Thảo luận Đại lý Ford tung tin sai lệch để làm giá?

Binhtn99

Xe buýt
Trước tiên em cảm ơn một số bạn sale đã rất nhiệt tình trong thời gian vừa qua, có nhiều bạn tư vấn rất chân thành và hợp lý.
Chả là em đang chuẩn bị lấy Everest màu đen, và đúng dịp các đại lý đang hết màu đen thật. Vậy là bắt đầu nhận được các thông tin từ một số đại lý rằng: TỪ GIỜ ĐẾN CUỐI NĂM FORD VN SẼ KHÔNG CÒN XE EVEREST MÀU ĐEN NỮA ! Có bạn sale còn gửi cho em tin nhắn từ "sếp" của họ để chứng minh đó là thật !

Thông tin kiểu này có đáng tin?
Sau khi check thêm ở các đại lý miền Nam thì lý không có thông tin kiểu như trên từ Ford VN, Chả lẽ Ford VN hết hàng chỉ thông báo cho một số đại lý ở HN => Vậy là đã rõ.
Việc dựa vào thị trường và tăng giá bán để tăng lợi nhuận là chuyện bình thương trong kinh doanh, kiểu như hồi đầu Everest mới ra, khan hàng, các đại lý kênh lên 50tr rồi 30tr và vẫn nhiều người mua. Nhưng mượn cớ Ford Việt Nam để tung tin như trên thì không ổn và sẽ làm ảnh hưởng đến khách hàng.
Chưa kể bạn sale này còn bảo là bên em có quan hệ tốt với Ford VN nên em lấy được suất ngoại giao con màu đen (khó lắm đấy anh ạ :)) ) rồi để cho anh với giá chênh lên 45tr so với giá bán chung, anh khẩn trương cọc cho em không người ta lại tranh mất :)) => Bước tiếp theo có nên check từ Ford VN xem có thông tin này không nhỉ ? Nếu có cụ nào ở Ford VN xác nhận thông tin với ạ.
Các bạn sale cũng là vì công việc và Doanh số nên cố gắng bán được hàng là chuyện bình thường, nhưng cũng nên lựa chọn phương pháp hay hơn và văn minh hơn chứ không nên chơi chiêu như này ạ

Chia sẻ với các cụ, nếu cụ nào có thêm thông tin, bổ sung giúp

Chỉnh sửa cuối:

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
Nghe cụ nói mà em chỉ muốn đấm vêu m õm bọn sêu cho ngậm miệng luôn suốt đời

hongminhphat

Xe điện
em đến chịu thằng nào nói thế mà cũng nghe được ,chẳng qua là mầu sơn chứ có gì mà nửa năm nữa cũng ko có

Đúng rồi cụ, ở HN còn mấy con màu đen thôi, em có chê trách gì sale đâu mà chỉ chê trách cách tung tin không phù hợp :))
em thấy ngoài HN chỉ có HNF đang có 1 chiếc màu đen, và bên đó ép giá ghê quá, 1 tỷ 255tr
khách của em bảo thôi anh ký chờ sang tháng cũng đc, chứ giá thế thì cao quá

fordfiesta2013

Xe tăng
Trước tiên em cảm ơn một số bạn sale đã rất nhiệt tình trong thời gian vừa qua, có nhiều bạn tư vấn rất chân thành và hợp lý.
Chả là em đang chuẩn bị lấy Everest màu đen, và đúng dịp các đại lý đang hết màu đen thật. Vậy là bắt đầu nhận được các thông tin từ một số đại lý rằng: TỪ GIỜ ĐẾN CUỐI NĂM FORD VN SẼ KHÔNG CÒN XE EVEREST MÀU ĐEN NỮA ! Có một số bạn sale còn gửi cho em tin nhắn từ sếp để chứng minhh đó là sự thật !

