Đại chiến Mã Giang Đầu

ThanhKhue

Xe buýt
Thôi xong... lại lộ hàng rồi :'( :'( :'( Chuẩn không cần chỉnh, hic! Mà hôm trước em vote khen ảnh bác và bác Phích đi HXP đẹp quá, giờ thì bác khen giả đi!!! Tây Bắc nó đẹp mỗi vùng mỗi khác, Sơn La và Hà Giang khó so sánh với nhau lắm, bác cứ đi sẽ không thấy tiếc tý nào đâu! (b) (b)

@ Bác Sáu: cảm ơn bác đã hệ thống lại chuyến đi (mà cái việc này đáng lẽ là tên anhnv phải làm, lười thế không biết :mad: ), đọc lại có trình tự thấy hay hơn hẳn, rồi tự dưng ảnh em lại còn được khen là chụp đẹp nữa chứ, xấu hổ quá (ảnh em kô giám pót trong box abc nhà em cơ mà, hic! ). Hôm đó em về sớm nên không có cơ hội để giao lưu với xe nhà bác và em Bống Biển xinh xinh, cứ tiếc mãi ạ!

Thế để em xin kể tiếp ngày thứ 3 của xe em nhé, tất nhiên lúc này thì đã nhập đoàn

Chỉnh sửa cuối:

ThanhKhue

Xe buýt
Ngày thứ 3 và ngày cuối cùng của xe V_A_N, nhưng mới là ngày thứ 2 của toàn đoàn và là ngày đầu tiên của gia đình bác Sáu :P

Ngày này thế nào thì ai cũng biết cả rồi, mà thôi em cứ làm thêm vài nét chấm phá nhé...

“Ngàn thước lên cao”:

“Thân Getz dặm trường” (tặng bác MM):

Đi trên con đường này tự dưng cứ thấy hùng hồn trong tim lời thơ của Quang Dũng:
Sài Khao sương lấp đoàn quân mỏi
Mường Lát hoa về trong đêm hơi
Dốc lên khúc khuỷu dốc thăm thẳm
Heo hút cồn mây, súng ngửi trời
Ngàn thước lên cao, ngàn thước xuống
Nhà ai Pha Luông mưa xa khơi”.
Sao mà hợp thế, em dám cá là cụ QD nảy ra ý thơ này trong lúc đi trên chính con đường em đang đi (chứ không phải ở Phù Lưu Chanh đâu)...

Lại nhớ hôm đầu bạn CSL bảo rằng từ Sla đi Sông Mã hết khoảng 60km, chiện nhỏ... Hôm sau có thêm mấy xe nữa đến, bạn bảo cả quãng đường sẽ khoảng 70km gì đó – chấp nhận tốt... Ấy thế mà từ ngã ba rẽ vào 1 đoạn ngất ngưởng rồi em vẫn còn nhìn thấy cột mốc đề “Sông Mã 92km” :P Trời lạnh mà độ giãn nở cao thế :P :P

“...ngàn thước xuống” (Gặp ghềnh nước đầu tiên):

Ghềnh nước thứ 2 này:

“Nhà ai Pha Luông mưa xa khơi”, người cần thủ Tây Tiến như đứng trước đỉnh núi cao nhìn xuống thung lũng phủ kín trong màn sương mờ

Những Sài Khao, Mường Lát, Mai Sơn, những địa danh vời vợi nghìn trùng từng in dấu chân đoàn binh Tây Tiến, giờ lại in dấu xe của Bộ lạc câu. Nếu có để ý, hẳn các bác sẽ thấy tất cả các biển đón chào trước mỗi huyện đều ghi “Huyện Mai Sơn Anh hùng đón chào quý khách”, “Huyện Sông Mã Anh hùng đón chào quý khách” ... các địa danh ở đây đều đã được phong anh hùng thì phải.

anhnv_home

Xe tải
Nhà Khuya lại mắng tớ đấy ah. Còn mớ ảnh, lúc nào rảnh post nốt. Chi tiết vụ này các cụ xem thêm ở http://bolaccau.com nhé.

nghienOTO

Xe tăng
Thôi xong... lại lộ hàng rồi :'( :'( :'( Chuẩn không cần chỉnh, hic! Mà hôm trước em vote khen ảnh bác và bác Phích đi HXP đẹp quá, giờ thì bác khen giả đi!!! Tây Bắc nó đẹp mỗi vùng mỗi khác, Sơn La và Hà Giang khó so sánh với nhau lắm, bác cứ đi sẽ không thấy tiếc tý nào đâu! (b) (b)

@ Bác Sáu: cảm ơn bác đã hệ thống lại chuyến đi (mà cái việc này đáng lẽ là tên anhnv phải làm, lười thế không biết :mad: ), đọc lại có trình tự thấy hay hơn hẳn, rồi tự dưng ảnh em lại còn được khen là chụp đẹp nữa chứ, xấu hổ quá (ảnh em kô giám pót trong box abc nhà em cơ mà, hic! ). Hôm đó em về sớm nên không có cơ hội để giao lưu với xe nhà bác và em Bống Biển xinh xinh, cứ tiếc mãi ạ!

