Daihatsu Feroza - Độc hành Đà Lạt ký - QL20 - TL723 - QL1

Kenket

Xe điện
Công nhận em Fe này ngon thật, lão chạy em nó từ HN vào SG hay gửi xe tải cõng vào ?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

minhcuong400

Xe tăng
Công nhận em Fe này ngon thật, lão chạy em nó từ HN vào SG hay gửi xe tải cõng vào ?
Cũng độc hành từ Hà nội vào Sì gềnh đới cụ ợ! Em không biết dẫn link nên cụ sang thớt: "Feroza_ huyền thoại một cuộc tình" để coi kỹ hơn nhá cụ nhá :D

La Pulga

Xe buýt
Cụ Heo sướng thật ! em ngồi hóng chuyến đi của cụ...:D

vitara29y

Xe buýt
Oạch, thôi thì bù lại cho công đợi chờ mòn mỏi, cây điệp vàng cổ thụ đang rộ hoa cứ là đến mê mẩn cả người, hic hic :x Việt Nam mềnh mà có một phố toàn hàng cổ thụ dư lày thì có kém gì Festival Hoa Anh Đào Nhựt Bổn mấy đâu b-)

Em cho Fe tranh thủ tạo dáng chút :P

Điệu điệu hàng hông nữa nhé :P

Rồi thì đến cây này, em đố các kụ là cây gì đây ợ :>

Quả thì là đây các kụ nhớ ;))
Cây này là cây sake lấy trái chiên lên ăn ngon lắm cụ trước cổng nhà em cũng có một cây.

vitara29y

Xe buýt
Ké cụ cảnh Ếch của em chạy xuyên rừng cao su tại Bình Phước

xe vợ mua

Xe tăng
Văn của cụ Heo teen quá mà lại dí dỏm nữa em hóng tiếp, cụ làm 1 ly cho ấm lòng nhé (em thương cụ, sợ cụ bị cảm lạnh vì mới đi đã gặp ướt cánh rùi:D)

otodalat

Xe máy
Rồi thì đến cây này, em đố các kụ là cây gì đây ợ :>

Quả thì là đây các kụ nhớ ;))
quả Sakê thì phải quả này mà chiên giòn như khoai tây và thêm tí votka nữa thì say chết

inochi

Xe điện
Giờ Fe của cụ chinh phục từ Bắc vào Nam không thiếu nẻo đường nào nữa

Heosua_HN

Xe điện
Giờ Fe của cụ chinh phục từ Bắc vào Nam không thiếu nẻo đường nào nữa
Dạ bẩm kụ từ Sài Gòn vào phía Nam vẫn còn nhiều nơi lắm ạ :D

quả Sakê thì phải quả này mà chiên giòn như khoai tây và thêm tí votka nữa thì say chết
Các kụ cho em hỏi với, cái quả này em nghe nói từ nhỏ mà chưa được thử bao giờ, vậy có cần đợi nó chín vàng rồi mới xơi, hay cứ thế này là chiên lên đĩa thôi ạ?=P~

Văn của cụ Heo teen quá mà lại dí dỏm nữa em hóng tiếp, cụ làm 1 ly cho ấm lòng nhé (em thương cụ, sợ cụ bị cảm lạnh vì mới đi đã gặp ướt cánh rùi:D)
Dạ em cũng kính kụ một ly ợ (b)
Cảnh rừng cao su đẹp và lãng mạn quá cụ nhể:D
Hị hị, vâng, em cũng định cắm tripod rồi diễn một đoạn lững thững bắt chước kụ Chánh Tín trong phim, mà tự thấy lởm khởm quá nên cắt luôn kịch bản ạ :D

Cơ mà... nếu như... giá mà... thì cũng tuyệt vời đới kụ ạ =))

Chỉnh sửa cuối:

tuanland

Xe hơi
Website
duhocebt.edu.vn
Vui thật, em cũng hay vi vu, nhưng lan quanh công việc vẫn chưa thực hiện xong chuyến xuyên việt của mình, hic...

