Daihatsu Feroza - Độc hành ký Mường Tè - Mường Nhé - Những kỷ niệm khó phai

Heosua_HN

Xe điện
Chào các cụ,
Đồng hồ đã điểm qua con số 12 từ lâu, và em lại ngồi lọ mọ bên máy tính.

Tivi ngoài phòng khách vẫn bật, cho có tiếng người, tiếng nước bể cá róc rách, và em ngồi ghi lại những chặng đường vừa qua.

Đã gần 1 năm không viết bài trên Câu chuyện các chuyến đi, ngón tay va vào bàn phím thật là lóng ngóng. 1 năm rồi các cụ ạ, cái cảm giác ngại ngùng khi lại bắt đầu một cái gì đấy. Cảm giác phải vượt qua những cái đã ghìm mình lại suốt 1 năm qua, cái tính ỳ dần dần đã thành một thói quen đáng sợ.

Một năm, có biết bao thăng trầm trên nhiều mặt, nếu như không nói là hầu hết các mặt. Bận, ừ, có bận, nhưng phải chăng là đã có lúc nản và chỉ muốn buông xuôi, và phải cố gắng dìu mình dậy bằng các chuyến đi, chuyến đi nối tiếp chuyến đi, cứ có thời gian là sẽ đi, chứ mỗi lần dính bệnh hay có việc nằm một xó, lóp ngóp luẩn quẩn nghĩ chuyện đời thì chết mất. Vẫn giật mình mỗi lúc nhập Log in vào bàn phím, cái từ Heosua nó dễ dàng chuyển thành Héo úa từ lúc nào, lại tự nhủ mình không bao giờ được Héo dễ dàng, thế rồi cũng đã một năm.

Heosua_HN

Xe điện
Du hành. Mỗi người du hành đều có 1 lý do riêng, không, đúng nhất là một hoàn cảnh riêng, một xuất phát điểm riêng.

Ngoại trừ vì công việc ra thì có lẽ điểm chung nhất vẫn là tìm kiếm một cái gì đó khác với cái cuộc sống thường ngày. Người đi thăm những vùng đất mình chưa được đặt chân, để chinh phục chính mình, có người chỉ cần đi xa, thậm chí chút chút xa thôi, và hưởng thụ niềm vui cùng gia đình, bạn bè, người yêu, người tình, có người đi tìm sự thanh tịnh trong tâm hồn, thoát khỏi những ngày dài căng thẳng.

Có người du hành phải có bạn mới vui, hoặc mới an tâm, thì lại có những người ưa thích niềm vui cô độc, chút mạo hiểm, cô độc thường xuyên hay thi thoảng cô độc cho thêm phần gia vị. Và cũng có người nếu không dám chắc cơ hội sẽ tới lần thứ hai (ngay cả cái cơ hội này nó cũng có nhiều cái cần bàn, nào là Gấu giận/chưa có Gấu/Gấu mẹ Gấu con đi chơi, tự nhiên công tác dài ngày được nghỉ phép, tiện chuyến công tác xa, v.v...), thì cái liều nó vẫn thúc cái chân ra đi, dù cô độc, dù là chưa có hoặc lỡ duyên với những bạn đồng hành khác.

Nhiều hoàn cảnh, nhiều yếu tố, để rồi trên con đường du hành, tùy duyên, mà ta lại có thể gặp được những người bạn đồng hành, dù là một chặng đường xa, hay chỉ là quãng ngắn.

Chung quy là nhiều lý do, nhưng chuyến độc hành của em lại bắt đầu như vậy đấy các kụ ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
30/4. Ngày này 2 năm trước, Feroza cùng em qua những cung đường

- 2012: Y Tý - Mường Hưm-Ngọc Chiến
http://www.otofun.net/threads/357735-doc-hanh-tay-bac-ky-ha-noi-y-ty-muong-la-va?highlight=

- 2013: Phiêu diêu miền Tây Nam Bộ (sẽ có lúc em quay lại viết nốt dự án đột nhiên đứt mạch này)
http://www.otofun.net/threads/530126-daihatsu-feroza-5-ngay-4-dem-phieu-dieu-noi-mien-tay-song-nuoc?highlight=

Và 2014, đích đến sẽ là điểm cực Tây - A Pa Chải, cùng địa đầu nơi con Sông Đà đổ vào đất Việt. Địa đầu sông Hồng Lũng Pô em đã ghé qua trên đường lên Y Tý, cùng với cực Tây là điểm cực còn thiếu trên đất liền trong bộ sưu tập (sưu tập cho vui thôi, chứ chẳng phải em cố gắng check in gì đâu ạ :P), phải chăng dịp nghỉ dài ngày chính là duyên trời cho chuyến đi này chăng:D

