[Funland] Đại học Rmit

starsn

Xe điện
Có cụ/mợ nào con đang hoặc vừa xong trao đổi bên Úc ko ạ, để cung cấp thông tin tham khảo xem 1 năm bên đó, tiền học giữ nguyên thì chi phí ăn ở tầm bao nhiêu. Hình như có cụ nói 700. Vậy tính ra khá nhiều so với học phí tầm hơn 1 tỉ/3 năm nhỉ.
Tổng chi ăn ở ~2k Úc/ tháng là không ít không nhiều mợ ạ.

hatrang1234

Xe buýt
Có cụ/mợ nào con đang hoặc vừa xong trao đổi bên Úc ko ạ, để cung cấp thông tin tham khảo xem 1 năm bên đó, tiền học giữ nguyên thì chi phí ăn ở tầm bao nhiêu. Hình như có cụ nói 700. Vậy tính ra khá nhiều so với học phí tầm hơn 1 tỉ/3 năm nhỉ.
em có 2 con học RMIT nên có vài kinh nghiệm trao đổi với cụ. Con em sang Mel học 1năm. 3 tháng đầu em cho 1000USD/tháng, 7tháng sau 500USD/tháng, 2 tháng cuối cùng hết chương trình học nó vẫn ở lại đi làm nên không phải cho tiền. Như vậy tổng chi phí hết 6.500USD, vé máy bay khứ hồi hết 1.500USD. Tổng chi phí hết 8.000Usd.
Chi phí ăn, nghỉ, đi lại ở Mel khoảng 1.000 usd/tháng là đủ. Thường các cháu sang đó đều làm thêm. Sv được làm thêm 20 giờ/tuần. thu nhập 8-12 đô Úc/giờ tùy khả năng tiếng Anh và thường thì tháng thứ 2 or 3 là các cháu kiếm được việc. Như con của em tháng thứ 2 đã kiếm được việc lương 12 đô Úc/giờ. Khi về nước nó còn mang về 5.000 USD.

starsn

Xe điện
em có 2 con học RMIT nên có vài kinh nghiệm trao đổi với cụ. Con em sang Mel học 1năm. 3 tháng đầu em cho 1000USD/tháng, 7tháng sau 500USD/tháng, 2 tháng cuối cùng hết chương trình học nó vẫn ở lại đi làm nên không phải cho tiền. Như vậy tổng chi phí hết 6.500USD, vé máy bay khứ hồi hết 1.500USD. Tổng chi phí hết 8.000Usd.
Chi phí ăn, nghỉ, đi lại ở Mel khoảng 1.000 usd/tháng là đủ. Thường các cháu sang đó đều làm thêm. Sv được làm thêm 20 giờ/tuần. thu nhập 8-12 đô Úc/giờ tùy khả năng tiếng Anh và thường thì tháng thứ 2 or 3 là các cháu kiếm được việc. Như con của em tháng thứ 2 đã kiếm được việc lương 12 đô Úc/giờ. Khi về nước nó còn mang về 5.000 USD.
Em quên ở Melbourne rẻ hơn Sydney. Con mợ học năm nào thế, hình như giờ lương tối thiểu ở Úc giờ là $24/ h, xin làm chỗ Tây sẽ trả đúng luật, người V có thấp hơn ít nhất cũng $15 ở Sydney cách đây 5 năm rồi.

hatrang1234

Xe buýt
Em quên ở Melbourne rẻ hơn Sydney. Con mợ học năm nào thế, hình như giờ lương tối thiểu ở Úc giờ là $24/ h, xin làm chỗ Tây sẽ trả đúng luật, người V có thấp hơn ít nhất cũng $15 ở Sydney cách đây 5 năm rồi.
2018 tốt nghiệp cụ nhé.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng em nghĩ bác học ngành kỹ thuật nên yêu cầu về đồ nghề học rõ ràng và cao còn các cháu học RMIT h chủ yếu ngành kinh tế, xã hội thì nó sẽ đơn giản hơn nhiều ạ. Em có 1 quan sát là các cháu RMIT trong Q7 cũng học tối ngày bác ạ, lớ ngớ là trượt và mất con SH như chơi ạ. Cá nhân em đánh giá việc học và kiểm tra ở đây nghiêm túc ạ, có thế nào họ cho thế ạ.
Theo hiểu biết của em thì có vẻ bác viết ngược.
Thời bây giờ với các thể loại luật bảo vệ quyền riêng tư, điểm thi được giữ kín, nhưng thời tụi em ở các nước khối SEV không có luật này, mặt khác lưu học sinh được sứ quán (thực ra là Bộ ĐH) "chăm sóc" cực kỹ nên điểm của từng người được hội VN trong cả trường biết. Người bị điểm không tốt sẽ làm cả đơn vị (nhóm lưu học sinh người Việt trong 1 trường) ngồi họp kiểm điểm cả tháng, mất hè.
So sánh các trường với nhau chắc do cả yêu cầu không giống nhau nên khó, nhưng trong 1 trường tổng hợp nhiều khoa, nhiều ngành thì dễ.
Nói chung tụi học kỹ thuật thường điểm cao hơn hội kinh tế rất nhiều và thấp nhất là đội học văn học. Chắc nguyên nhân chính là để học bằng tiếng nước ngoài với người Việt thì ngôn ngữ kỹ thuật đơn giản nên dễ hiểu hơn, ngôn ngữ kinh tế lắt léo hơn nên với người ngoại quốc khó học hơn và khó nhất là học văn học của người ta (học văn học, chứ không phải học tiếng để thi các chứng chỉ về tiếng như IELTS)!

