[Funland] Dalit- tầng lớp dưới đáy xã hội ở Ấn Độ

BMW_6688

Xe container

Ở Việt Nam, nếu nghèo khó nhưng học giỏi, có chí tiến thủ thì may ra có thể phất lên. Tầng lớp Dalit ở Ấn Độ thì không như vậy, họ mới sinh ra đã bị định sẵn tư tưởng: "mình là chân của thần, dù có cố như nào cũng không ngóc đầu lên được" thập chí bị hắt hủi, không chạm vào vì gắn mác là xui xẻo. Nhìn vào có thể thấy họ có vẻ mê tín; nhưng con người từ khi sinh ra, nếu được dạy điều gì, chúng thường tin đó là sự thật, và niềm tin này dần được truyền từ thế hệ này sang thế hệ khác, như người Trung Quốc và một số người Việt xưa có niềm tin nếu không sinh con trai có thể được xem là thiếu may mắn. Tôn giáo đi liền với chính trị quả thật không sai.

Cháu cảm thấy thật may mắn khi sinh ra trong hoàn cảnh mà có thể tự chủ cuộc sống của mình. Cảm ơn trời đã ban cơ hội quý giá để có thể sống và nỗ lực hết mình. Hãy sống thật ý nghĩa và trân trọng cuộc đời.

Có cccm nào đã từng đến Ấn Độ chưa ạ Cháu nghe nói rằng hệ thống đẳng cấp hiện nay đã được xoá bỏ, chính phủ cũng đã thực hiện nhiều chính sách hỗ trợ người Dalit. Liệu thông tin này có chính xác không ạ?
E sang và thấy đúng là như vậy thật. Kể cả Cụ có là triệu phú nhưng xuất thân của cụ là tầng thứ 4 là Dalit thì trong mắt các tầng lớp khác cao hơn thì cụ cũng vẫn bị coi rẻ

ducati1

Xe buýt
Em thắc mắc là:

1. Làm thế nào người ta nhận ra đó là người Dalit, trong hồ sơ giấy tờ có ghi chủng tộc Dalit không?

2. Sao người Dalit không cải trang, hoặc làm fake hồ sơ giấy tờ của mình?

3. Trong quá khứ việc hình thành tầng lớp này thế nào? Họ là một tộc người của India hay cũng giống người India khác nhưng nghèo quá, và ở thời điểm quá khứ khi một vương triều nào đó lập ra khái niệm Dalit thì những người nghèo lúc đó tự nhiên đen đủi bị gán mác này và mãi mãi về sau.
1.Dalit theo Bà la môn giáo( aka Hindu giáo) không phải là chủng tộc mà là 1 giai tầng( tiện dân- tức là ngang súc vật). Bên Ấn nhìn họ tên có thể đoán được giai tầng.
2. Ở phần khai sinh khó fake được nguồn gốc vì hệ thống camera chạy bằng cơm và trong hoạt động tôn giáo.
3. Hệ thống hình thành giai cấp duy trì từ lúc tầng lớp thống trị Bà la môn giáo nó khai sinh và giai cấp này là mãi mãi. Tổ tiên Dalit thì con cháu tất nhiên chỉ là Dalit.
Hệ thống giai cấp này chỉ áp dụng cho Bà la môn giáo tuy nhiên với dân Bà la môn giáo thì các dân tôn giáo khác đều là Dalit.

sudichat2002

Xe container
Thế một anh trai đẳng cấp Brahman quan hệ với 1 chị Dalit thì khi sinh ra đứa con là đẳng cấp nào ?
Con sẽ theo đẳng cấp cao hơn cụ ạ, nhưng anh trai Brahman thì là không bao giờ xơi chị Dalit, vì coi là không cùng đẳng cấp, không tiếp xúc, mà chị Dalit dù có nỗ lực như thế nào cũng không thể tiếp cận được anh Brahman, nên việc nâng level dù vô tình hay cố ý cũng là cực cực kỳ khó ạ

sudichat2002

Xe container
Em xem 1 số thông tin thì thấy bên Ấn đa phần là hôn nhân sắp đặt. Hai gđ hứa gả cho nhau. Ko biết thông tin này có đúng ko và tỉ lệ khoảng bao nhiêu % ạ?

Mà bên ấy có nghề nhạy cảm ko các cụ? Kiểu đồ sơn ấy.
Hôn nhân sắp đặt tỷ lệ lớn lắm cụ, cùng đẳng cấp với nhâu thì lấy nhau, rất khó để cố tình để nâng level hay bị hạ level
Nghề nhạy cảm cũng phổ biến lắm, do phụ nữ bên đó không được coi trọng vì không phải nguồn lao động chính nên chỉ đẻ con trai, đâm ra thừa nam thiếu nữ nặng

QMintech

Xe tăng
K biết có phải vì tín ngưỡng không mà họ bảo thủ.
E đã từng thử thuyết phục mấy cậu trai trẻ dạy yoga ăn đũa, chuyện là chỗ trung tâm tụi e tập có khoảng 10 thầy dạy yoga Ấn trẻ trẻ. Tùy theo giờ giấc tập mà gặp người này người kia. Bọn e mời mấy e đó đi ăn món Việt Nam họ nhất định không ăn nói k biết xài đũa, tụi e bảo rất dễ xài thử tập xài đũa ăn phở VN ngon lắm...nhưng toàn bị từ chối. E còn nói tụi mày qua đây VN ăn đũa gia đình đâu biết sao sợ chi, k là k nhé họ về tự nấu ăn.
Cứ có thầy yoga nào mới là hội chị e cá nhau mời đi ăn món VN xem sao mà chưa bao giờ thành công.
Mợ có biết tại sao mấy anh ăn bốc này món Yoga giỏi thế?

