[Funland] Đại gia Phương Hằng “quất” sư Minh Tuệ?

toikhongtontai

Xe đạp
Iem xem clip chứng cứ cô của iem tố cáo cái bà gì là của Vietnew mà clip mờ tịt, chả nghe thấy gì cả, không biết bà ấy xúi giục cô của iem như thế nào, có cụ nào có bản phụ đề không, iem nghe cái ạ...
Trường hợp cô iem tố cáo như vậy thì có báo chính quyền không, nếu xác minh không phải thì sao nhỉ?
b tìm clip tiktok có đó, k biết xóa chưa

X_axe

Xe buýt
Mong Phương Hằng hãy nghe lời con gái
"Con gái của tôi nói với tôi một điều mà tôi cảm thấy xấu hổ với con. Con nói rằng: "Mẹ ơi! Con van xin mẹ. Hai năm rưỡi qua mẹ đi tù, ba khổ vì mẹ quá nhiều rồi. Có những lúc ba rất cô đơn, ba rất buồn… con không dám nhìn ba. Mẹ hãy chăm sóc ba đi, chăm sóc mẹ đi, chăm sóc tụi con đi. Con thấy người ta chửi mẹ mà không biết làm gì để bảo vệ mẹ. Con thương mẹ, mẹ đã đau khổ quá nhiều. Con xin mẹ! Mẹ hãy thương ba đi, thương mẹ đi"
Theo như báo viết thì mợ PH quyết định rút lui khỏi showbiz? Nếu được thế, âm thầm làm từ thiện cũng tốt.

Khéo mấy hôm nữa lại đi tìm sư MT "tầm sư học đạo" :D

"Những lời nói của con khiến tôi thật sự thấy mình có lỗi. Thời gian qua, tôi có lỗi với chồng, với con tôi… đó là sự thật. Có lỗi rất là nhiều. Ngược lại, tôi cũng đã làm cho mọi người biết được nhiều cái xấu. Nhưng xã hội mà… tôi đã làm hết sức có thể. Tôi sẽ rút lui trong danh dự, rút lui trong sự yêu mến của mọi người. Tôi có tuổi rồi, tôi không bon chen làm gì nữa", CEO Nguyễn Phương Hằng trải lòng thêm."

X_axe

Xe buýt
Em hỏi khí không phải, cụ Mô Phật là đang tín ngưỡng Phật tên gì đấy. ;)
Em chỉ copy lại bài thơ của cụ nào còm ở trên thôi:

Người tù đòi quất người tu
Người tu chẳng biết người tù là ai
Người tù phồng má ra oai
Người tu: "Mô Phật!", khoan thai mỉm cười

("Mô Phật" là cách niệm dân gian rút gọn từ "Nam mô A di đà Phật")

ctth

Xe tải
Tù quất Tu
Chi thêm vào từ điển của em

sudichat2002

Xì hơi lốp
Theo như báo viết thì mợ PH quyết định rút lui khỏi showbiz? Nếu được thế, âm thầm làm từ thiện cũng tốt.

Khéo mấy hôm nữa lại đi tìm sư MT "tầm sư học đạo" :D

"Những lời nói của con khiến tôi thật sự thấy mình có lỗi. Thời gian qua, tôi có lỗi với chồng, với con tôi… đó là sự thật. Có lỗi rất là nhiều. Ngược lại, tôi cũng đã làm cho mọi người biết được nhiều cái xấu. Nhưng xã hội mà… tôi đã làm hết sức có thể. Tôi sẽ rút lui trong danh dự, rút lui trong sự yêu mến của mọi người. Tôi có tuổi rồi, tôi không bon chen làm gì nữa", CEO Nguyễn Phương Hằng trải lòng thêm."

Khó, tính cách cô của em em biết, chắc được 1 tuần rồi lại tiếp thôi ạ...

Nongdantb

Xe tăng
Giờ quất cả Vương Tấn Việt hay Quang trọc gì nữa rồi.