Heosua_HN

Xe điện
Vui thật, em cũng hay vi vu, nhưng lan quanh công việc vẫn chưa thực hiện xong chuyến xuyên việt của mình, hic...
Hị hị kụ đừng vội kụ ợ, có duyên rồi sẽ đến lúc thôi mờ. Đợt này em vào phía Nam có việc nên đưa Fe vào cùng luôn, tranh thủ đúng mấy đợt nghỉ dài nên tranh thủ ợ :-bd

@vitara29y: tuần sau kụ còn ở SG không kụ, mấy anh em ngồi tý (b) kụ nhé

Heosua_HN

Xe điện
Úi em mới đọc được cái này, thế mà từ hôm nọ đến giờ em cứ tưởng hoa điệp vàng, hi hi, quê quá :D

http://www.shopcaycanh24h.com/cc/caycanh4/mua-hoa-nu-hoang-no-ro-cay-canh-trong-trong-nha.html
Mùa hoa nữ hoàng nỡ rộ | cây cảnh trồng trong nhà

Hoa Nữ hoàng đang vào mùa nở rộ (khoảng tháng 3 đến tháng 6 âm lịch). Mỗi năm chỉ nở một lần vào giữa mùa khô ở miền Nam sau khi cây trút sạch lá. Đúng như tên gọi, đây là loài cây đẹp rực rỡ nhất trong mùa xuân Sài Gòn. Từng chùm hoa căng tràn nhựa sống sống thỏa sức buông dài theo gió đầy kiêu sa quý phái.
Hoa nữ hoàng còn có tên là Muồng hoàng yến, Muồng hoàng hậu, Hoa lồng đèn, Bò cạp nước, Bò cạp vàng, Osaka, Mai dây, Cây xuân muộn, Mai nở muộn, Hoa Mai Nhật Bản (tên khoa học: Cassia fistula L.), thuộc phân họ Vang của họ Đậu (Fabaceae). Loài cây này có nguồn gốc từ miền nam châu Á, từ miền nam Pakistan kéo dài về phía đông qua Ấn Độ tới Đông Nam Á và về phía nam tới Sri Lanka.
Đây là loài cây trung tính, thiên về ưa sáng, mọc nhanh, chịu hạn tốt. Cây con ưa bóng nhẹ
Hoa Nữ hoàng có thể nhân giống bằng hạt hoặc chiết cành. Có lá kép lông chim. Chùm hoa có cuống dài, mọc ra từ nách lá, buông thòng, từ 30 đến 40 cm, mang từ 10 đến 30 hoa màu vàng. Mùa hoa kéo dài rất lâu từ tháng 4 đến tháng 7 nên trồng làm cảnh rất hay, rất đẹp. Trái dài 40 -50 cm, non màu xanh, già màu đen giống trái ô môi ta gặp. Hạt có thể dùng làm thuốc xổ nhuận trường. Cái đặc biệt ở đây là làm cho Hoa Nữ hoàng nở vào dịp tết nguyên đán, thì bạn chịu khó dùng phương pháp hạn chế nước tưới, xiết cây khô hạn, sử dụng phân NPK (với hàm lượng lân và kali nhiều); khi lá cây xuống màu lặt hết và tưới lại thì cây sẽ ra tược, đơm hoa ngay sau đó. Hiện nay, Hoa Nữ hoàng được nhân giống và bán rất nhiều tại các vườn cây cảnh. Cần chú ý một điều, đây là loại cây thu hút nhiều sâu vì hoa của chúng rất hấp dẫn cho sâu bọ nên trồng ở những chỗ thuận lợi tốt hơn.
Hoa nữ hoàng – nét văn hóa

