai Cún

Xe tăng
Các bác cứ nói vô cảm chứ xuống nhỡ bị hội đồng thì làm thế nào? xong chờ Công An đến nhặt xác mình cả thể hả?
Em có lần đi trong phố, một chị đã chở đồ cồng kềnh (để một ôm hoa rất to ở tay lái) lại còn vượt đèn đỏ phi vọt qua mũi xe em, quệt vào và ngã lăn ra. Phúc đời là lúc đó chân em vẫn để ở phanh nên dừng được xe ngay. Em về số, kéo phanh tay, chưa kịp hạ cửa kính xuống đã có hai anh giai rất hung hăng đập bồm bộp vào cửa chửi ầm lên là gây tai nạn mà k chịu xuống xe, chửi rất hăng hái nhé. Em chẳng mở kính nữa, cong cổ ngó thì thấy chị ấy chưa đứng dậy được chẳng qua do bó hoa to quá + thêm một đống túi (chắc đồ ăn) lằng nhằng ở tay lái + mặc váy dài và áo chống nắng quấn vào nhau thôi, hai anh zai nọ thì cứ đập bùm bùm kính xe em, cũng chả thèm ra đỡ nạn nhân dậy, rồi chị ấy cũng tự đứng được (nhờ người khác), dựng được xe, sau đó dông thẳng, còn em thì tắc ở ngã tư đấy thêm 1 nhịp đèn nữa và ăn mấy cái lườm + "cậy có tiền tinh vi" của hai anh giai kia.
May em không hạ kính xuống đấy.

TONGIA

Xe lừa
Khi đông người NN họ có thủ - Chắc do sợ

rongmayman

Xe tải
Ra đường giờ rất phức tạp, 2 mẹ con nhà chị này chắc do sợ quá nên không dám mở cửa xe chờ cơ quan chức năng đến giải quyết, đó cũng là một giải pháp an toàn, giữ nguyên hiện trường. Xe có con nhỏ, nhỡ ra ngoài cả 2 mẹ con bị đánh, bị cướp tài sản thì sao, ngay sau tai nạn công an và các lực lượng chức năng có đến ngay được đâu.

rongmayman

Xe tải
Em cũng có lần chở vợ mang bầu và 1 con nhỏ đi qua ngã tư bị một chị đi xe máy tông ngang xe mình lăn ra bất tỉnh, mọi người hiếu kỳ xúm đông chỉ trỏ nhưng chẳng làm gì. Em tấp xe vào lề dặn vợ con cứ bình tĩnh, bà xã sốc sợ quá khóc như mưa, lại đang mang bầu nên em cũng lo. Xuống xe kiểm tra chị kia chỉ bị sốc liền cùng người nhà bắt taxi đưa đi viện gần nhất rồi quay về đưa vợ con về, mọi chuyện giải quyết ổn thỏa. Kinh nghiệm: khi va chạm xảy ra phải hết sức bình tĩnh kể cả khi mình không có lỗi, tìm mọi cách đưa nạn nhân đến viện gần nhất càng sớm càng tốt. Khi xảy ra tai nạn, người ta chen nhau xúm đông xem nhưng người giúp nạn nhân đi cấp cứu thì ít lắm. Gọi Taxi đứng gần đó mà còn bỏ đi không thèm đưa nạn nhân đi cấp cứu.

ducdung81

Xe tải
cụ xe máy hình như đi ngược chiều nên xe máy mới hư hỏng phần đầu các cụ nhỉ. lái xe chắc cũng cảnh giác vì sợ bị đánh. dân mình hay thấy tai nạn là lao vào đánh người có tiền nên cứ ngồi trong cho nó lành. đằng nào chẳng phải gọi cứu thương đến chứ không có kĩ năng sơ cứu khéo lại làm cho cụ già bị nặng hơn.

k66473

Xe tăng
Cứ thấy tai nạn là tìm cách bê nạn nhân đến bệnh viện gần nhất, theo em đây không phải là cách hay nhất.
Phải nhìn sơ qua, đánh giá sơ bộ, biết sơ cứu thì thực hiện, không biết thì gọi xe cấp cứu và đội hỗ trợ chuyên nghiệp.

Nhiều trường hợp, bê ngay nạn nhân đến bệnh viện, nhìn qua thì tưởng nhân văn, làm việc tốt, nhưng bản chất thực sự là đưa nạn nhân vào cửa chết một cách nhanh nhất.

vonga389

Xe buýt
Em cũng có lần chở vợ mang bầu và 1 con nhỏ đi qua ngã tư bị một chị đi xe máy tông ngang xe mình lăn ra bất tỉnh, mọi người hiếu kỳ xúm đông chỉ trỏ nhưng chẳng làm gì. Em tấp xe vào lề dặn vợ con cứ bình tĩnh, bà xã sốc sợ quá khóc như mưa, lại đang mang bầu nên em cũng lo. Xuống xe kiểm tra chị kia chỉ bị sốc liền cùng người nhà bắt taxi đưa đi viện gần nhất rồi quay về đưa vợ con về, mọi chuyện giải quyết ổn thỏa. Kinh nghiệm: khi va chạm xảy ra phải hết sức bình tĩnh kể cả khi mình không có lỗi, tìm mọi cách đưa nạn nhân đến viện gần nhất càng sớm càng tốt. Khi xảy ra tai nạn, người ta chen nhau xúm đông xem nhưng người giúp nạn nhân đi cấp cứu thì ít lắm. Gọi Taxi đứng gần đó mà còn bỏ đi không thèm đưa nạn nhân đi cấp cứu.
cụ xử lý rất có lý, có tình và kinh nghiệm!