Batman

Xe container
Vâng, lạ kỳ ở chỗ là Phật Adi đà lại là vị phật được nhân gian tín ngưỡng, phật Bụt thì lại được thờ nhiều ở Chùa. Trước mặt phật Bụt, chúng sinh niệm Adi đà Phật. Phải chăng có sự nhầm lẫn nào đó. Rõ ràng rằng, cứu khổ cứu nạn - phổ độ chúng sinh là Phật A-di-đà mà không phải là ông Bụt.
Em chỉ copy lại bài thơ của cụ nào còm ở trên thôi:

Người tù đòi quất người tu
Người tu chẳng biết người tù là ai
Người tù phồng má ra oai
Người tu: "Mô Phật!", khoan thai mỉm cười

("Mô Phật" là cách niệm dân gian rút gọn từ "Nam mô A di đà Phật")

X_axe

Xe buýt
Vâng, lạ kỳ ở chỗ là Phật Adi đà lại là vị phật được nhân gian tín ngưỡng, phật Bụt thì lại được thờ nhiều ở Chùa. Trước mặt phật Bụt, chúng sinh niệm Adi đà Phật. Phải chăng có sự nhầm lẫn nào đó. Rõ ràng rằng, cứu khổ cứu nạn - phổ độ chúng sinh là Phật A-di-đà mà không phải là ông Bụt.
Chữ "Bụt" hay "Phật" đều là cách phiên âm khác nhau từ một gốc là tiếng phạn बुद्ध (buddh). Cụ thích thì ngâm cứu thêm lịch sử Phật giáo những câu hỏi của cụ đều có lý giải cả.

Nhưng lưu ý Bụt / Phật không dùng thần thông superman cứu hộ cứu nạn, Bụt / Phật không phải là rescue team :) Bụt / Phật là con đường để tự túm tóc lôi lên, tự rescue (tự lực), không ai lôi mình lên cả (tha lực)

Tueminh2626

Xe điện
Hai vợ chồng chị rất năng làm Phước nhưng….

Selfie

Xe hơi
Chữ "Bụt" hay "Phật" đều là cách phiên âm khác nhau từ một gốc là tiếng phạn बुद्ध (buddh). Cụ thích thì ngâm cứu thêm lịch sử Phật giáo những câu hỏi của cụ đều có lý giải cả.

Nhưng lưu ý Bụt / Phật không dùng thần thông superman cứu hộ cứu nạn, Bụt / Phật không phải là rescue team :) Bụt / Phật là con đường để tự túm tóc lôi lên, tự rescue (tự lực), không ai lôi mình lên cả (tha lực)
Cụ giải thích hay quá. Cụ tự tu hay nghiên cứu phật giáo lâu chưa?

quyetnn

Xe máy

Phật là phiên âm từ tiếng hán. Còn bụt là phiên âm từ tiếng phạn. Cho nên bụt vs phật nó khác nhau mà cụ. Bụt thường râu tóc bạc phơ theo kiểu tiểu thừa. Còn phật là dòng đại thừa nên có cứu khổ, cứu nạn đó chứ.

Vịtcỏ73

Xe Cứu Trợ
Toàn những lời đức cao vọng trọng - đạo đức cao sang.
Các loại quất của quất online.
Nhà cháu có đóng góp tý xíu cho bà con thôi mà đã được OF trân trọng cho danh hiệu Xe cứu trợ rồi, thấy có vẻ sai sai nhỉ.
Mà 20 tầng rồi không thấy "nội dung cụ thể talkshow đề cập gì" - chẳng nhẽ mất nhiều thời gian đến vậy mà bỏ qua sao?

Batman

Xe container

Cụ đang hiểu sai vấn đề em nói.
Ý em hỏi là các cụ tín ngưỡng Phật Thích Ca hay Phật A-di-đà???????????????????????
Em nói thật, đến 90% các cụ trên này không hiểu tại sao em nói ông Bụt Việt Nam ra để nói về Phật, chả có lẽ em không biết cái thứ cụ biết???

