[Funland] [Đàm đạo Lịch sử] Chuyện chưa kể về Lý Chiêu Hoàng - nữ hoàng đế duy nhất trong lịch sử

cuadong

Xe buýt
Klq tới chủ đề, nhưng hồi bé em có đọc truyện Đội du kích thiếu niên Đình Bảng thấy hay và hâm mộ các nhân vật trong đó lắm, ko biết có phải truyện dựa trên sự kiện có thật không
bẩm cụ đúng ạ. Tròn 70 năm thành lập Đội Thiếu niên du kích Đình Bảng (1949-2019) nay 2024 rồi ạ

cuadong

Xe buýt
Vua Huệ Tông lại bị trúng phong =>đến thờiđại ta có phương pháp chữa koạ. E đang có dấu hiệu mà lại là thường dân áo vải

vừa đi vừa láii

Xe container
Klq tới chủ đề, nhưng hồi bé em có đọc truyện Đội du kích thiếu niên Đình Bảng thấy hay và hâm mộ các nhân vật trong đó lắm, ko biết có phải truyện dựa trên sự kiện có thật không
Truyện có thật cụ ạ. Bố của anh bạn em là thành viên của đội.
Ngồi nói chuyện với cụ mới biết, lúc đó lại quên hết cả truyện mặc dù hồi bé đọc mấy lần ;)

cuadong

Xe buýt
Truyện có thật cụ ạ. Bố của anh bạn em là thành viên của đội.
Ngồi nói chuyện với cụ mới biết, lúc đó lại quên hết cả truyện mặc dù hồi bé đọc mấy lần ;)
các đội viên giờ lên tuổi xưa nay hiếm rồi ạ. Cụ thật may mắn đc nghe trực tiếp

Đội Thiếu niên du kích Đình Bảng (tiền thân là Đội Nhi đồng cứu quốc vong hoạt động từ năm 1941) được thành lập ngày 7-11-1949 tại lăng Lòng Chảo (nơi an nghỉ của vua Lý Thái Tổ), nay thuộc phường Đình Bảng, thị xã Từ Sơn. Khi mới thành lập, đội có tên là Đội quân báo thiếu niên gồm 16 đội viên hăng hái, dũng cảm, có nhiệm vụ bí mật theo dõi tình hình địch, làm liên lạc, lấy vũ khí của địch để cung cấp cho du kích, giải cứu cán bộ của ta bị địch bắt và vận động binh lính địch trở về với cách mạng. Năm 1952 Đội đổi tên thành Đội Thiếu niên du kích Đình Bảng. Cho đến nay đã 70 năm trôi qua kể từ ngày Đội Thiếu niên du kích Đình Bảng được thành lập (7-11-1949 - 7-11-2019)

smart_sharp

Xe tăng
Người đời sau vẫn tranh cãi là công hay tội. Nhưng chốt lại vẫn là 1 người phụ nữ chịu quá nhiều bi kịch, đau thương. Số phận truân chuyên đeo bám suốt cả 1 đời.
Em nghĩ chỉ những người không hiểu chuyện mới "đổ tội" cho Lý Chiêu Hoàng thôi. Mới 6 tuổi, con gái (trong thời kỳ nữ quyền rất ít) thì người lớn bảo gì làm nấy thôi. Ngay như cụ Lý Huệ Tông còn không giữ nổi ngôi thì đổ gì tội cho con gái 6 tuổi của cụ ấy.

smart_sharp

Xe tăng
Muốn hay thì làm được thôi, nhưng sẽ bị giang cư mận cào phím là sai lệch lịch sử... tẩy chay...
Chuẩn cụ. Lịch sử, bản thân có rất nhiều góc khuất. Mọi người phải chấp nhận nhiều góc nhìn, nhiều quan điểm thì mới dễ có phim về đề tài này. Chứ đòi phim chỉ có một cách nhìn là trói tay, trói chân đạo diễn và biên kịch rồi.

vừa đi vừa láii

Xe container
các đội viên giờ lên tuổi xưa nay hiếm rồi ạ. Cụ thật may mắn đc nghe trực tiếp

Đội Thiếu niên du kích Đình Bảng (tiền thân là Đội Nhi đồng cứu quốc vong hoạt động từ năm 1941) được thành lập ngày 7-11-1949 tại lăng Lòng Chảo (nơi an nghỉ của vua Lý Thái Tổ), nay thuộc phường Đình Bảng, thị xã Từ Sơn. Khi mới thành lập, đội có tên là Đội quân báo thiếu niên gồm 16 đội viên hăng hái, dũng cảm, có nhiệm vụ bí mật theo dõi tình hình địch, làm liên lạc, lấy vũ khí của địch để cung cấp cho du kích, giải cứu cán bộ của ta bị địch bắt và vận động binh lính địch trở về với cách mạng. Năm 1952 Đội đổi tên thành Đội Thiếu niên du kích Đình Bảng. Cho đến nay đã 70 năm trôi qua kể từ ngày Đội Thiếu niên du kích Đình Bảng được thành lập (7-11-1949 - 7-11-2019)
Em gặp cụ từ năm 92-93, cụ cũng mất cách đây mấy năm rồi.
Cụ theo ngạch công an, giải phóng được phân cho căn biệt thự to đùng nhưng không chịu ở. Cụ ở với lính sau nghỉ hưu thì về với cụ bà ở Đình bảng

