[Funland] Đã nắng nóng khó chịu làm thêm quả un khói, nhà nước chẳng nhẽ không có biện pháp nào ah

SIGNUS

Xe container
Người OF
Nhà cụ thớt ko ai làm ruộng à? Nếu có chắc cũng đốt thôi. Không đốt thì làm thế nào ạ? Ngày xưa đun rơm còn mang về nhà, giờ ko đun thì mang về làm gì. Nên cần giải quyết nó ngoài ruộng. Băm nát thì liên quan đến chi phí và phương tiện băm. Mà dân làm nông thì nghèo, tiết kiệm chi phí lắm ạ. Dìm xuống ruộng thì nó lâu phân hủy hết, ko kịp cấy vụ sau. Đót thành tro bón còn tốt hơn ấy. Vẫn có đội mua rơm về làm nấm, thui chó... nhưng ko xuể. Cụ kêu lên bộ nông nghiệp ý, để ông tiến sĩ nào đó chế ra các công dụng khác của rơm, mua hết cho nông dân, người nông dân bán được rơm họ càng mừng, đốt làm gì cho khổ nữa.

Sent from SM-N950F via OTOFUN
Có phương án xử lý mà cụ! Hôm qua VTV2 có đưa đấy, ngay Đan Phượng đây thôi! Có 1 công ty nào đó sản xuất ra 1 loại chế phẩm sinh học làm phân huỷ rơm rạ thành mùn ngay tại ruộng. Sau khi bà con gặt xong thì rải chế phẩm đó ra ruộng, dùng máy bánh lồng nghiền nát rơm rạ, sau 1 thời gian là phân huỷ thành 1 lớp như bùn. Thấy bà con được phỏng vấn nói rằng nhiều năm nay vùng quê đó không còn đốt rơm rạ nữa! Nếu nhân rộng được cách làm này ra thì tốt quá!

Em vừa search thử thì thấy cái chế phẩm sinh học này có từ lâu rồi:

Belat Missan

Xe điện
Đốt rác ở mấy bãi tự phát mới kinh.
Toàn mùi nhựa khét lẹt.

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Gặt lúa xong khuân được thóc về nhà phơi phóng chạy mưa đã mệt há mồm rồi, trời thì nắng vỡ đầu, sức đâu mà ôm cả đống rơm để cho vào máy chém, rồi khi chém xong lại khuân đống đấy đi vùi, các cụ mà làm ruộng thì các cụ cũng đốt thôi. em không làm nông nghiệp, cũng không đốt rơm nhé.
Nhưng đỡ được tiền phân bón không ạ. Máy chém nó phun ra ruộng luôn bừa nó trôi rồi vùi xuống luôn. E cũng không làm nông nên cũng không rõ

EmChuaCoBang

Xe hơi
Có phương án xử lý mà cụ! Hôm qua VTV2 có đưa đấy, ngay Đan Phượng đây thôi! Có 1 công ty nào đó sản xuất ra 1 loại chế phẩm sinh học làm phân huỷ rơm rạ thành mùn ngay tại ruộng. Sau khi bà con gặt xong thì rải chế phẩm đó ra ruộng, dùng máy bánh lồng nghiền nát rơm rạ, sau 1 thời gian là phân huỷ thành 1 lớp như bùn. Thấy bà con được phỏng vấn nói rằng nhiều năm nay vùng quê đó không còn đốt rơm rạ nữa! Nếu nhân rộng được cách làm này ra thì tốt quá!

Vâng, giải pháp thì có, như link cụ đưa cũng là 1 giải pháp. Nhưng vấn đề là phải đưa nó thành chính sách cụ thể. Cơ quan nào đứng ra phổ biến cho người nông dân về giải pháp đó? Có giám sát thực thi không? Có hỗ trợ chi phí hay có phương án khuyến khích người nông dân thực hiện không? Như cụ trên nói ấy, gặt dc lúa mang thóc về nhà phơi phóng đã mệt phờ râu, ai quan tâm xử lý rơm nữa, đốt là nhanh nhất rồi, chả tốn chi phí gì. Còn nói họ ý thức kém á? Công nghiệp xả thải trộm còn độc hại gấp mấy. Thế này khéo các quan trên lại thu phí xả thải đốt rơm mất.

Chỉnh sửa cuối:

EmChuaCoBang

Xe hơi
Nhưng đỡ được tiền phân bón không ạ. Máy chém nó phun ra ruộng luôn bừa nó trôi rồi vùi xuống luôn. E cũng không làm nông nên cũng không rõ
Rơm bón xuống ruộng, cứ tưởng tượng bằng 1 thìa con cơm trong 1 bữa cụ ăn, ko thấm vào đâu ạ =))

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Rơm bón xuống ruộng, cứ tưởng tượng bằng 1 thìa con cơm trong 1 bữa cụ ăn, ko thấm vào đâu ạ =))

Em cũng đang nghi ngờ là dưỡng chất ít thế nên mới bỏ. Mấy cụ trên bảo dùng tốt nên nghĩ là lôi cái máy băm cỏ ra cho rơm vào băm !

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Ngày xưa da dầy, chui vào đây không sao.
Chứ giờ mà chui vào đống này ngứa phải biết.
Hồi trước cả làng cứu hỏa vì có thằng khỉ gió nào đốt đống rơm.
Bây giờ thì mong chúng đốt để đỡ mất công.

VIKO L

Xe điện
Mấy hôm nay e cứ khó thở mùi rơm rạ của Mấy bác nông dân đốt, mù hết cả trời cộng thêm cái nắng nóng khủng khiếp, chẳng nhẽ ko có biện pháp nào nhỉ, rơm rạ có thể ủ để làm phân bón, nhất thiết phải đốt không, ôi nhiễm môi trường, mà trong đó chính những người nông dân cũng phải chịu, đây là tấm ảnh e chụp lúc 18h tối
Cụ ở mô mà view đẹp thế?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Phải có nước thì mới làm thế được.
Không có nước thì còn khuya mới mục.

grandeurHD

Xe tải
Tp Nam Định nhỏ bé nơi gia đình em sinh sống cũng bị hun, em đi xe máy đi làm mà cay xè mắt, ko biết các cụ ấy đốt rơm rạ, có nghĩ tới việc con cháu các cụ ấy hít đủ nữa ko ? Em chán cái cảnh oi bức rồi cay xè mắt lắm rồi, muốn phát điên lên

sherlock cốc

Xe buýt
Giá như lúc đốt các cụ ấy đốt kèm bê hay bò thì khói bốc lên có phải dễ ngửi ko.

deadlove

Xe điện
Người nông dân 1 nắng hai sương, khổ cực cả đời. ta cùng chung nổi vất vả với người nông dân, hít có tý khói thôi mà, làm gì căng :)

caphale_89

Xe tải
Em thì đang mặt đất, ngán nhất than tổ ong, đầu ngách, hic 😿

skype0211

Xe tăng
Giá mà có doanh nghiệp nào thu mua toàn bộ rơm cho bà con thì tốt, vừa được tiền, vừa đỡ khói, doanh nghiệp lại có việc làm, chắc cỡ Vin mới làm được, mảng mới khéo lại hay.🤣

thangmin

Xe tăng

Ơ hay là chỗ e ĐP đang dùng loại này nhỉ :D tự nhiên có thớt này làm e chợt nhớ năm nay chưa bị khói bay vào nhà. Chứ mọi năm tầm này cũng phải đóng hết cửa k thì vừa khó thở vừa cay mắt