giaconngu

Xe tăng
Cụ nên tìm hiểu khái niệm "tam thân" (pháp thân --> báo thân --> ứng thân / hóa thân) và ngũ phương Phật / ngũ phương Như Lai trong Phật giáo Bắc truyền.
Vị Phật lịch sử Thích Ca Mầu Ni là một hóa thân (hóa thân có thể hiểu là sự phản ánh của báo thân, một trong vô số những hiện thân huyền diệu được tạo ra từ báo thân) của Phật -- xuất hiện trong cõi ta bà (thế giới trần tục) để thuyết pháp cho chúng sinh.
Trong Phật giáo Bắc truyền thì Ngũ phương Phật / Ngũ phương Như Lai nguyên là khái niệm của Kim Cương thừa (Mật tông, Chân Ngôn tông), sau này du nhập vào Phật giáo Hán truyền (Tịnh Độ tông, Thiên Thai tông, Thiền tông v.v.), bao gồm 5 vị Phật ngang hàng và không thể tách rời, cư trú và đứng đầu 5 thế giới:
+ Trung ương: Đại Nhật Như Lai Phật (Đại Nhật Giác Vương Phật, Tì Lô Giá Na Phật, Đại Tì Lô Giá Na Phật, Ma Ha Tì Lô Giá Na Phật, Lô Xá Na Phật, Già Na Phật, Tì Lô Xá Na Phật v.v.). Cư trú tại thế giới Mật Nghiêm / Liên Hoa Tàng. Con vật cưỡi: Sư tử.
+ Bắc: Bất Không Thành Tựu Phật (Thiên Cổ Lôi Âm Phật, Thiên Cổ Âm Phật, Lôi Âm Vương Phật, Bất Không Thành Tựu Như Lai). Cư trú tại thế giới Liên Hoa. Con vật cưỡi: Kim sí điểu (Garuda).
+ Nam: Bảo Sinh Phật (Bảo Sinh Như Lai, Bảo Tướng Như Lai, Bảo Thắng Như Lai, Khai Phu Hoa Vương Như Lai). Cư trú tại thế giới Hoan Hỉ. Con vật cưỡi: Ngựa.
+ Đông: A Súc Phật (A Súc Bệ Phật, Bất Động Phật, Kim Cương Bất Động Phật, Vô Động Phật, Vô Nộ Phật, Vô Sân Nộ Phật v.v.). Cư trú tại thế giới Diệu Hỉ. Con vật cưỡi: Voi.
+ Tây: A Di Đà Phật (Vô Lượng Quang Phật, Vô Lượng Thọ Phật, Vô Lượng Thanh Tịnh Phật, Quán Tự Tại Vương Phật, Di Đà Phật, Phật Di Đà). Cư trú tại thế giới Cực Lạc. Con vật cưỡi: Khổng tước (chim công).
5 vị Phật này có thể được coi là các báo thân của Phật. Có tông phái cho rằng Đại Nhật Như Lai cũng là pháp thân của Phật.
Báo thân: Gốc của nó là pháp thân, trải qua tu hành đạt Phật quả vị, hiểu được chân lý tuyệt đối, có trí tuệ của Phật.
Pháp thân / Chân thân: Có thể coi đó là bản chất thực sự tối thượng của thực tại. Thường được mô tả thông qua các khái niệm mô tả quan điểm của Phật giáo về thực tại tối thượng; như tính không, Phật tính, tự tính, chân như, pháp giới, bát nhã, nhị đế, thanh tịnh v.v..
Khi biết mối tương quan của Pháp thân, Báo thân và Hóa thân thì ta hiểu rằng khi niệm Nam mô A Di Đà Phật cũng chính là ta đang niệm Phật, bởi A Di Đà là một báo thân của Phật. Tương tự, khi niệm Nam mô bổn sư Thích Ca Mầu Ni Phật cũng chính là ta đang niệm Phật, bởi Thích Ca Mầu Ni là một hóa thân của Phật.

langriser

Xe tải
Cụ đang hiểu sai vấn đề em nói.
Ý em hỏi là các cụ tín ngưỡng Phật Thích Ca hay Phật A-di-đà???????????????????????
Em nói thật, đến 90% các cụ trên này không hiểu tại sao em nói ông Bụt Việt Nam ra để nói về Phật, chả có lẽ em không biết cái thứ cụ biết???
Đợt trước hình như là cụ chê mọi người quỳ đảnh lễ Thích Minh Tuệ, bảo ông ấy có gì để mà mọi người quỳ lạy, em cũng có hỏi cụ là tại sao đi Chùa là quỳ lạy Phật. Nhân cụ hỏi câu trên thì em hỏi cụ có biết tại sao mọi người lại niệm Phật không ? Cụ chấp vào hình tướng hơi nhiều. 90% các cụ ko hiểu là họ ko cần hiểu, cái mà họ cần là cái khác khi niệm Phật.