fanmu1234

Xe container
Em gặp cụ từ năm 92-93, cụ cũng mất cách đây mấy năm rồi.
Cụ theo ngạch công an, giải phóng được phân cho căn biệt thự to đùng nhưng không chịu ở. Cụ ở với lính sau nghỉ hưu thì về với cụ bà ở Đình bảng
Em co đọc truyện Đội du kích Đình Bảng khi em còn cấp 2, truyện khá dày, chắc phải 200 trang.

Tuổi thiếu niên ngày xưa, xem thấy cũng thích

Có một điều các cụ không chịu nhận ra :D theo em bà LC Hoàng này có lẽ là do tác giả Thù Đổ Trận tạo nên :) vì vậy bà ấy mới được làm ....... vua. Nhưng sau chi bộ nhà Trần thấy không ổn khi không có 1 nam tử chính danh nên đã quây nốt.
Vì bà Dung khi sinh với Lý Sảm được bà chị, thì bà Dung đã lộ bộ mặt, Lý Sảm rất chán đời.
Xem mốc:
Lý Chiêu Hoàng (chữ Hán: 李昭皇; 1218 - 1278), Chiêu Hoàng Đế (昭皇帝)

"Tháng 12 năm 1216, Thuận Trinh Phu nhân Trần Thị Dung được phong làm Hoàng hậu. Từ lúc đó, anh em, thân thuộc họ Trần chiếm hết các chức văn võ quan trọng trong triều. Tự Khánh làm Phụ chính Thái úy, Trần Thừa làm Nội thị Phán thủ. Trần Thừa cho đúc vũ khí, dần dần chấn chỉnh lại quân đội.
Vua Huệ Tông lại bị trúng phong, đau yếu luôn, không đi đâu được, lại không sinh được hoàng tử, chỉ có công chúa.
Tháng 3 năm Đinh Sửu (1217), vua phát điên, nhiều lúc tự xưng là Thiên tướng giáng trần, tay cầm giáo và mộc, cắm cờ nhỏ vào búi tóc và múa hát:
Ta đây là tướng nhà trời,Hôm nay giáng thế cho người sợ oai.
Từ sớm đến chiều không nghỉ, khi múa xong thì đổ mồ hôi, nóng bức khát nước, uống rượu ngủ li bì đến hôm sau mới tỉnh."

1217 còn như này, thì mần gì, ông cay lắm giả điên thôi, lúc đó chi bộ nhà Trần đã kiểm soát toàn bộ, đời nào ông Độ không tranh thủ với tình cũ và tình rất sâu.
Mà 1218 mới sinh ra bà Vua này, tác giả là ai?
[/QUOTE
Nghe có vẻ bùi tai. Nhưng cũng k nhất thiết Huệ
Em nghĩ chỉ những người không hiểu chuyện mới "đổ tội" cho Lý Chiêu Hoàng thôi. Mới 6 tuổi, con gái (trong thời kỳ nữ quyền rất ít) thì người lớn bảo gì làm nấy thôi. Ngay như cụ Lý Huệ Tông còn không giữ nổi ngôi thì đổ gì tội cho con gái 6 tuổi của cụ ấy.
chuẩn cụ

Chuẩn cụ. Lịch sử, bản thân có rất nhiều góc khuất. Mọi người phải chấp nhận nhiều góc nhìn, nhiều quan điểm thì mới dễ có phim về đề tài này. Chứ đòi phim chỉ có một cách nhìn là trói tay, trói chân đạo diễn và biên kịch rồi.
Tâm lý bài Trung Quốc còn rất nặng nề nên e là làm phim cổ trang sẽ rất khó. Vì mặc đúng như các cụ thì nhìn sẽ rất giống TQ

Dream Thai

Xe điện
"Đời sau" là chỉ mấy sử gia phong kiến thôi cụ, và cũng chỉ liên quan đến việc bà Lý Chiêu Hoàng không được đưa vào thờ ở Đền Đô chung với các vị vua Lý khác. Còn bây giờ hiện đại rồi, thông tin cũng quá đầy đủ, bao nhiêu sóng gió cung đình lên phim hết cả rồi thì chẳng ai cho rằng một đứa trẻ 7 tuổi là có tội cả ạ.

