[Funland] Đại gia Phương Hằng “quất” sư Minh Tuệ?

X_axe

Xe buýt
Cụ đang hiểu sai vấn đề em nói.
Ý em hỏi là các cụ tín ngưỡng Phật Thích Ca hay Phật A-di-đà???????????????????????
Em nói thật, đến 90% các cụ trên này không hiểu tại sao em nói ông Bụt Việt Nam ra để nói về Phật, chả có lẽ em không biết cái thứ cụ biết???
Ngày xưa mình cũng phân biệt câu niệm như cụ, phải niệm Nam mô bổn sư Thích ca mầu ni Phật mới chuẩn men cơ :) niệm Nam mô A di đà Phật không oách.

Nhưng sau thấy đó chỉ là chấp vào một số kiến thức. Tức là kiểu học Phật để khoe kiến thức, không phải học Phật để cho mình

giaconngu

Xe tăng
Em thấy cụ đang nói sai về các việc trên.
Phật chỉ là danh từ chung chỉ những người Đắc quả.
Còn rất nhiều vị cổ phật đã thành phật trước Phật Adida, và phật Adida là phật Adida, không phải hóa thân của phật nào, mà chính là chân thân.
Phật Như Lai cũng chỉ là Phật thành chính quả sau đó, nên nếu nói là tu theo Đạo Phật thì phải nói là tu theo Đạo quả của Vị Phật nào.
Cụ đang hiểu sai về đạo Phật, chính vì thế mới dẫn tới sự phân biệt giữa vị Phật có tên cụ thể ABC này với vị Phật có tên cụ thể XYZ khác, hay việc phân biệt tu theo đạo quả của vị Phật có tên ABC với tu theo đạo quả của vị Phật có tên XYZ, với biểu hiện là việc đặt ra câu hỏi tại sao khi đứng trước tượng của Phật ABC lại niệm nam mô Phật XYZ và cho rằng có sự mâu thuẫn/sai sót gì đó khi người ta làm như vậy.
Chính xác thì có rất nhiều vị Phật có tên cụ thể, cả trong quá khứ, hiện tại và vị lai, nhưng nguyên lý chung/mục đích chung chỉ có một - giác ngộ thành Phật, mà cụ đang gọi là "danh từ chung chỉ những người đắc quả". Điều này nghĩa là có nhiều cách/phương pháp tu, nhưng đích đến chỉ có một, và vì thế người ta niệm nam mô Phật ABC hay nam mô Phật XYZ là đang nói tới việc hướng tới/nương theo/học theo các nguyên lý của Phật nói chung, chứ không có nghĩa là đang sùng kính một vị Phật có tên cụ thể nào cả, bởi các vị Phật có tên cụ thể đó chỉ là biểu hiện (= báo thân/hoá thân) của pháp thân Phật nói chung. Cụ nên tìm hiểu thêm Như Lai tạng (Tathagatagarbha, 如来藏) - hay Duyên khởi tông/Pháp tính tông, một hệ tư tưởng/tông phái phát triển trong Phật giáo Bắc truyền, nguồn gốc của khái niệm tam thân (trikaya, 三身) trước khi phát biểu "phật Adida là phật Adida, không phải hóa thân của phật nào, mà chính là chân thân". Các kinh văn Như Lai tạng kinh, Bất tăng bất giảm kinh, Thắng Man kinh, Bảo tính luận đều là của tông phái này. Các kinh như Lăng già kinh, Mật nghiêm kinh là sự kết hợp các tư tưởng của Như Lai tạng trong Duy thức tông. Phật giáo tại miền bắc Việt Nam là một phần của Phật giáo Bắc truyền, vì thế đương nhiên người ta thực hành các kinh văn của nhánh này.