Thế để em xin kể tiếp ngày thứ 3 của xe em nhé, tất nhiên lúc này thì đã nhập đoàn
Khà khà, lộ hết hàng rồi, too late để sửa rồi !

ThanhKhue

Xe buýt
Post nốt vụ cũ để chuẩn bị lương thực cho vụ mới nào!!! :P

Đến nơi rồi đây:
“Sài Khao sương lấp đoàn quân mỏi" này:

Vác thế này thì tha hồ mà mỏi thật:

Đằng xa kia đã là sông rồi kìa, từ chỗ để xe ngay bên vệ đường đến bờ sông khoảng hơn trăm mét con đường như vầy, thực ra đấy là đường vào mấy nhà sàn của người Thái. Bữa trưa và bữa tối của cả đám cũng do một gia đình người Thái ở đây "thầu" (Hic, cứ nghĩ đến lại thèm cái bữa tối vì xe mình về trước)

Mà giờ thì em biết vì sao bác Sáu Lục lại đổ sang mê câu nhanh thế rồi, vì đi câu đúng là sướng lắm, những gì viết trong cái trang oép “Bộ tộc Giời mời” chỉ là cái khiến cho người như bác Sáu cảm thấy đáng để thử thách cái nam tính của mình thôi, còn thực tế thì lại vô cùng .... sảng khoái.

Này nhé, tập hợp hơn chục con người ở nơi sơn thủy hữu tình thế này, bình thường phải mua tour cả đống tiền mới được chứ có đơn giản đâu...

Lều trại thì có người dựng cho cả nữa đây:

Chờ tý, gần xong rồi:

Giữa chốn thiên nhiên dân tộc Thái ngó ra, dân tộc Lào ngó lại quân ta cứ tự nhiên như ở nhà thế này này, còn gì mãn nguyện hơn nữa:

Giờ thì bắt đầu đi câu ...

Nếu bạn thích, bạn cứ đi một mình:

Nếu bạn thích, bạn cứ mang vác một mình:

Còn nếu không sẽ có người khuân vác hộ hết ( :P sozzi bác HTH, trông ngộ ngộ trêu bác tý):

Và bây giờ là kỹ thuật câu, đơn giản nhất trong các môn thể thao mà em biết. Em đã mục sở thị một lão làng của ngành câu cần Việt Nam và chôm được kỹ thuật này đây...

Bắt đầu nhé, moi giun ra, móc vào, giun là để cho cá ăn rồi ngoạm cả móc luôn, tất nhiên rồi (Hic, cái nhà bác này để giun chỗ nào ý nhỉ *-) ):

Rồi quăng ra một cái là xong cơ bản:

Rồi cứ thế thủng thẳng kéo cước vào thôi, để con cá nó hiểu rằng nó mà không đớp mồi ngay thì chỉ có thiệt:

Không câu được cá phỏng, không sao cả... Loại cá ở cồn cát không chịu cắn câu thì ta sẽ ra tìm cá ở hẳn ghềnh đá:

Cá vẫn không chịu cắn câu phỏng, không sao hết... cá ghềnh đá khó nhá thì ta lại đi tìm cái loại cá biết ........ ăn cỏ:

Thế thôi mà, cứ thế một hồi, thể nào cá cũng có con hoa mắt chóng mặt mà .... sa bẫy :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

nghienOTO

Xe tăng
Chít rồi, hội này toàn cần dài loẵng ngoẵng thế kia .. .. hic thế thì đú thế nào được đây :'(

Tò mò tí , nó dài bao nhiêu thước vậy hả các bác ? để E còn chuẩn bị gậy tre nối thêm :^)

anhnv_home

Xe tải
hihi, cái cần dài dài chỉ để oánh lục ở hồ thôi bác ạh. Cần câu sông và câu biển thường dùng loại ngắn 1m50 đến 2m50 vừa phải dẻo và cứng. Trận này đi có quả 2 ông bị cá kéo sợ quá, ông này ôm lưng ông kia kéo lại mà vẫn tí toi, cuối cùng đứt cước, 2 ông mặt không còn tí máu nào, nằm thở dốc. Đến h gọi điện vẫn .... cay vì khôgn túm đựoc con cá đấy lên bờ.

nghienOTO

Xe tăng
hihi, cái cần dài dài chỉ để oánh lục ở hồ thôi bác ạh. Cần câu sông và câu biển thường dùng loại ngắn 1m50 đến 2m50 vừa phải dẻo và cứng. Trận này đi có quả 2 ông bị cá kéo sợ quá, ông này ôm lưng ông kia kéo lại mà vẫn tí toi, cuối cùng đứt cước, 2 ông mặt không còn tí máu nào, nằm thở dốc. Đến h gọi điện vẫn .... cay vì khôgn túm đựoc con cá đấy lên bờ.

