[Funland] Đà lạt - thay đổi quá nhiều

CRV-2015

Xe buýt
Sau 20 năm ĐL có nhiều thay đổi, có cái tốt lên, cũng có cái kém đi. Nhưng cảm nhận dễ thấy nhất là ngày càng ít cây xanh, không gian công cộng bị xâm lấn và đặc biệt NHIỀU RÁC !!

LaziCat

Xe lăn
Cụ nào thích cảm giác Đà Lạt xưa thì lên thị trấn Măng Đen - Konplong - Kontum nhé! Tầm này Hà Nội 40 độ, nhưng Măng Đen cũng chỉ tầm 17-25 độ thôi, quanh năm cũng chỉ tầm tầm 17-25 độ! Noel có thể lạnh hơn 1 ít!
Xung quanh thị trấn Măng Đen còn nhiều rừng nguyên sinh! Quy hoạch tốt, đường xá ổn! Không khí, suối thì trong lành khỏi phải bàn!
Cụ nào muốn nghỉ hưu thì lên đây làm quả biệt thự 1000m2 trong rừng thông, giá 15-16 tỷ, nghỉ dưỡng và để cho con cháu nhé!
Măng Đen khí hậu mát mẻ nhưng không thể so với ĐL được cụ ạ. Măng Đen phù hợp cho việc đi khám phá, không phù hợp với nghỉ dưỡng vì dịch vụ còn rất hoang sơ, ăn chơi chả có gì, kiếm quán ăn sáng còn khó. Còn cụ mợ nào tính về đây dưỡng già thì em can :D. Giao thông không thuận lợi khi mà đi đường bộ xa tít mù khơi, đi máy bay cũng không thuận lợi, y tế thì có khác nào vùng sâu vùng xa đâu. Năm ngoái em đi thấy 1 đống biệt thự còn đang bỏ không, hoang vắng giữa rừng, không biết năm nay đã hoàn thiện và khai thác được gì chưa. Tóm lại Măng Đen đến một vài lần cho biết thôi ạ :).

gaquay123

Xe tăng
Măng Đen khí hậu mát mẻ nhưng không thể so với ĐL được cụ ạ. Măng Đen phù hợp cho việc đi khám phá, không phù hợp với nghỉ dưỡng vì dịch vụ còn rất hoang sơ, ăn chơi chả có gì, kiếm quán ăn sáng còn khó. Còn cụ mợ nào tính về đây dưỡng già thì em can :D. Giao thông không thuận lợi khi mà đi đường bộ xa tít mù khơi, đi máy bay cũng không thuận lợi, y tế thì có khác nào vùng sâu vùng xa đâu. Năm ngoái em đi thấy 1 đống biệt thự còn đang bỏ không, hoang vắng giữa rừng, không biết năm nay đã hoàn thiện và khai thác được gì chưa. Tóm lại Măng Đen đến một vài lần cho biết thôi ạ :).
Năm 199x, nhà em cũng mua 1 số mảnh đất Đà Lạt để sinh sống! Lúc đó, Đà Lạt có lẽ nó còn hoang sơ và giao thông khó khăn Măng Đen bây giờ nhiều! Giờ Măng Đen nó còn rẻ vì chưa nhiều người biết, chứ đợi đến lúc anh Sun Group rập rình xây quả sân bay ngay trung tâm, thì sẽ còn đắt hơn Đà Lạt bây giờ! Thử tưởng tượng cụ ở căn biệt thự rừng thông mát mẻ quanh năm, nhưng chỉ chạy xe chưa đến 5 phút đã ra sân bay, bay luôn ra Hà Nội! Đó sẽ là 1 sự khác biệt của Măng Đen so với Đà Lạt và bất cứ vùng nào khác ở Việt Nam!

Đội trẻ 9x giờ lên Măng Đen khởi nghiệp khá nhiều mảng: Homestay, quán ăn, quán Cafe, Bar, Trại hè tiếng Anh - SummerCamp, trồng và sản xuất cafe, Tour trải nghiệm rừng nguyên sinh - suối... chủ yếu là do đất vẫn còn rẻ, thị trường sơ khai, không phải cạnh tranh hay marketing nhiều! Tỷ lệ sống sót khởi nghiệp là cao!

nvk155

Xe điện
Em mới ở Đà Lạt về - sau hơn 20 năm mới quay lại - phải nói quá thích thời tiết se lạnh buổi sáng. Năm 1998 lên Đà Lạt không cảm nhận được cảnh đẹp. Sau hơn 20 năm quay lại, thấy tiếc là mình không quay lại sớm hơn. Giờ mới thấy được cái vẻ đẹp của thành phố này. Em ở Resort trong tp 2 đêm rồi chuyển ra hồ Tuyền Lâm. Ước gì mua 1 căn nhà nhỏ ở đây để mùa hè vào nghỉ.