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: XPQ

Son23

Xe buýt
Cám ơn mợ về các thông tin cụ thể trên ạ. Nhà em cho con học Rmit cũng hơi cố so với thu nhập, nên tìm hiểu trước xem có sang đc 1 năm hay thôi cứ học hết ở VN.

donduong

Xe tải
Sáng e hỏi thì biết tt ntn: Bạn nào đã có thư nhập học của Rmit tại Hà nội (đầu tháng 4/2024 và trước đó), đã đóng tiền giữ chỗ 20tr, đã hoàn thiện đầy đủ các giấy tờ hồ sơ theo yêu cầu thì sẽ nhập học bình thường vào kỳ tháng 10 này tại Hà nội.
Do cơ sở tại HN nhỏ, nên trường đã tuyển đủ sinh viên cho năm 2024 và có thông báo dừng tuyển sinh tại Hà nội từ đầu tháng 7 rồi.
Con nhà em cũng sẽ học kỳ tháng 10 này tại HN.

dipcii

Xe tải
Sáng e hỏi thì biết tt ntn: Bạn nào đã có thư nhập học của Rmit tại Hà nội (đầu tháng 4/2024 và trước đó), đã đóng tiền giữ chỗ 20tr, đã hoàn thiện đầy đủ các giấy tờ hồ sơ theo yêu cầu thì sẽ nhập học bình thường vào kỳ tháng 10 này tại Hà nội.
Do cơ sở tại HN nhỏ, nên trường đã tuyển đủ sinh viên cho năm 2024 và có thông báo dừng tuyển sinh tại Hà nội từ đầu tháng 7 rồi.
Đúng rồi bạn, trường hợp đã có thư nhập học và đóng tiền giữ chỗ rồi thì vẫn ok!

AKAN_N

Xe buýt
Em nghiên cứu dần cho F1 nhà em, em cũng khong muốn cho con học hết lớp 12 rồi đi du học nước ngoài luôn. Vẫn mong muốn ở Việt Nam 2-3 năm rồi năm cuối mới đi sang bên nước ngoài học. Các cụ mợ thông thái cho em biết được học phí ở RMIT tầm như nào ah, học phí trung bình bao nhiêu một tháng

sthd

Xe lăn
Em nghiên cứu dần cho F1 nhà em, em cũng khong muốn cho con học hết lớp 12 rồi đi du học nước ngoài luôn. Vẫn mong muốn ở Việt Nam 2-3 năm rồi năm cuối mới đi sang bên nước ngoài học. Các cụ mợ thông thái cho em biết được học phí ở RMIT tầm như nào ah, học phí trung bình bao nhiêu một tháng
thông tin đầy rồi mà vẫn hỏi!
muốn tt miễn phí nhưng lại muốn gửi đến tận nhà?

caisua

Xe lăn
tùy con cụ học mấy môn 1 kỳ, thu tiền mỗi lần 1 kỳ 3 tháng, mỗi môn hơn 30tr, cụ tự tính tiếp nhé

caisua

Xe lăn
Giờ đang là 42t/ môn
Cao thế rồi cơ ạ, hơn 2 năm trước em vẫn nộp hơn 8 chục 3 môn mỗi kỳ, may ko thấy xin tiền thi lại phát nào. Giờ này năm sau em lại vào vòng quay tàn nhẫn cho con em

Son23

Xe buýt
Cụ hỏi qua bạn tư vấn đúng ko ạ. Em có hỏi và thấy trả lời nước đôi, lập lờ, không đúng trọng tâm. Ngoài ra, có 1 bài trên trang Rmit và cha mẹ hỏi vấn đề này, sau 5p bị xóa. Nếu thông tin rõ ràng và chắc chắn, họ đã lên tiếng khẳng định để không gây hoang mang. Em cho là không đơn giản như thông tin trên của cụ. Dù nhà em thuộc diện như cụ nói bên trên.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Có vẻ như Hà Noi campus không đáp ứng được các yêu cầu về cơ sở vật chất nên phải dừng tuyển sinh tiếp. Cu con nhà em tháng 10 nhập học trong SG bình thường

Maner Bolsol

Xe tăng
Cháu nhà cụ học 1 năm ở Mel và 2 năm ở VN ah cụ? Có chương trình học 1 năm ở VN và 2 năm ở Mel cụ có thể nói chi tiết hơn về chi phí ăn ở sinh hoạt bên đó nếu cụ nắm được? Cám ơn cụ

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cháu nhà cụ học 1 năm ở Mel và 2 năm ở VN ah cụ? Có chương trình học 1 năm ở VN và 2 năm ở Mel cụ có thể nói chi tiết hơn về chi phí ăn ở sinh hoạt bên đó nếu cụ nắm được? Cám ơn cụ
1 năm VN và 2 năm ở Mel là chương trình chuyển tiếp, sẽ làm tốt nghiệp tại Úc nên tiền học 2 năm đó sẽ rất cao, bằng đúng tiền học của sv Úc. Chương trình trao đổi sv thì 1.5 năm ở VN, 1 năm ở Mel và 6 tháng cuối về VN làm tốt nghiệp, học phí giữ nguyên như học trong nước.

Son23

Xe buýt
Có vẻ như Hà Noi campus không đáp ứng được các yêu cầu về cơ sở vật chất nên phải dừng tuyển sinh tiếp. Cu con nhà em tháng 10 nhập học trong SG bình thường
Cụ cho em hỏi nếu thuê nhà để học trong đó thì khu vực nào là hợp lý về giao thông, có nhiều chung cư không ạ. Em muốn tìm 1 căn studio cho 2 cháu là con gái, trước mắt muốn gần, sau các con quen trong đó thì tính sau ạ.