:)) thế mà làm mình toát hết cả mồ hôi. Hôm nào rảnh cafe học hỏi đua đòi tí, mọi thứ đều ngon trừ câu cá còn kém quá nhất là con nào càng to lại càng kém :'(

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Em thấy trên ti vi quảng cáo cái cần câu có thể gập gọn đút vào cốp xe , giá thì cũng kô đắt lắm không biết dùng cái cần đấy có ổn không ? Em nhờ các bác CLB câu cá tư vấn giúp . Thấy các bác đi câu cá hoành tráng quá cũng muốn kiếm cái cần .

babetnhe

Xe điện
Đi câu vất vả thế này chắc các cụ chén sạch cả vây cá mới bõ nhỉ !:))
Thế mợ Khuê chưa thấy khoe con cá mợ câu được nhỉ (b)

ThanhKhue

Xe buýt
Đi câu vất vả thế này chắc các cụ chén sạch cả vây cá mới bõ nhỉ !:))
Thế mợ Khuê chưa thấy khoe con cá mợ câu được nhỉ (b)
Em chỉ đi thả thính thôi bác Nhè à :P :P :21: :21:

:)) thế mà làm mình toát hết cả mồ hôi. Hôm nào rảnh cafe học hỏi đua đòi tí, mọi thứ đều ngon trừ câu cá còn kém quá nhất là con nào càng to lại càng kém :'(
:)) :)) :)) 1 phút giành cho quảng cáo ơ!!!!!!!!! Bt thôi mà... nghe nhạc hiệu đoán chương trình .... :P

Chỉnh sửa cuối:

ThanhKhue

Xe buýt
Trận này đi có quả 2 ông bị cá kéo sợ quá, ông này ôm lưng ông kia kéo lại mà vẫn tí toi, cuối cùng đứt cước, 2 ông mặt không còn tí máu nào, nằm thở dốc. Đến h gọi điện vẫn .... cay vì khôgn túm đựoc con cá đấy lên bờ.
Trận này đi còn có ông ngúng nguẩy vừa câu cá vừa tập thể dục nên cá nó cắn câu rồi chạy thế là kéo bay mất toi cái cần dài hơn 2m. Con cá khỏe thật, kéo bung cả cái cọc giữ cần và kéo cần chạy cả vệt dài trên mép sông. dậm chân đạp tay tiếc của, không phải tiếc cái cần yêu quý nhất mà tiếc con cá chắc phải đến hơn chục ký... :P

Có đi mới biết dân bán pờ rồ (:P) không ngồi "tựa gối ôm cần" như thiên hạ thường thấy đâu... Thửa cái cọc hand-made 100% ... cắm cọc xuống bờ sông.... cắm cần vào cọc ... xong... rảnh tay, tha hồ làm việc khác :21: :21:

Cọc hand made nhé:

Cố định vị trí câu này:

Cần tự.... đứng được đây, còn người thì ... lượn rồi đây:

Thôi đến đây máy hết pin, không chụp được nữa, sự kiện thì còn đấy ăm ắp nhưng em về trước nên cũng chẳng kể nữa kéo thèm :'(

"Sông Mã xa rồi Tây tiến ơi
Nhớ về rừng núi nhớ chơi vơi...."

Chỉnh sửa cuối:

Hyundai-motoR

Xe tăng
nhìn các cụ đi thèm quá ..thèm quá (l)(l)(l)

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Các cụ làm em vật quá, thèm đi quá :102:

OF-19999

Xe đạp
vất vả tí nhưng mà Fun lắm (b)(b)(b)(b)(b)

UAZ đời mới

Xe đạp
Vụ này mình cũng máu dưng mà sang bộ lạc thấy hết vé nên đành nhịn, lần sau chắc nhanh chân hơn.

Hehe, nghe nói lão bọ chuẩn bị làm lại quả Poco hoành lắm!

anhnv_home

Xe tải
Poco đê, bác U uât, đội nhà em vừa có mấy tên đi mua cần câu chuyên dụng rồi, hi vọng sẽ túm được khủng long.

anhnv_home

Xe tải
Vưỡn đi đều mà cụ. Mùng 2 tháng 9 lại có một đội bò lên chiến ở Sông mã tiếp, nhưng nhà em chắc không đi nổi.