Cháu thấy quen quen.
Hơi đâu mà tiếc hử cụ. Vừa rồi cháu đi toé loe. Quay về QN mới thấy QN vẫn đẹp. Thích mát mẻ cụ lên mua quả đồi mé đông bắc Quảng Ninh, miễn độ cao từ 1.000m (nhiệt độ thấp hơn 6 độ C) đổ lên. Giờ cao tốc thông tận Móng Cái, đu lại đơn giản rồi.

nvk155

Xe điện
Năm 199x, nhà em cũng mua 1 số mảnh đất Đà Lạt để sinh sống! Lúc đó, Đà Lạt có lẽ nó còn hoang sơ và giao thông khó khăn Măng Đen bây giờ nhiều! Giờ Măng Đen nó còn rẻ vì chưa nhiều người biết, chứ đợi đến lúc anh Sun Group rập rình xây quả sân bay ngay trung tâm, thì sẽ còn đắt hơn Đà Lạt bây giờ! Thử tưởng tượng cụ ở căn biệt thự rừng thông mát mẻ quanh năm, nhưng chỉ chạy xe chưa đến 5 phút đã ra sân bay, bay luôn ra Hà Nội! Đó sẽ là 1 sự khác biệt của Măng Đen so với Đà Lạt và bất cứ vùng nào khác ở Việt Nam!

Đội trẻ 9x giờ lên Măng Đen khởi nghiệp khá nhiều mảng: Homestay, quán ăn, quán Cafe, Bar, Trại hè tiếng Anh - SummerCamp, trồng và sản xuất cafe, Tour trải nghiệm rừng nguyên sinh - suối... chủ yếu là do đất vẫn còn rẻ, thị trường sơ khai, không phải cạnh tranh hay marketing nhiều! Tỷ lệ sống sót khởi nghiệp là cao!

View attachment 7214016
Thu hút mấy thành phố lân cận lên đổi gió cuối tuần thôi cụ ạ. Tại sao không đi Đà Lạt thật mà phải đi Đà Lạt fake ??

vangchauau

Xe hơi
Website
www.vangchauau.com

Cháu thấy quen quen.
Hơi đâu mà tiếc hử cụ. Vừa rồi cháu đi toé loe. Quay về QN mới thấy QN vẫn đẹp. Thích mát mẻ cụ lên mua quả đồi mé đông bắc Quảng Ninh, miễn độ cao từ 1.000m (nhiệt độ thấp hơn 6 độ C) đổ lên. Giờ cao tốc thông tận Móng Cái, đu lại đơn giản rồi.
Mai em đi Móng Cái - không biết cơn bão số 1 này có ảnh hưởng gì không đây.

nvk155

Xe điện
Mai em đi Móng Cái - không biết cơn bão số 1 này có ảnh hưởng gì không đây.
Bão ào cái rồi thôi ý mà cụ. Đường xá không như ngày xưa, đẹp rồi, ko lo mấy vụ sạt nở với đập tràn đâu cụ ạ. Cụ cũng nên có 1 chiều đi đường bao biển Hạ Long-Cẩm Phả, đường mới, cảnh đẹp phết ấy.

LaziCat

Xe lăn

View attachment 7214016
Ở còm trên cụ nói giá 1 căn biệt thự ở MĐ hiện tầm 15 -16 tỷ thì nó quá cao so với hiện trạng Măng Đen bây giờ. Thêm thông tin ông Sungroup nhảy vào nữa không biết giá đất ở đây sẽ còn được thổi lên bao nhiêu nữa, cơ hội khởi nghiệp hoặc đầu tư khá hạn hẹp.
ĐL từ xưa đã là địa danh du lịch rồi nên mang MĐ hiện giờ ra để so sánh với ĐL từ những năm 199x thì em thấy nó khập khiễng ạ. Lúc đó mọi điều kiện giao thông khó khăn chung trên toàn quốc chứ không phải mỗi ĐL.

vangchauau

Xe hơi
Website
www.vangchauau.com
Bão ào cái rồi thôi ý mà cụ. Đường xá không như ngày xưa, đẹp rồi, ko lo mấy vụ sạt nở với đập tràn đâu cụ ạ. Cụ cũng nên có 1 chiều đi đường bao biển Hạ Long-Cẩm Phả, đường mới, cảnh đẹp phết ấy.
Cám ơn cụ. Em cũng định ăn trưa ở Cẩm phả. Đi Hạ Long không biết bao nhiêu lần mà chưa đến Cẩm phả.

MinhLe153

Xe buýt
Cháu thấy quen quen.
cụ có thể inbox em vị trí được không ạ

karo2020

Xe máy
Đà Lạt vẫn đẹp mà cụ :D

LaziCat

Xe lăn

Chuột bạch

Xe container
Măng đen tầm 10-20 năm nữa mới này nọ được

bing-bing

Xe tăng
20 năm trước còn lo cơm áo gạo tiền nên ko cảm nhận được. Giờ mọi thứ đã có, tâm hồn thanh thản thì đi sa mạc cũng thấy đầy lãng mạn :))