langriser

Xe tải
Cụ đang nhớ nhầm, nhầm em với ai đó, nếu cụ có đủ kiên nhẫn, cụ lội lại các còm, còn không đủ kiên nhẫn, thì em không trả lời lại cụ đâu.
Còn cụ nói em chấp vào hình tướng hơi nhiều, giờ cụ cho em hỏi, nếu em hỏi là cụ tín ngưỡng theo Vị Phật nào, cụ có hiểu rõ về Đạo cụ đang theo không. Cụ bảo không, tôi thích thì tôi theo - vì tôi thấy tâm tôi anh nhiên... v.v Dĩ nhiên, đó là việc cá nhân của cụ, em tôn trọng. Nhưng trong suy nghĩ của em thì lại khác, chỉ coi cụ là người mê tín, chả biết gì về đạo, cụ thấy em nghĩ về cụ như vậy có được không?
Cụ không có còm ở thớt này, mà ở thớt khác. Cụ bảo là cụ lớn tuổi hơn cụ Tú, nên cụ có thể gọi cụ Tú bằng thứ gì cũng được. Cụ bảo mọi người không nên gọi cụ Tú bằng sư, phải có abc này nọ thì mới gọi là sư. Cụ xem Clip người ta quỳ lạy cụ Tú thì cụ bảo mọi người dân trí thấp, cha mẹ ko có quỳ lạy chưa mà đi quỳ lạy ông này...Tóm lại là cụ chê cụ Tú, đó là quyền của cụ, nhưng cụ ko nên cho rằng những người theo phe cụ Tú là thấp kém hơn cụ.
Giờ đây cụ lại bới móc những người niệm Phật mà ko biết Phật đó là gì ? Cho rằng em là người mê tín, chả biết gì về đạo.
Dạ vâng, em thừa nhận là chả biết gì về đạo, em cũng chỉ coi Phật thích ca là một người bình thường, là một vị bác sỹ tâm lý tài giỏi. Em cũng đang nghiên cứu và học tập những thứ như tại sao người ta lại niệm Phật, niệm Phật có tác dụng gì với tâm hồn con người, có giúp ích được gì cho con người không ?
Đạo bất đồng bất tương vi mưu. Em xin phép không bàn chuyện với cụ nữa, vì ông nói gà bà nói vịt, người hỏi mà không đi trả lời, lại còn hỏi ngược lại. Em đã hỏi cụ là tại sao người ta lại niệm Phật, thì cụ lại quay lại hỏi em tín ngưỡng vị Phật nào thì em trả lời cụ luôn là chữ "Tuỳ duyên". Việc này làm em nhớ lại cụ ánh trăng, em hỏi thẳng cụ ấy là cụ ấy có tin cụ Việt học tiến sỹ trong 2 năm không, thì cụ ấy lại không trả lời mà lại đưa mấy thông tin như cụ Việt biết đồ hoạ 3D, biết lái xe tải, biết sáng tác nhạc...Cụ ko hiểu những điều em nói, ẩn ý đưa vào thì em chịu thôi.
Chào thân ái cụ.

Batman

Xe container
Cụ lại mắc thêm một cái lỗi là đặt điều, ăn không nói có rồi.
Còm nào nói em bảo người theo Tú là dân chí thấp, mời cụ trích dẫn???
Còm nào em nói như dòng tô đậm, mời cụ trích dẫn???
Em định không tranh luận với Cụ, nhưng cụ nói như vậy nó không thuyết phục, em nói ở thớt khác là ở thớt nào, nội dung như nào, mời cụ trích nguyên văn hộ em. Không nói theo cách hiểu của cụ, vì đó là sự suy diễn của Cụ!
Cụ không có còm ở thớt này, mà ở thớt khác. Cụ bảo là cụ lớn tuổi hơn cụ Tú, nên cụ có thể gọi cụ Tú bằng thứ gì cũng được. Cụ bảo mọi người không nên gọi cụ Tú bằng sư, phải có abc này nọ thì mới gọi là sư. Cụ xem Clip người ta quỳ lạy cụ Tú thì cụ bảo mọi người dân trí thấp, cha mẹ ko có quỳ lạy chưa mà đi quỳ lạy ông này...Tóm lại là cụ chê cụ Tú, đó là quyền của cụ, nhưng cụ ko nên cho rằng những người theo phe cụ Tú là thấp kém hơn cụ.
Giờ đây cụ lại bới móc những người niệm Phật mà ko biết Phật đó là gì ? Cho rằng em là người mê tín, chả biết gì về đạo.
Dạ vâng, em thừa nhận là chả biết gì về đạo, em cũng chỉ coi Phật thích ca là một người bình thường, là một vị bác sỹ tâm lý tài giỏi. Em cũng đang nghiên cứu và học tập những thứ như tại sao người ta lại niệm Phật, niệm Phật có tác dụng gì với tâm hồn con người, có giúp ích được gì cho con người không ?
Đạo bất đồng bất tương vi mưu. Em xin phép không bàn chuyện với cụ nữa, vì ông nói gà bà nói vịt, người hỏi mà không đi trả lời, lại còn hỏi ngược lại. Em đã hỏi cụ là tại sao người ta lại niệm Phật, thì cụ lại quay lại hỏi em tín ngưỡng vị Phật nào thì em trả lời cụ luôn là chữ "Tuỳ duyên". Việc này làm em nhớ lại cụ ánh trăng, em hỏi thẳng cụ ấy là cụ ấy có tin cụ Việt học tiến sỹ trong 2 năm không, thì cụ ấy lại không trả lời mà lại đưa mấy thông tin như cụ Việt biết đồ hoạ 3D, biết lái xe tải, biết sáng tác nhạc...Cụ ko hiểu những điều em nói, ẩn ý đưa vào thì em chịu thôi.
Chào thân ái cụ.