View attachment 515658
View attachment 515660

Thông tin kiểu này có đáng tin?
Sau khi check thêm ở các đại lý miền Nam thì lý không có thông tin kiểu như trên từ Ford VN, Chả lẽ Ford VN hết hàng chỉ thông báo cho một số đại lý ở HN => Vậy là đã rõ.
Việc dựa vào thị trường và tăng giá bán để tăng lợi nhuận là chuyện bình thương trong kinh doanh, kiểu như hồi đầu Everest mới ra, khan hàng, các đại lý kênh lên 50tr rồi 30tr và vẫn nhiều người mua. Nhưng mượn cớ Ford Việt Nam để tung tin như trên thì không ổn và sẽ làm ảnh hưởng đến khách hàng.
Chưa kể bạn sale này còn bảo là bên em có quan hệ tốt với Ford VN nên em lấy được suất ngoại giao con màu đen (khó lắm đấy anh ạ :)) ) rồi để cho anh với giá chênh lên 45tr so với giá bán chung, anh khẩn trương cọc cho em không người ta lại tranh mất :)) => Bước tiếp theo có nên check từ Ford VN xem có thông tin này không nhỉ ? Nếu có cụ nào ở Ford VN xác nhận thông tin với ạ.
Các bạn sale cũng là vì công việc và Doanh số nên cố gắng bán được hàng là chuyện bình thường, nhưng cũng nên lựa chọn phương pháp hay hơn và văn minh hơn chứ không nên chơi chiêu như này ạ

Chia sẻ với các cụ, nếu cụ nào có thêm thông tin, bổ sung giúp
Hơ hơ, em rất xin lỗi cụ riêng vụ này là thông tin chuẩn. Em đoán là Ford họ thấy khách hàng ai cũng đợi đến sang năm 2018 vì nghĩ mua sẽ rẻ hơn. Nên họ đã chủ động giảm sản xuất rồi. Ngoài ra, chính phủ mình cũng đang chuẩn bị ra chính sách mới về thuế nữa có thể ảnh hưởng. Đấy là em đoán thôi -> còn thực tế là xe Everest và xe XL không còn nhiều ở các đại lý. Sang tháng các cụ còn thấy rõ hơn điều này

Có thể miền Nam vẫn còn. Sao cụ không mua ở Miền Nam nếu giá tốt rồi chạy ra đây cũng được

Em thấy Ranger rất nhiều người đang mua chạy thuế đấy cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Binhtn99

Xe buýt
Hơ hơ, em rất xin lỗi cụ riêng vụ này là thông tin chuẩn. Em đoán là Ford họ thấy khách hàng ai cũng đợi đến sang năm 2018 vì nghĩ mua sẽ rẻ hơn. Nên họ đã chủ động giảm sản xuất rồi. Ngoài ra, chính phủ mình cũng đang chuẩn bị ra chính sách mới về thuế nữa có thể ảnh hưởng. Đấy là em đoán thôi -> còn thực tế là xe Everest và xe XL không còn nhiều ở các đại lý. Sang tháng các cụ còn thấy rõ hơn điều này

Có thể miền Nam vẫn còn. Sao cụ không mua ở Miền Nam nếu giá tốt rồi chạy ra đây cũng được

Em thấy Ranger rất nhiều người đang mua chạy thuế đấy cụ ạ
Đúng rồi cụ, thì việc FVL giảm số lượng xe nhập là chuyện dễ hiểu (như cụ đoán ấy :) ), nhưng ý em là việc tung tin như trên kìa :)), cụ có chắc Ford VN có thông báo chính thống việc này ?

fordfiesta2013

Xe tăng
Đúng rồi cụ, thì việc FVL giảm số lượng xe nhập là chuyện dễ hiểu (như cụ đoán ấy :) ), nhưng ý em là việc tung tin như trên kìa :)), cụ có chắc Ford VN có thông báo chính thống việc này ?
Cụ tỷ giữa Ford Việt Nam và Đại lý thì em không rõ nhưng rõ ràng là đang có khách muốn mua xe mà không có xe để bán -> thì cách quản lý xe của họ có vấn đề.

Còn về màu đen thì không có tháng này thì có tháng sau chứ nhỉ ?. Cụ kiểm tra giúp em lại?. Hay Ford không định nhập thêm xe Everest từ nay đến cuối năm luôn vì tin đồn khách hàng đợi sang năm 2018 ? Em không hiểu cái này ? Nếu thật thế thì Ford cúng rén nhỉ ?. Bị khách hàng VN quay cho phát giờ sợ không dám ra gió nữa

Cụ tỷ giữa Ford Việt Nam và Đại lý thì em không rõ nhưng rõ ràng là đang có khách muốn mua xe mà không có xe để bán -> thì cách quản lý xe của họ có vấn đề.