Mũi tên bạc

Xe container
Các cụ muốn hiểu về xung đột đẳng cấp ơ

Mấy chục người Ấn ko đại diện cho tất cả, ngôn ngữ hàng ngày của họ là tiếng Hindi. Thời trc người Anh cai trị thuộc địa Ấn cũng chỉ đào tạo một số ít bộ phận người Ấn để làm việc và để cai trị bộ phận còn lại. Vậy ko nên mặc định là cứ người Ấn thì thạo tiếng Anh, những người cụ làm việc cùng là được ăn học đàng hoàng rồi.
Giáo dục đại học của họ sử dụng tiếng Anh là nhiều cụ ạ; nên có thể em toàn làm việc với kỹ sư của họ!

Bemagauvn

Xe điện
Em khiếp nhất tụi Ấn là Phim ảnh, với chia sẻ clip xe khách đi bên đó…😭.
Chạy xe khách bên đó thì phần còn lại của thế giới gọi bằng cụ 🙏.
Chắc cũng tầng lớp này. Mạng người quá rẻ !

Harry.pt

Xe máy

Cháu cảm thấy thật may mắn khi sinh ra trong hoàn cảnh mà có thể tự chủ cuộc sống của mình. Cảm ơn trời đã ban cơ hội quý giá để có thể sống và nỗ lực hết mình. Hãy sống thật ý nghĩa và trân trọng cuộc đời.
Ngẫm lại ở VN còn sướng chán, thử ngẫm nếu mình sinh ra ở Ấn Độ mà ở tầng lớp Dalit thì ko biết sẽ kinh khủng như thế nào.

rachfan

Xe container
Em xem 1 số thông tin thì thấy bên Ấn đa phần là hôn nhân sắp đặt. Hai gđ hứa gả cho nhau. Ko biết thông tin này có đúng ko và tỉ lệ khoảng bao nhiêu % ạ?

Mà bên ấy có nghề nhạy cảm ko các cụ? Kiểu đồ sơn ấy.
Đúng bên Ấn đa phần là hôn nhân sắp đặt cụ ợ, và tỉ lệ rất cao. Theo bài báo này:
.

thì đến hơn 90% hôn nhân ở Ấn là sắp đặt.

Còn nghề nhạy cảm thì bên Ấn đầy cụ ợ. Ấn (và Pakistan) cho phép hành nghề nhưng không cho phép hành nghề có tổ chức (nhà chứa) nhưng ở các thành phố lớn thì có đầy, chính quyền mắt nhắm mắt mở.

nhapnhomsv

Xe tăng
1 đât nước bảo thủ như Ấn thì còn lâu mới bỏ đc giai cấp và hệ tư tưởng giai cấp, vì nó ăn sâu vào tiềm thức rồi. Con nhỏ sinh ra ở tầng nào thì sẽ nhận đc sự giáo dục cả theo ý nghĩa tốt và xấu về các tầng lớp khác.

Cho nên nếu các bác có cơ hội làm việc/cộng tác với người Ấn/gốc Ấn thì cũng là 1 cơ hội để biết thêm về dân tộc Ấn.
Bản thân em tiếp xúc khá nhiều, cả nhân viên bình thường và nhân sự cấp cao. Đúng là tầng lớp cao, làm ở vị trí cao thì tư duy và phong thái họ khác hẳn người tầng lớp dưới.
Cty em từ hồi tụi Ân lãnh đạo thì nát như tương, thua xa Singapore trước kia.

maximax903

Xe điện
Đúng là không cao giờ có chuyện đó các cụ ạ. Với người đẳng cấp cao ở Ấn thì Dalit là 1 cái gì đó rất hạ đẳng, chạm vào đã ghê sợ chứ chưa nói quan hệ.

Còn nếu vì 1 lý do rất bất thường nào đó mà chuyện ấy xảy ra (tại Ấn độ) thì chắc chắn chị Dalit và đứa con sẽ bị giết vì dám xúc phạm tầng lớp cao quý.
Ấn Độ cũng khá nhiều tỷ phú nổi tiếng mà quan niệm của họ em thấy có vẻ đi ngược lại sự phát triển nói chung nhỉ? Vậy hôn nhân của tầng lớp cao được tạo ra có sự chỉ định của phụ huynh thì cũng quanh quẩn chỉ có vậy vì số lượng quá nhỏ bé so với thành phần thấp hơn. Được cái con cháu đội đẳng cấp cao học hành ở các trường nổi tiếng thế giới nên nó cũng khác. Sau quay về làm cho tập đoàn gia đình và lại phát triển lên tiếp.

langriser

Xe tải
Cho mình hỏi sự phân chia các giai tầng này bắt đầu từ lúc nào vậy ? Bên Ấn không có khởi nghĩa nông dân à ?

