[CCCĐ] "Đà nẵng thì có cái quái gì?". HORSEPOWER 2018

HorsePower

Xe container
Một bãi biển nhỏ phía đầu mỏm chỏm núi.

HorsePower

Xe container
Sau khoảng 1 giờ cũng là lúc quay về. May quá cụ còn chờ bên kia bờ, chỉ cẩn vẫy gọi là cụ chèo sang đón đoàn về

HorsePower

Xe container
Chụp cố mấy tấm nước, mây trời, cỏ cây...

HorsePower

Xe container
Bây h nộp qua bưu điện cũng nhanh và tiện cụ ah, mình chỉ việc mang bb ra bưu điện nơi mình ở, nộp thêm mấy chục dv chuyển phát là xong. Chuyến vừa rồi e còn bị thêm phát ở lăng cô nhưng mất có 300k
Vậy hả cụ. HP lâu lắm không bị phạt, có lẽ đến 2 năm nay nên kém cập nhật. Wow, số cũng hên.

HorsePower

Xe container
2 xe tiếp tục miết mải chạy ra Lăng cô để kịp giờ ăn trưa. Đêm trước đã sốc các kiêu ăn uống rồi nên quyết định chọn bữa nhẹ nhàng, khỏe mạnh.
Dự định trước khi lên đèo Hải Vân còn rẽ qua bên kia đầm, nơi có khối đá cực lớn và bằng phẳng để chụp ảnh và vui chơi, nhưng do phơi nắng từ sáng nên hủy , và luôn luôn có lý do để cho những lần đi sau.
Lăng cô thì qua nhiều nhưng chưa bao giờ dừng ăn cả nên xe chạy tà tà tìm chỗ. cứ quán nào có view quay ra đầm thì vào. Sau mấy lần quá đà thì cũng tìm được quán này.
Chị chủ người Việt nhưng sống bên Lào lâu năm, biết tiếng Lào và kinh doanh có vẻ tốt. CŨng khá up date khi có sổ ghi danh, và comment. Yêu cầu chụp ảnh cùng khách và khuyến khích khách chụp ảnh đăng FB....
Gọi 1 vài món đơn giản, trong đó có Bánh Lọc cực ngon.
Quán đây, ủng hộ chị chủ để thêm khách.

HorsePower

Xe container
Tuy trời không mát nhưng ngồi trên nhà sàn đua ra đầm cũng khá thoáng

bomap

Tháo bánh
hôm nay chắc cụ đến đn rồi nhỉ, thời tiết đn hôm nay khá đẹp để đón cụ đới :)

HorsePower

Xe container
CHú em cũng là dân đam me phượt, ngặt nỗi công việc Ngân hang luôn đòi hỏi cường độ cao rất chặt chẽ.
Trước khi đi chú muốn leo đèo để biết, và chụp ảnh up Fb (Dân ghiền FB thứ thiệt)
Dừng xe chụp xuống Lăng Cô

HorsePower

Xe container
Trời râm mát nên ảnh cũng râm. Làng Cò

HorsePower

Xe container
Dừng xe tại 1 khúc quanh trên đèo. Chỗ này khá rộng nên đảm bảo an toàn

HorsePower

Xe container
Hải Vân nổi tiếng vì có lượng giai thông cao, huyết mạch Bắc Nam, xe khách xe hàng hầu hết cũ ở cái thời Bao cấp toàn xe Zin hoặc w50. ĐƯỜng sa cũng tồi nên nổi tiếng nhiều tai nạn. Rải rác trên đường vẫn còn nhiều miếu mạo gi nhớ những vụ tai nạn trước đây.
Giờ Đèo rộng, thoáng, xe ít thì trở thành thắng cảnh cho dân thích chụp ảnh và vi vu. Đám Tây thuê xe máy chạy qua lại giữa Huế và DN toàn mặc 3 lỗ hoặc cởi trần phóng xe vèo vèo...Nhưng phải hết sức cẩn thận với các vị này vì kỹ năng lái xe máy gần như bằng không, hơn nữa xe thuê toàn loại tuổi đời khá cao.
1 đôi bạn trên chiếc CAfe racer độ nhẹ đang ôm cua.

HorsePower

Xe container
1 chiếc xe bồn nặng nhọc qua khúc cua, Thấy lùi qua lại cực nặng nề.

pickup111

Xe hơi
Em bỏ đường mòn lâu rồi. Toàn bộ đường 1 đi rất tốt cụ nhé. Phân cách cứng cực kỳ an toàn.
Nếu cụ nhớ đương mòn có thể nhập ra đường mòn từ Đồng hới rồi đi tiếp đến Đông Hà quay lại đường 1.
Đoạn trên là 2 đường chạy song song và rất gần nhau. Đường vắng và đẹp. Đoạn rẽ ra đường 1 từ Đồng hới là đoạn chưa đến cầu Quán Hàu, rẽ phải khoảng mấy km là tới đường mòn nhé cụ.
Tư vấn này của cụ thật là quý báu này. Trước em cũng thích và chạy đường mòn, mà có lần gần đây chạy lượt vào đã thấy khá xóc, đông và chậm, nên lượt ra chập tối ăn xong ở Tân Kỳ chạy đường mòn mà vừa tối vừa chán, lại cắt QL36 ra đường 1 bò tiếp về HN.
Giờ có háo hức chạy đường mòn, chắc chỉ chạy đoạn trong từ QB hoặc ĐN lên Tây Nguyên.
Viết tiếp đi cụ, bài nào cũng hay!