Lịch trình dự kiến:
Ngày 1: Hà Nội - Nghĩa Lộ, nếu còn thời gian thì tiến hẳn Than Uyên
Ngày 2: Nghĩa Lộ (hoặc Than Uyên, tùy vào ngày 1) - Quỳnh Nhai - Mường Lay - Sìn Hồ
Ngày 3: Sìn Hồ - Lai Châu (xin giấy phép Bộ chỉ huy Lai Châu để lên Ka Lăng) - loanh quanh Phong Thổ thăm cửa khẩu
Ngày 4: Phong Thổ - Sìn Hồ - Mường Tè - Ka Lăng
Ngày 5: Thăm Kẻng Mỏ, nơi con sông Đà đổ vào đất Việt, rút về Thu Lũm, lên cửa khẩu U Ma Tu Khoòng, thăm hòn đá trắng, rút về Ka Lăng
Ngày 6: Ka Lăng - Chung Chải - A Pa Chải
Ngày 7: Thăm cột mốc A Pa Chải (hoặc nếu kịp thì thăm trong ngày 6) - rút về Mường Chà/Điện Biên
Ngày 8: Mường Chà/Điện Biên té thẳng về Hà Nội

Lịch trình là như vậy, nhưng từ trước tới giờ em luôn tùy hứng mà đi, theo sức khỏe mà chỉnh lịch trình, cứ tà tà mà tiến, sức khỏe là trên hết :D

Em đặt cái link ở đây để các kụ tiện tham khao lịch trình thực tế của em nhé.
Ngày 1: Hà Nội - Bản Hốc Văn Chấn
Ngày 2: Văn Chấn - Quỳnh Nhai - Mường Lay
Ngày 3: Mường Lay - Mường Tè
Ngày 4: Mường Tè - Ka Lăng - Kẻng Mỏ - Chung Chải - A Pa Chải - Mường Nhé - Chà Cang
Ngày 5: Chà Cang - Điện Biên - Mộc Châu
Ngày 6: Mộc Châu - Hòa Bình - Hà Nội

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
A Pa Chải thì mãi nhớn lên em mới biết, cơ mà Mường Tè thì từ bé chắc ai cũng đã từng nghe. Em bị ân tượng trên OF từ bài đi Tà Tổng năm 2009 của cụ Land
http://www.otofun.net/threads/92690-chua-di-chua-biet-muong-te-di-roi-moi-thay-vai-te-ra-luon-vai-te-ra-luon

Và chi tiết hơn ở thớt thượng nguồn sông Đà năm 2012 của cụ OF già mà chân cứng gân căng chuyên gia cột mốc lừng danh Thái Phượt :P
http://www.otofun.net/threads/488013-thuong-nguon-song-da-mot-goc-nhin-khac-ve-tay-bac/page5

Để chuẩn bị cung này em đã lục tung OF và Google + nhận được tư vấn rất tận tình từ các cụ tiền bối Thái Phượt + anhgia => thế thì còn sợ gì mà chưa đi nữa nhỉ (thực ra cũng hơi có chút sợ, vì đã đầu mùa mưa rồi, nhưng thôi, kệ, quẩy leeeeeeen) :D

... Cơ mà em chào các cụ, em đi ngù đã nhé :P

Chỉnh sửa cuối:

nissan CFR

Xe tăng
Cụ chưa ngủ dậy ah, e đặt chỗ hóng cụ

buonnon

Xe buýt
Cụ nhanh nhanh tý nhé để e thu về ít kinh nghiệm cho chuyến đi độc hành giống hệt cụ trong tháng này-cám ơn cụ nhiều

Mima08

Xe tải
Xếp chỗ ngồi hóng ảnh của cụ;))

buffalo

Xe tăng
Ngồi xem lại tuyến Pác ma - Mù cả - Mường nhé của Bác, chuyến độc hành của em...gấu nhà em hãi mãi :D

thanhin

Đi bộ
Đang hóng ảnh của anh đây ạ ;))

Kenket

Xe điện
Lâu rồi mới thấy lão Heosua pót bài, em ngồi ghé 1 chỗ hóng chuyến đi của lão ! :D

longbe

Xe tải
Mình cũng thích đi độc hành như Bạn lắm nhưng lại sợ Ma ko dám ngủ 1 mình trong Ks..kee

giangsuki

Xe ngựa
Nghe đoạn vào đề của cụ đã thấy thích rồi
Tiếp đi cụ ơi

thanhphong106

Xe đạp
Em thấy chuyến đi của bác không thú vị lắm :-?

anhgia

Xe buýt
Nhìn cái tiêu đề đã thấy nóng hầm hập nhưng vào trong soi lịch trình thấy ngày 1, ngày 3 có vẻ an nhàn quá. Mọi người cứ bình tĩnh nhé, Heosua là chúa có thói quen ngủ ngày cày đêm...

xe vợ mua

Xe tăng
Cụ mở đầu chuyến đi hay quá, em lót dép hóng ảnh của cụ :-w

hoangminh3B

Xe tăng
E cũng hóng bài của cụ Heo sữa..lâu lắm rồi, tưởng cụ đã bẻ bút rùi cơ...e fun ty

Fexx

Xe điện
Lão Heo quay lại bị táo dồi

Hắc Ín

Xe tăng
Chuyến đi của cụ luôn đặc biệt, cơ mà cụ ngủ ác thật :D.