XSim

Xe container
Em đọc nhiều nghiên cứu họ nói rằng quan điểm phân biệt đẳng cấp dựa trên màu da (chủng tộc) là một nhầm lẫn (myth) chủ đích của thực dân Anh. Thực tế các đẳng ở Ấn trải đều trên khắp các khu vực, các màu da, chứ không phải cứ màu da sáng là đẳng cao hơn màu tối.

Trước khi bị Anh xâm chiếm thì xã hội Ấn vốn đã phân chia đẳng cấp rồi nhưng dựa vào sự thuần khiết tinh thần (purity) chứ không phải chủng tộc / màu da. Người Anh đến, để dễ hợp thức hóa sự thống trị của mình, họ cổ vũ thuyết phân biệt đẳng dựa vào màu da bởi họ cũng mang màu da trắng là dòng máu Aryan cao quý. Đấy cũng là giai đoạn chủ nghĩa ưu sinh, phân biệt chủng tộc đang thịnh hành (trong cả xã hội lẫn giới khoa học chính thống). Chính tên gọi Aryan có nguồn gốc từ Ấn Độ được Hitler sau này dùng để gọi tên chủng tộc thượng đẳng của mình.

7usd

Xe điện
Làm ăn với bọn Ấn này bực bỏ mẹ. Ví dụ cụ bảo nó sơn tường thì nó làm đúng sơn tường. Nó ko bảo cụ là phải đánh giấy ráp cho nhẵn rồi hẵn sơn. Đây nó kệ mẹ. Sơn xong lại phải làm lại. Kiểu kiểu vậy.

XSim

Xe container
Cho mình hỏi sự phân chia các giai tầng này bắt đầu từ lúc nào vậy ? Bên Ấn không có khởi nghĩa nông dân à ?
Phân chia đẳng trong xã hội Ấn có từ cả nghìn năm trước rồi nhưng có thể vốn nó không phân biệt đối xử một cách khắc nghiệt như ta thấy bây giờ. Nhiều nhà nghiên cứu đưa ra giả thiết chính thực dân Anh mới là thủ phạm thúc đẩy sự phân biệt đối xử giữa các đẳng như thế, để phục vụ mục tiêu cai trị thuộc địa Ấn.

Sự phân biệt vốn vẫn luôn tồn tại trong xã hội, nhất là xã hội phong kiến. Như VN người Kinh người Mường vốn cùng dân tộc, sau bằng một sự phân chia nào đó thành hai sắc dân khác nhau và có một sự phân biệt nhất định. Hay người thành thị và người nhà quê, người trong làng với người xóm bãi (các cụ xem phim Lời nguyền của dòng sông thì biết), ... Sự phân biệt thường theo nghĩa không thấy giống nhau thì không chơi với nhau chứ không hẳn ai cao hơn ai một cách rõ ràng. Ngay trong ý nghĩa nguồn gốc các đẳng của Ấn thì các đẳng đại diện cho các bộ phận khác nhau của một con người, thực hiện các chức năng nhiệm vụ khác nhau chứ không mang nghĩa phân biệt đối xử như sau này.

sweet dream

Xe đạp
Nhân tiện cháu cũng khá thắc mắc vụ 4500 khách Ấn Độ sang Việt Nam. Vụ đó có gì mà được lên báo vậy ạ? Năm 2023 tổng số khách du lịch quốc tế đến Việt Nam đạt 12,6 triệu lượt mà đây 4500 khách thôi sao được quan tâm nhiều quá

hitle888

Xe điện
Đội ấn này nó phân biệt thật sự ạ, và bản thân cái chú Dalit ấy cũng mặc nhiên coi đấy là điều đúng.
Bên em trước có mấy chú chuyên gia ấn, hộ chiếu quốc tế hẳn hoi ạ, sinh hoạt chung họp hành thì ok bình đẳng, tuy nhiên ở chỗ riêng thì nó phân biệt ra mặt luôn, ví dụ vào thang máy đông thì không sao, nhưng có mình chú level cao thì chú thấp bố bảo dám vào đứng cạnh

sudichat2002

Xe container
Đội ấn này nó phân biệt thật sự ạ, và bản thân cái chú Dalit ấy cũng mặc nhiên coi đấy là điều đúng.
Bên em trước có mấy chú chuyên gia ấn, hộ chiếu quốc tế hẳn hoi ạ, sinh hoạt chung họp hành thì ok bình đẳng, tuy nhiên ở chỗ riêng thì nó phân biệt ra mặt luôn, ví dụ vào thang máy đông thì không sao, nhưng có mình chú level cao thì chú thấp bố bảo dám vào đứng cạnh
Phân biệt kiểu gì cụ nhể, ý em hỏi là đang không phải ở Ấn ấy cụ?