Hoa Nữ hoàng phát triển tốt tại khu vực nhiều nắng và thoát nước tốt, không thích hợp với điều kiện khí hậu khô cằn hay giá lạnh; mặc dù nó chịu được hạn và mặn.
Hoa Nữ hoàng là quốc hoa của Thái Lan và tại đây nó được gọi là dok khuen; các hoa màu vàng của nó tượng trưng cho hoàng gia Thái. Tại lễ hội hoa năm 2006, Royal Flora Ratchaphruek (มหกรรมพืชสวนโลกเฉลิมพระเกียรติฯ ราชพฤกษ์ 2549), được đặt tên theo loài cây này; ratchaphruek là tên gọi khác của dok khuen.
Hoa Nữ hoàng, được gọi là kanikkonna là hoa tượng trưng cho bang Kerala tại Ấn Độ. Hoa Nữ hoàng có tầm quan trọng lễ nghi trong lễ hội Vishu. Nó còn được gọi là ‘amaltas’ trong tiếng Hindi và Urdu. Tại Ấn Độ, con tem 20 rupi có hình Hoa Nữ hoàng.
Ở Việt Nam mọc hoang dại trong các rừng thưa ở các tỉnh Tây Nguyên như Gia Lai, Kon Tum, Đắk Lắk; nó cũng còn được trồng nhiều ở đô thị như Nha Trang, Đà Lạt, Đà Nẵng, Sài Gòn…
Hoa Nữ hoàng hiện được người ta trồng như một loại cây cảnh trong khuôn viên nhà, chùa chiềng, biệt thự, công viên. Bởi chúng có hoa chùm rất dài, màu vàng tươi, buông thòng hướng địa; là loại cây thân gỗ, có chiều cao từ 5 đến 20 mét, phân thành nhiều cành nhánh. Cây được nhập vào trồng nhiều tại miền Nam Việt Nam ( trước 30/4/1975 có một số cây được sưu tập về trồng tại bờ sông Thị Nghè trong Thảo Cầm Viên Sài Gòn nở hoa vàng đẹp). Hiện nay được trồng nhiều trong các hộ dân ở Hóc Môn, Củ Chi, Q6, Q9; nhất là trong công viên Lê Văn Tám, Hoàng Văn Thụ, Lê Thị Riêng, công viên Bình Phú (Q6), Đầm Sen, Kỳ Hòa, Suối Tiên, khu dân cư mới ở Bình Tân, Củ Chi. Xa hơn nữa, có dịp tham quan những hàng cây Osaka được trồng dọc bên lộ của xã Trảng Bom – Thống Nhất, khu Công nghiệp Hố Nai (Đồng nai), ở các hộ dân ở Củ Chi (Tp HCM), Trảng Bàng, Gò Dầu (Tây Ninh)…những nơi trồng chúng tập trung theo dãy và cho hoa rất đẹp, kéo dài.

Heosua_HN

Xe điện
Vậy là rời hồ Trị An lúc hơn 11h, em lại lang thang tung tẩy trên QL20, cách Đà Lạt còn gần 200km nữa :D

Núp gió quan lớn, úi chà chà :P

Vừa dạo bước vừa thư thả ngắm con đường hoa, bên phải cũng có :x

Bên trái cũng nhiều ;)

Heosua_HN

Xe điện
Trời lại đổ mưa :( , nhưng mà cũng tốt, em ứ phải bật điều hòa :P

Em chạy trong mưa em vẫn ngắm hoa đẹp :x

Đây nữa, ôi sao mà nhiều thế

Hình như đây là biểu tượng chiến thắng La Ngà các kụ ạ, cá nhân em thì em sợ, chỉ lo cái tảng đá phía trên nó cựa một cái vào xe mình thì :|

Các kụ nhìn cái viên nằm dưới đất kia hình như cũng lăn một vòng từ xưa ý chứ nhỉ :(

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Hoa sứ đỏ các kụ nhé, ở trong này em thấy trước cửa nhà bà con hay trồng hoa sứ đỏ và hoa sứ trắng lắm cơ

[URL=http://imageshack.us/photo/my-images/593/img8111u.jpg/]
[/URL]

Lại hoa nữ hoàng, rực rỡ quá, đúng là nữ hoàng có khác, em là em iu rồi đới :x

Kết quả của sự la cà là đây: 40 phút đi được 20km thôi các kụ ợ =)) Các kụ otodalat và minhcuong400 thông củm cho em nhớ :P

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Cắm cúi em phóng vội nào, chứ thế này kụ otodalat bảo may ra 7h mới tới nơi :( Lại mưa to, hờ, thế yên tâm là sạch hết chỗ bùn đất đỏ, Fe mềnh tha hồ mà bóng nhớ :-bd

Có tý núi rừng rồi đơi các kụ ơi ;)

Vội thì có vội, nhưng hoa đẹp thì em vẫn phải ngắm cái đã :x

wellkt

Xe tải
Khâm phục cụ và e fe của cụ wá!
Ủn cho cụ 1 đoạn.