pnew

Xe điện
Cụ suy nghĩ trước khi comment. Không ai chủ ý gây tai nạn đâu.
1. Họ là phụ nữ.
2. Có thể họ sợ bị đánh.
Do đó họ chọn giải pháp ngồi trong xe, không bỏ chạy là được.
Chứ như nhiều cụ trên này lấy ví dụ ở quê em thế này thế nọ thì các cụ chẳng coi luật pháp của XH này ra gì. Các cụ suy nghĩ như vậy thử hỏi bao giờ VN tốt hơn. Hãy chắt lọc lấy những văn hoá tốt đẹp, loại bỏ những văn hoá xấu. Văn hoá không học đc ở trường học đâu.
Văn hóa cố thủ trong xe chắc không phải loại văn hóa đẹp.

pnew

Xe điện
theo thiển ý của em, người lái xe xử lý như vậy cũng phù hợp với tình hình mà. Người ta là phụ nữ, không gây tai nạn nghiêm trọng, không bỏ trốn. Sai đâu đã có cơ quan chức năng xử lý. Ở đây thấy nhiều cụ đòi thay cơ quan chức năng xử lý lái xe, vậy là đứng trên cả pháp luật rồi.
Cụ đọc bài này xem, nếu đúng như bài báo thì cụ có xem là phù hợp với tình hình không
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/lam-cu-ba-gay-tay-nu-tai-xe-ngoi-trong-oto-suot-mot-gio-3179244.html

Trung BQ

Xe tải
Em cũng nghĩ là nên ngồi trong xe. Nhiều người bảo vô càm, e thì lại nghĩ phải bảo vệ mình trước

hero3169

Xe máy
Theo em, xét về lý thì chờ công an xem đúng sai; thêm về tình thì người ta bị thương cũng nên xuống xem thế nào; về tâm lý có khi sợ co rúm lại nên không dám xuống xe. Nói chung, em kô đồng tình cách xử xự của lái xe trong vụ này.

rongmayman

Xe tải
Cứ thấy tai nạn là tìm cách bê nạn nhân đến bệnh viện gần nhất, theo em đây không phải là cách hay nhất.
Phải nhìn sơ qua, đánh giá sơ bộ, biết sơ cứu thì thực hiện, không biết thì gọi xe cấp cứu và đội hỗ trợ chuyên nghiệp.

Nhiều trường hợp, bê ngay nạn nhân đến bệnh viện, nhìn qua thì tưởng nhân văn, làm việc tốt, nhưng bản chất thực sự là đưa nạn nhân vào cửa chết một cách nhanh nhất.
Nếu có chuyên môn y khoa đánh giá sơ bộ nạn nhân chỉ bị va đập phần mềm gây chảy máu hoặc gãy xương thì có thể dùng nẹp bó cố định xương bị gãy và đưa vào viện nhanh tránh bị mất máu nhiều và đau đớn. Nếu thấy có nguy cơ bị chấn thương sọ não, chảy máu trong thì cần để nạn nhân nằm yên, tuyệt đối không được xốc mạnh đưa vào viện ngay, gọi ngay xe cấp cứu y tế 115, họ có chuyên môn nên xử lý các ca sọ não chuyên nghiệp bảo toàn mạng sống cho nạn nhân.

Sóc nhỏ

Xe tăng
Cụ suy nghĩ trước khi comment. Không ai chủ ý gây tai nạn đâu.
1. Họ là phụ nữ.
2. Có thể họ sợ bị đánh.
Do đó họ chọn giải pháp ngồi trong xe, không bỏ chạy là được.
Chứ như nhiều cụ trên này lấy ví dụ ở quê em thế này thế nọ thì các cụ chẳng coi luật pháp của XH này ra gì. Các cụ suy nghĩ như vậy thử hỏi bao giờ VN tốt hơn. Hãy chắt lọc lấy những văn hoá tốt đẹp, loại bỏ những văn hoá xấu. Văn hoá không học đc ở trường học đâu.
Cụ có nghĩ thời gian gọi đc cơ quan chức năng đến thì nạn nhân thiệt mạng rồi ko?

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc bài này xem, nếu đúng như bài báo thì cụ có xem là phù hợp với tình hình không
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/lam-cu-ba-gay-tay-nu-tai-xe-ngoi-trong-oto-suot-mot-gio-3179244.html
Thế theo bác phải làm thế nào, người phụ nữ lái xe bắt buộc phải xuống xe xem tình hình mới là đúng sao!?

Trong trường hợp này, còn chưa xác định được nguyên nhân gây tai nạn nhé. bản thân người viết báo cũng đâu phải là người chứng kiến từ đầu đến cuối sự việc.

pnew

Xe điện
Thế theo bác phải làm thế nào, người phụ nữ lái xe bắt buộc phải xuống xe xem tình hình mới là đúng sao!?

Trong trường hợp này, còn chưa xác định được nguyên nhân gây tai nạn nhé. bản thân người viết báo cũng đâu phải là người chứng kiến từ đầu đến cuối sự việc.
Không cần biết đúng sai thế nào, đã va chạm với ngưới khác (nhất là cụ già 71 tuổi) thì phải có trách nhiệm. Lấy lý do sợ bị đánh cố thủ trên xe ngay cả CA phường có mặt cũng không thèm xuống thì không thể gọi là phù hợp, không thể gọi là "người" được mà chỉ là "con" thôi.