Batman

Xe container
Em thấy cụ đang nói sai về các việc trên.
Phật chỉ là danh từ chung chỉ những người Đắc quả.
Còn rất nhiều vị cổ phật đã thành phật trước Phật Adida, và phật Adida là phật Adida, không phải hóa thân của phật nào, mà chính là chân thân.
Phật Như Lai cũng chỉ là Phật thành chính quả sau đó, nên nếu nói là tu theo Đạo Phật thì phải nói là tu theo Đạo quả của Vị Phật nào.
Cụ nên tìm hiểu khái niệm "tam thân" (pháp thân --> báo thân --> ứng thân / hóa thân) và ngũ phương Phật / ngũ phương Như Lai trong Phật giáo Bắc truyền.
Vị Phật lịch sử Thích Ca Mầu Ni là một hóa thân (hóa thân có thể hiểu là sự phản ánh của báo thân, một trong vô số những hiện thân huyền diệu được tạo ra từ báo thân) của Phật -- xuất hiện trong cõi ta bà (thế giới trần tục) để thuyết pháp cho chúng sinh.
Trong Phật giáo Bắc truyền thì Ngũ phương Phật / Ngũ phương Như Lai nguyên là khái niệm của Kim Cương thừa (Mật tông, Chân Ngôn tông), sau này du nhập vào Phật giáo Hán truyền (Tịnh Độ tông, Thiên Thai tông, Thiền tông v.v.), bao gồm 5 vị Phật ngang hàng và không thể tách rời, cư trú và đứng đầu 5 thế giới:
+ Trung ương: Đại Nhật Như Lai Phật (Đại Nhật Giác Vương Phật, Tì Lô Giá Na Phật, Đại Tì Lô Giá Na Phật, Ma Ha Tì Lô Giá Na Phật, Lô Xá Na Phật, Già Na Phật, Tì Lô Xá Na Phật v.v.). Cư trú tại thế giới Mật Nghiêm / Liên Hoa Tàng. Con vật cưỡi: Sư tử.
+ Bắc: Bất Không Thành Tựu Phật (Thiên Cổ Lôi Âm Phật, Thiên Cổ Âm Phật, Lôi Âm Vương Phật, Bất Không Thành Tựu Như Lai). Cư trú tại thế giới Liên Hoa. Con vật cưỡi: Kim sí điểu (Garuda).
+ Nam: Bảo Sinh Phật (Bảo Sinh Như Lai, Bảo Tướng Như Lai, Bảo Thắng Như Lai, Khai Phu Hoa Vương Như Lai). Cư trú tại thế giới Hoan Hỉ. Con vật cưỡi: Ngựa.
+ Đông: A Súc Phật (A Súc Bệ Phật, Bất Động Phật, Kim Cương Bất Động Phật, Vô Động Phật, Vô Nộ Phật, Vô Sân Nộ Phật v.v.). Cư trú tại thế giới Diệu Hỉ. Con vật cưỡi: Voi.
+ Tây: A Di Đà Phật (Vô Lượng Quang Phật, Vô Lượng Thọ Phật, Vô Lượng Thanh Tịnh Phật, Quán Tự Tại Vương Phật, Di Đà Phật, Phật Di Đà). Cư trú tại thế giới Cực Lạc. Con vật cưỡi: Khổng tước (chim công).
5 vị Phật này có thể được coi là các báo thân của Phật. Có tông phái cho rằng Đại Nhật Như Lai cũng là pháp thân của Phật.
Báo thân: Gốc của nó là pháp thân, trải qua tu hành đạt Phật quả vị, hiểu được chân lý tuyệt đối, có trí tuệ của Phật.
Pháp thân / Chân thân: Có thể coi đó là bản chất thực sự tối thượng của thực tại. Thường được mô tả thông qua các khái niệm mô tả quan điểm của Phật giáo về thực tại tối thượng; như tính không, Phật tính, tự tính, chân như, pháp giới, bát nhã, nhị đế, thanh tịnh v.v..
Khi biết mối tương quan của Pháp thân, Báo thân và Hóa thân thì ta hiểu rằng khi niệm Nam mô A Di Đà Phật cũng chính là ta đang niệm Phật, bởi A Di Đà là một báo thân của Phật. Tương tự, khi niệm Nam mô bổn sư Thích Ca Mầu Ni Phật cũng chính là ta đang niệm Phật, bởi Thích Ca Mầu Ni là một hóa thân của Phật.