Heosua_HN

Xe điện
12h20, Ma Da Gui đây rồi>:D<

Bụng vẫn chưa đói lắm, thế là em cắm đầu phi tiếp, đua với mây ngàn về đỉnh núi phía xa xa >:)

Lại hoa đẹp ven đường => ngắm cái đã, đi chơi mà các kụ, vội làm giề :)>-

12h40. Chân đèo Bảo Lộc

Huyết áp lại hơi tụt rồi, đến giờ em tự biết, nhắm một quán ven đường em bò thẳng vào luôn. Nghĩ cũng không biết chất lượng thế nào, nhưng ít nhất là trông sạch sẽ. Mới lị, em thì lại ngại nhất quán xá mà đông, ngồi thì đợi, rồi thì chen chúc, rồi thì ầm ĩ điếc nhĩ cái lỗ tai, có ngon đến mấy thì em cũng => mệt 8-}

Bữa trưa thịnh soạn trong 5 phút gồm có thịt gà kho sả (ngon!) + cà dầm (kiểu này em không quen, cứ như mới vừa cho vào thôi, chứ chưa thấy mùi vị chua chua mặn mặn đâu, hay trong này người ta hay ăn như thế) + canh rau (hình như là rau ngót, dưng mà ngon ngọt nên em tự tay chui vào bếp xin luôn thêm bát nữa là 2 :P)

No bụng rồi em lại ngồi lim dim hướng về dãy núi xa, nơi núi vờn mây, mây ôm núi, rồi mây lại rời núi hững hờ mà đi, núi ở lại một mình :P

Heosua_HN

Xe điện
Kiểm tra tiếp các loại nước cho Fe xong, nhắm 1h30 em xuất kích, đèo Bảo Lộc Fe già cùng em vượt nào các kụ ơi :69:

feroza_hb

Xe tăng
Hoa Nữ hoàng
Hoa Nữ hoàng là quốc hoa của Thái Lan và tại đây nó được gọi là dok khuen; các hoa màu vàng của nó tượng trưng cho hoàng gia Thái. Tại lễ hội hoa năm 2006, Royal Flora Ratchaphruek (มหกรรมพืชสวนโลกเฉลิมพระเกียรติฯ ราชพฤกษ์ 2549), được đặt tên theo loài cây này; ratchaphruek là tên gọi khác của dok khuen.
Hoa Nữ hoàng, được gọi là kanikkonna là hoa tượng trưng cho bang Kerala tại Ấn Độ. Hoa Nữ hoàng có tầm quan trọng lễ nghi trong lễ hội Vishu. Nó còn được gọi là ‘amaltas’ trong tiếng Hindi và Urdu. Tại Ấn Độ, con tem 20 rupi có hình Hoa Nữ hoàng.
Ở Việt Nam mọc hoang dại trong các rừng thưa ở các tỉnh Tây Nguyên như Gia Lai, Kon Tum, Đắk Lắk; nó cũng còn được trồng nhiều ở đô thị như Nha Trang, Đà Lạt, Đà Nẵng, Sài Gòn…
Hoa Nữ hoàng hiện được người ta trồng như một loại cây cảnh trong khuôn viên nhà, chùa chiềng, biệt thự, công viên. Bởi chúng có hoa chùm rất dài, màu vàng tươi, buông thòng hướng địa; là loại cây thân gỗ, có chiều cao từ 5 đến 20 mét, phân thành nhiều cành nhánh. Cây được nhập vào trồng nhiều tại miền Nam Việt Nam ( trước 30/4/1975 có một số cây được sưu tập về trồng tại bờ sông Thị Nghè trong Thảo Cầm Viên Sài Gòn nở hoa vàng đẹp). Hiện nay được trồng nhiều trong các hộ dân ở Hóc Môn, Củ Chi, Q6, Q9; nhất là trong công viên Lê Văn Tám, Hoàng Văn Thụ, Lê Thị Riêng, công viên Bình Phú (Q6), Đầm Sen, Kỳ Hòa, Suối Tiên, khu dân cư mới ở Bình Tân, Củ Chi. Xa hơn nữa, có dịp tham quan những hàng cây Osaka được trồng dọc bên lộ của xã Trảng Bom – Thống Nhất, khu Công nghiệp Hố Nai (Đồng nai), ở các hộ dân ở Củ Chi (Tp HCM), Trảng Bàng, Gò Dầu (Tây Ninh)…những nơi trồng chúng tập trung theo dãy và cho hoa rất đẹp, kéo dài.
Lấy ít hạt cho Bác nhé. Về ngoài này trồng thử xem nó đẹp cỡ nào. Cứ vi vu cho thảo chí tang bồng...