[Funland] Đam mê chơi gỗ - Thú vui hàng ngày

Gato2009

Xe điện
Đúng rùi cụ ơi, nhưng tư duy thì khác nhau cụ ơi, thợ kỹ làng nghề mình cũng chỉ giáp tới 800-1500 là cùng trong khi đó hàng kỹ Trung quốc họ giáp tới 5000-6000 là đại trà. Tư duy mình thì cứ cốt gỗ tốt là được (tốt gỗ hơn tốt nước sơn), còn ông Trung quốc ngoài cốt gỗ tốt thì hàng ngang (mộng mẹo phải chuẩn) và khâu hoàn thiện cũng được đặt lên hàng quan trọng, hoàn thiện kỹ sản phẩm sẽ được nâng lên một tầm mới và đôi khi tiền hoàn thiện còn quá cả tiền gỗ và tiền công đóng 1 bộ bàn ghế đó cụ ah, mình ít người dám chơi vậy lắm
Em mới dùng giấy 2000 mà đã thấy gớm rồi mà nó dùng loại 4/5 k thì không biết nó như nào, kinh thật!
Thực ra nếu gỗ tốt, tom gỗ mịn thì hoàn thiện nó nhanh, chứ mấy loại gỗ kém thì đúng là công hoàn thiện rất tốn.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Dáng nó đây cụ nhé, đường kính được 30. Thấy bảo là vân 3D, hiếm hơn vân cám. Chuẩn nu hương, e mù tịt về gỗ nên chỉ biết thế
Bình này tầm 2x triệu em báo để cụ đối ngoại lại nhé 😊

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cậu em vừa lên được cặp Minh đế hương sần đặc biệt, hàng đã về chủ người Hà Nội các cụ xem vui nhé. Dòng sần này được đánh giá hàng tóp chưa có tấm nào vượt qua được

saphia2008

Xe tải
Cậu em vừa lên được cặp Minh đế hương sần đặc biệt, hàng đã về chủ người Hà Nội các cụ xem vui nhé. Dòng sần này được đánh giá hàng tóp chưa có tấm nào vượt qua được
Sần loang to này nhìn đẹp hơn hẳn sần loang nhỏ, bộ này hoàn thiện lên thì ko có điểm gì để chê nữa rồi

Vanduccb

Xe buýt
Câu chuyện số 1 - Bộ bàn ghế đầu tiên
Bộ bàn ghế đầu tiên em tự tay bỏ tiền ra mua là bộ bàn ghế Minh Hồng tay 10 gồm 10 món bằng gỗ hương Lào em nhớ rơi vào năm 2007. Đây là bộ bàn ghế đầu tiên em mua cũng là là khởi điểm của quá trình em theo nghiệp chơi gỗ. Ngày đó còn bỡ ngỡ lắm chả biến đến Đồng Kỵ ở đâu Vân Hà ở đâu chỉ biết năm đó sau một khoảng thời gian đi làm nên muốn mua một bộ bàn ghế lớn hơn cho bố mẹ. Lúc này nhà em đang dùng bộ Guột Cúc nhà dùng đã lâu (không biết em gọi tên có đúng ko nữa) 6 món gỗ trắc mà mãi sau này em mới hiểu giá trị và vẻ đẹp của gỗ trắc thật khó có loại gỗ nào sánh được.
Tết năm đó về quê Nghệ An ông già đưa em qua xưởng gỗ của ông chú người quen của bố em, sau này xưởng gỗ này là một trong những xưởng gỗ to nhất ở Nghệ an năm em vào chơi lần đầu đã thấy bạt ngàn là gỗ, những lô gỗ hương tới vài trăm khối những năm đó gỗ hương nhiều vô kể các cụ à. Ông chú làm tất cả từ gỗ Mỹ nghệ tới Nhà gỗ và gỗ dân dụng xưởng gỗ nằm ngay giữa trung tâm thị trấn huyện luôn. Phải nói chỗ ông chú em làm rất cẩn thận nhất là món sàn gỗ, cửa gỗ và nhà gỗ duy chỉ có cái giá thì chát thôi rồi. Xưởng gỗ này giờ vươn ra cả nước công trình chủ yếu làm ngoài Hà nội và Sài gòn.
Em gặp và choáng ngợp tự nhủ đây đúng là địa chỉ mình cần tìm và suốt gần 10 năm sau đó em toàn mua đồ ở đây mà quên mất rằng gần ngay gần Hà nội có làng Đồng Kỵ và làng Vân Hà nổi tiếng về gỗ mỹ nghệ. Em nói luôn nhu cầu cháu muốn tìm bộ bàn ghế to to và nhiều món chút ông chú chỉ ngay ra bộ bàn ghế mới làm xong chính là bộ Minh hồng này và em mua luôn không lăn tăn gì lúc đó chỉ thấy to to hợp hợp là xuống tiền luôn chứ chưa định hình được cách chơi hay lưu tâm gì về giá trị sau này. Ngày đó gỗ nhiều lại toàn gỗ hộp gỗ đẹp đều màu, đóng dày dặn chỉ duy nhất có kỹ thuật đục chạm và hoàn thiện ngày đó chưa bằng bây giờ, cho đến hiện tại em vẫn giữ bộ bàn ghế này làm kỷ niệm và bộ chính em dùng trong phòng chơi gỗ của em giờ lại là bộ Guột cúc gỗ trắc ngày nào em hắt hủi không dùng.
Bộ Minh hồng tay 10 gồm 10 món gỗ Hương Lào đây các cụ em giờ đặt trên sân thỉnh thoảng lên ngồi nhớ ngày đầu bỡ ngỡ

Còn đây là bộ Guột Cúc gỗ Trắc ngày nào em đã hắt hủi giờ nó lại được đặt ở nơi xứng đáng với giá trị của nó.

Bộ này của cụ đẹp. Em có bộ bàn ghế ko biết loại gì

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Gụ ta sau vài năm sử dụng sẽ xuống màu, nên cụ Caphe mộc nên cân nhắc không gian chung cho hợp. Vd cái sập này khoảng 25- 30 năm và cái tủ chè khoảng trên 40 năm, đều là gụ ta, xuống màu đậm nhưng comple.

Hôm giáp Tết rảnh rỗi em si sáp dưỡng gỗ, tắt bớt đèn rọi trực tiếp:
Cụ Chuột ơi, giờ sập gụ ta chắc khó mua cụ nhỉ? Đợt này e định mua 1 bộ mà giá cả lung tung phèng, hầu hết đều gụ Lào