Còn về màu đen thì không có tháng này thì có tháng sau chứ nhỉ ?. Cụ kiểm tra giúp em lại?. Hay Ford không định nhập thêm xe Everest từ nay đến cuối năm luôn vì tin đồn khách hàng đợi sang năm 2018 ? Em không hiểu cái này ? Nếu thật thế thì Ford cúng rén nhỉ ?. Bị khách hàng VN quay cho phát giờ sợ không dám ra gió nữa
về XL thì hiện tại đang là tiêu chuẩn khí thải EURO 2, sang năm Việt Nam mình nâng mức tiêu chuẩn khí thải EURO 4 rồi nên dòng này ko bán nhanh thì có mà ế, với lại dòng xe này nhiều đại lý đang có Lô bán nên sẽ gom xe ít cung cấp ra thị trường, còn Ever thì em thấy chỉ có đại lý cấp 1 là xin được xe màu Đen, còn các màu khác thì vẫn có sẵn, các cụ ngó nghiêng sang màu khác xem

fordfiesta2013

Xe tăng
về XL thì hiện tại đang là tiêu chuẩn khí thải EURO 2, sang năm Việt Nam mình nâng mức tiêu chuẩn khí thải EURO 4 rồi nên dòng này ko bán nhanh thì có mà ế, với lại dòng xe này nhiều đại lý đang có Lô bán nên sẽ gom xe ít cung cấp ra thị trường, còn Ever thì em thấy chỉ có đại lý cấp 1 là xin được xe màu Đen, còn các màu khác thì vẫn có sẵn, các cụ ngó nghiêng sang màu khác xem
Tóm lại là con XL của Ford là EURO 2 đúng không ?. Nên bg không nhập về nữa vì sợ tồn kho sang năm nâng tiêu chuẩn lên EURO 4 thì không bán được đúng không ? -> túm váy lại là cũng không còn xe

Còn con Everest thì khách không mua được màu đen tháng này -> thì sang tháng có hàng không để người ta còn mua ? Hay là chỉ có thể đợi sang năm?

Tóm lại là con XL của Ford là EURO 2 đúng không ?. Nên bg không nhập về nữa vì sợ tồn kho sang năm nâng tiêu chuẩn lên EURO 4 thì không bán được đúng không ? -> túm váy lại là cũng không còn xe

Còn con Everest thì khách không mua được màu đen tháng này -> thì sang tháng có hàng không để người ta còn mua ? Hay là chỉ có thể đợi sang năm?
chỉ có đại lý cấp 1 của Ford mới đc phân 1 xe từ giờ đến cuối năm, có tháng có, có tháng không

TSTA

Xe container
Chưa biết đúng sai đã nói họ vậy rồi. Thế nếu họ nói đúng thì sao.

hung_mts

Xe buýt
Em đọc coment nên có ý kiến nhỏ nhỏ thế này ah. em là sale Ford nhé. Các cụ mua xe thì phải qua sale. Mua xe của bất cứ hãng nào cũng phải qua sale. Em đố các cụ mua xe mà ko qua sale được đấy. Sale này ko tốt thì chọn sale khác. Đừng gom cả đống sale bọn em lại mà nói đấm vỡ m õm hay đại loại là như thế. Có những sale làm tiền khách hàng thì ai cũng bực. Nhưng đó ko phải là đa số. Nhiều khi đó là chính sách bán hàng mà "thằng sale" làm thuê bọn em phải theo. Còn thông tin về xe còn hay hết, có hay ko thì chỉ có Ford Việt Nam họ mới biết. Họ công khai hay không là quyền của họ. Không chọn xe ở đại lý này thì có thể chọn xe ở đại lý khác. Còn nếu bạn sale kia thông tin đúng sự thật thì sao ah. Chưa biết đúng sai mà đã vội kết luận. Rồi đến khi đó là sự thật thì sao... em viết mấy dòng này chỉ muốn nói với các cụ là : các cụ có tiền, có thể chọn được chỗ mua xe. Chỗ nào giá cao hoặc bị làm giá thì ko mua nữa mà chọn chỗ khác. Hãy có những lời lẽ tôn trọng người khác để nhận lại được sự tôn trọng từ họ.
Mấy điều này chẳng ảnh hưởng gì tới em. Nhưng em thấy ... thì em nói vậy thôi.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Mua xe ở đâu vừa ý thì mua thôi cụ. Em mua xe từ Ford Nha Trang ra đấy :), mua xong xe còn chưa biết mặt sale vì toàn làm việc qua điện thoại :D

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
các cụ có vẻ thích màu đen nhỉ, màu này trông xe nhỏ đi, ko bệ vệ lắm. Có màu ghi ánh thép trông xe cứng cáp đẹp đấy