Cụ xem thêm giải thích ở đây:
View attachment 8347147
Vụ nhường ngôi mà ko thành, vớ vẩn Trần thủ Độ bị chu di cửu tộc ấy chứ, tội này nhớn lắm

smart_sharp

Xe tăng
Vụ nhường ngôi mà ko thành, vớ vẩn Trần thủ Độ bị chu di cửu tộc ấy chứ, tội này nhớn lắm
Lúc đấy, với thế của họ Trần như vậy, nếu không thành thì nghĩa là một nhà khác về nắm quyền và họ Trần,như cụ nói phải chạy bán sới nếu không muốn bị diệt cả họ.

Gionam72

Xe lăn
Cụ họ Trần này là đạo diễn đại tài rồi. Sắp xếp nhân sự hết rồi mới làm cái lễ nhường ngôi này chứ.
Giống như Bảo Đại trao ấn và kiếm sau này thôi. Nó chỉ còn là lễ tượng trưng. Để lịch sử sau này không có cớ để phán xét.

XSim

Xe container
Có một điều các cụ không chịu nhận ra :D theo em bà LC Hoàng này có lẽ là do tác giả Thù Đổ Trận tạo nên :) vì vậy bà ấy mới được làm ....... vua. Nhưng sau chi bộ nhà Trần thấy không ổn khi không có 1 nam tử chính danh nên đã quây nốt.
Vì bà Dung khi sinh với Lý Sảm được bà chị, thì bà Dung đã lộ bộ mặt, Lý Sảm rất chán đời.
Xem mốc:
Lý Chiêu Hoàng (chữ Hán: 李昭皇; 1218 - 1278), Chiêu Hoàng Đế (昭皇帝)

"Tháng 12 năm 1216, Thuận Trinh Phu nhân Trần Thị Dung được phong làm Hoàng hậu. Từ lúc đó, anh em, thân thuộc họ Trần chiếm hết các chức văn võ quan trọng trong triều. Tự Khánh làm Phụ chính Thái úy, Trần Thừa làm Nội thị Phán thủ. Trần Thừa cho đúc vũ khí, dần dần chấn chỉnh lại quân đội.
Vua Huệ Tông lại bị trúng phong, đau yếu luôn, không đi đâu được, lại không sinh được hoàng tử, chỉ có công chúa.
Tháng 3 năm Đinh Sửu (1217), vua phát điên, nhiều lúc tự xưng là Thiên tướng giáng trần, tay cầm giáo và mộc, cắm cờ nhỏ vào búi tóc và múa hát:
Ta đây là tướng nhà trời,Hôm nay giáng thế cho người sợ oai.
Từ sớm đến chiều không nghỉ, khi múa xong thì đổ mồ hôi, nóng bức khát nước, uống rượu ngủ li bì đến hôm sau mới tỉnh."

1217 còn như này, thì mần gì, ông cay lắm giả điên thôi, lúc đó chi bộ nhà Trần đã kiểm soát toàn bộ, đời nào ông Độ không tranh thủ với tình cũ và tình rất sâu.
Mà 1218 mới sinh ra bà Vua này, tác giả là ai?
Lâu lâu nói nhảm không có nghĩa là điên, điên không có nghĩa là vô sinh :D

Cái cụ nói chỉ là thuyết âm mưu thôi, thích thì tin chứ có bằng chứng gì đâu. Danh nghĩa vẫn là vợ chồng, con sinh ra đương nhiên là của chồng rồi trừ khi có bằng chứng phản bác rõ ràng, ở đây lại là vợ chồng nhà vua muốn léng phéng mà dễ à :))

Lâu lâu nói nhảm không có nghĩa là điên, điên không có nghĩa là vô sinh :D

Cái cụ nói chỉ là thuyết âm mưu thôi, thích thì tin chứ có bằng chứng gì đâu. Danh nghĩa vẫn là vợ chồng, con sinh ra đương nhiên là của chồng rồi trừ khi có bằng chứng phản bác rõ ràng, ở đây lại là vợ chồng nhà vua muốn léng phéng mà dễ à :))
Với cả dù là con trai hay con gái thì kịch bản vẫn thế. Chẳng qua do Huệ Tông k sinh đc con trai nên mới có trường hợp hy hữu Lý Chiêu Hoàng lên ngôi.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Công tội gì cụ, khi e Hoàng lên ngôi thì quyền lực đâu có còn nằm trong tay nhà Lý
Vâng, đây là cái nhìn cảm thông, cởi mở và công bằng của thế hệ chúng ta với chuyện này. Chứ thời phong kiến và nhất là con cháu họ Lý ngày đó vẫn coi bà có tội khi để mất ngôi vua của dòng họ. Dù khi lên ngôi bà không có thực quyền và sau nhường ngôi, nhưng sự thật là bà đã làm vua 2 năm, có lễ đăng quang chính thức và được sử sách ghi lại. Nhưng khi con cháu làm đền Đô thờ các vị vua họ Lý, bà không được thừa nhận, không được thờ trong Đền mà phải thờ riêng. Nói chung là công chúa đó, huyết thống hoàng gia đó, vua đó, hoàng hậu đó, nhưng cuộc đời toàn bi kịch.