Batman

Xe container
Đợt trước hình như là cụ chê mọi người quỳ đảnh lễ Thích Minh Tuệ, bảo ông ấy có gì để mà mọi người quỳ lạy, em cũng có hỏi cụ là tại sao đi Chùa là quỳ lạy Phật. Nhân cụ hỏi câu trên thì em hỏi cụ có biết tại sao mọi người lại niệm Phật không ? Cụ chấp vào hình tướng hơi nhiều. 90% các cụ ko hiểu là họ ko cần hiểu, cái mà họ cần là cái khác khi niệm Phật.
Cụ đang nhớ nhầm, nhầm em với ai đó, nếu cụ có đủ kiên nhẫn, cụ lội lại các còm, còn không đủ kiên nhẫn, thì em không trả lời lại cụ đâu.
Còn cụ nói em chấp vào hình tướng hơi nhiều, giờ cụ cho em hỏi, nếu em hỏi là cụ tín ngưỡng theo Vị Phật nào, cụ có hiểu rõ về Đạo cụ đang theo không. Cụ bảo không, tôi thích thì tôi theo - vì tôi thấy tâm tôi anh nhiên... v.v Dĩ nhiên, đó là việc cá nhân của cụ, em tôn trọng. Nhưng trong suy nghĩ của em thì lại khác, chỉ coi cụ là người mê tín, chả biết gì về đạo, cụ thấy em nghĩ về cụ như vậy có được không?

62 người khác

Xe đạp
Tóm tắt vụ bà Hằng đòi quất ông Tú:

lúc trước có tung trailer sẽ quất ông Tú, nội tình chưa rõ là có phốt gì để quất không, nhưng đây được xem là thông tin có sức hút lớn, gây được sự chú ý. Em tin là bà Hằng có gì đó trong tay nhưng khựng lại chưa dám quất, bởi có thể nội dung (hoặc chứng cứ bất lợi cho ông Tú) chưa rõ ràng! Và bước thăm dò dư luận của bà H trước ngày 20/10 đã cho thấy nhiều điểm bất lợi nếu bập vào tôn giáo, hoặc nói trắng ra là sẽ rất bất lợi nếu đụng vào ngài Tú. Bởi: đám đông thường rất cảm tính, nhỡ ông Tú có gì sai trái thì chưa chắc cái sai ấy đủ giật gân để bà dắt mũi dư luận. Ông Tú đi phượt 6 năm nay, chỉ xin cơm sống qua ngày, đánh vào một hình tượng vô tư lợi như thế rõ là bất lợi cho một người hay đeo kim cương đầy người.

Đang có một cuộc "phong sát" ngầm trong phật giáo VN, đây là mảng nhạy cảm và cần có sự yên ắng để những người có chức năng dọn dẹp, bà H cũng đã bị đánh động vấn đề này để tem tém cái mồm.

Trong buổi talk show 20/10, bà H bẻ cua vấn đề ngài Tú sang câu chuyện Vịt New. Mồm thì ra rả ở tù nhưng vẫn yêu nước, đừng hòng dụ dỗ lôi kéo đc bà ấy, nhưng ánh mắt và phong thái của đoạn nói chuyện này rất ngẹn, phải nói là có uất hận trong đó.

Người đàn bà này, là người háo danh, háo thắng và ngạo cuồng! Chắc bà ấy nghĩ tầm vóc của bản thân có thể hoá giải được mọi chuyện trên đời…!?

Thật là, viết đến đây em có nghĩ về câu "hết thịnh rồi suy". Thường thì kẻ nào đang say sưa trong men chiến thắng, sẽ có một kẻ khác bỏ thuốc độc vào rượu mà thôi!

Phỡn

Xe tăng
Cụ đang nhớ nhầm, nhầm em với ai đó, nếu cụ có đủ kiên nhẫn, cụ lội lại các còm, còn không đủ kiên nhẫn, thì em không trả lời lại cụ đâu.
Còn cụ nói em chấp vào hình tướng hơi nhiều, giờ cụ cho em hỏi, nếu em hỏi là cụ tín ngưỡng theo Vị Phật nào, cụ có hiểu rõ về Đạo cụ đang theo không. Cụ bảo không, tôi thích thì tôi theo - vì tôi thấy tâm tôi anh nhiên... v.v Dĩ nhiên, đó là việc cá nhân của cụ, em tôn trọng. Nhưng trong suy nghĩ của em thì lại khác, chỉ coi cụ là người mê tín, chả biết gì về đạo, cụ thấy em nghĩ về cụ như vậy có được không?
Cứ thủng thẳng thôi cụ ơi, ngược dòng nước xiết dễ đuối ;))
Đến cái bia Hạ Mã còn xì xụp khấn vái nhang khói được, thứ các cụ nói cao siêu quá, em chịu!