HorsePower

Xe container
văn cụ hay thật
em ngồi hóng xem ĐN có gì khác em thấy không ạ :D
EM như ông thày bói mù già xờ cái vòi voi thì bảo "Con voi mềm mềm, nhũn nhũn...như con đỉa thôi"
Mỗi người 1 kiểu nhể cụ. Sắp tới DN rồi, vật vã mãi chưa tới...kkkk
CÁm ơn cụ.

2 tai 8 banh

Xe container
EM như ông thày bói mù già xờ cái vòi voi thì bảo "Con voi mềm mềm, nhũn nhũn...như con đỉa thôi"
CÁm ơn cụ.
ĐN e mới đi có vài lần thôi ạ, dưng mỗi lần lại thấy 1 cái hay riêng :D
em hóng tiếp ạ

thằng nhà quê

Xe điện
CÁm ơn cụ.
tới Đà nẽng nhậu thì ra Bán đảo Sơn trà, còn muốn thưởng thức đồ ăn địa phương thì vô chợ Cồn cụ nhé
à quên, nhớ tự chạy xe lên hết Bán đảo Sơn trà phiêu hơn đèo HV nhiều, nhớ là phải lên đến đỉnh (nhiều người chỉ tới chùa Linh Ứng là xuống), có cây đa cổ thụ cũng hay lắm!
e, nhà quơ nên biết bao nhiêu "chém" nhiêu thôi. hi hi - chúc anh vui vẻ!
p/s: e dân Nam nên quen xưng hô Anh/Em, cụ thông cảm.

hailuatn

Xe container
Cỡ hơn 1 giờ sau em có mặt tại Đông Hà. Đến ngay nhà thằng bạn thời lính. Nếu cụ nào đọc bài em mấy năm trước thì nhớ, nó người Vĩnh Linh, sau chuyển về Đông Hà ở,vợ con , con cái đủ cả, mới sắm cái xe hơi nên chăm đi chơi hơn. Tính tình tốt bụng nhưng càng già càng gàn, vốn không có nhu cầu làm vui long người khác nên nó thích gì làm nấy. Gặp em nó lẳng lặng chẳng cần chào hỏi, tay bắt mặt mừng mà sưng sưng cái mặt chỉ chỗ đỗ xe, xong xuối quay đ ít đi vào nhà chuẩn bị cơm nước tiếp.
2 xe an toàn đỗ trước cửa nhà, hạ đồ xuống chuẩn bị 1 tối vui vẻ. Chú em chưa đi xa như vậy bao giờ cũng hoàn thành chặng đường ngon lành mà còn có vẻ thèm thuồng muốn đi tiếp. Trẻ con khỏe vô địch, chả cần gì ngoài 1 bãi rộng, chạy chơi 1 lúc rồi vào ăn uống giao lưu với con cái chủ nhà.
Ở đây e không có ảnh chỉ tả vậy.
Nói thêm chút về thằng bạn gàn của HP. Nó trước yêu 1 em tên Tuyết, hồi những năm 80, em Tuyết với nó đi bộ cả 10 km để nói chuyện rồi chia tay, em bảo nhà em ở cột nước Chèm. OK vậy anh sẽ đến đón em đi chơi 1 ngày. Hắn lôi em đi cùng, xách cái xe honda đời 79 hàng bãi lắp bô Nhót kêu pằng pằng vào giữa làng , giữa trưa hỏi em Tuyết, nhà dưới chân tháp nước CHèm. Chỉ nhận được mấy cai lắc đầu và ánh mắt: "2 thằng dở hơi". Đi về với sự thất vọng vô bờ bến, cuộc tình của hắn vẫn dang dở đến nay mà chưa 1 lần gặp lại em "Tuyết, nhà dưới chân tháp nước"kkkk...Mắt hắn mở to nhưng nước mắt không rơi nổi vì đau khổ ở cái tuổi 17. Đời đến đây ngõ cụt, thật u ám và cay đắng...kaka....
EM vẫn thường trêu nó chuyện tình Em Tuyết.
Người QT tốt bụng dã man cụ nhỉ :D. Hồi 2009, gia đình em vào Hải Lăng tìm mộ ông chú ruột mất năm 72 trong chiến dịch thành cổ. Đoàn em đi có 4 người, theo qui định chung thì sẽ được hỗ trợ chỗ ở, hỗ trợ nhân công tìm kiếm. Nhưng vì ở thì phải ra tận nhà khách ngoài thị trấn hơn chục km, nên muốn ở tại chỗ để tranh thủ thời gian. Thế là được bố trí ở nhà xã đội trưởng, nhà anh ấy cũng không rộng lắm, vợ con anh ấy sơ tán sang nhà ngoại. Đến bữa thì chị vợ về nấu ăn cho cả nhà cùng đoàn em. Bữa ăn thì cũng đạm bạc, nhưng phải nói thật cái tình của họ thì không giá nào tính được. Về nhân công, xã cử khoảng 6, 7 thanh niên trẻ khỏe ra hỗ trợ. Đến bữa họ tự về nhà họ ăn, trưa đầu tiên, sau bữa trưa ở nhà anh xã đội trưởng và nghỉ ngơi thì người nhà em quay lại hiện trường khoảng gần 2 giờ chiều. Đến nơi thì đã thấy mấy thanh niên đó đã đang đào từ bao giờ rồi. Thế là từ buổi sau đoàn em ăn trưa xong phải ra ngoài hiện trường luôn, không dám nghỉ ở nhà nữa.

PASSION74

Xe tăng
Nhà bạn cụ ở ngay hồ có quán Lộc Hương thịt rừng hơi bị ngon..cụ có ghé đó làm 1 bữa ko ạ