[Funland] Đà lạt - thay đổi quá nhiều

bmtbuon

Xe tải
Em đi Dalat lần đầu 1998
Lần gần nhất 2018
Kết luận: chúng nó phá Dalat quá nhanh trong vòng 10 năm gần đây.
Người miền bắc 10 năm đổ lại lên trên đó nhiều cụ ạ. Cách làm du lịch và lối sống cũng kéo theo đà lạt thay đổi. Mật độ dân cư tăng nhanh, trước đàlạt đâu có đèn đỏ. Giờ thì có cả tắc đường luôn rồi.

cưỡi chổi

Xe lăn
ĐL 4 mùa trong 1 ngày nên mùa đông có quanh năm cụ ạ :D
Thực ra thì dù khí hậu lạnh nhưng ĐL vẫn phân hai mùa rõ dệt mùa mưa và mùa khô. Bây giờ đã vào mùa mưa, thường sẽ mưa dai vào từ tháng 7 đến tháng 9. Cụ mợ nào đi ĐL trong mấy tháng này thì sẽ hên xui gặp mưa kéo dài hay không. Đà Lạt rất xấu xí khi trời mưa, lại chẳng ăn chơi được gì hết.
Thời tiết ĐL đẹp nhất là từ tháng 11 đến qua Tết âm lịch. Giai đoạn này hầu như không mưa, trời trong xanh, thời tiết vô cùng dễ chịu, ban ngày se lạnh ban đêm nhiệt độ xuống thấp hơn, rất thích hợp để nắm tay ai đó đi dạo phố, ăn vặt hoặc ngồi trong quán cafe nhâm nhi tách trà/cà phê nóng :D.
Em đang cần tránh nóng mà cụ lại xúi đi vào mùa đấy. Mùa đấy thì ngoài bắc cũng khô ráo mà mát mẻ hơn nhiều :))

xitruman

Xe buýt
Em không thích Đà Lạt. Thấy nó nhạt nhạt, chả có vị gì.
Xin lỗi ĐL và các cụ mợ yêu ĐL ạ.

mingjun

Xe tăng
Cái cụ khen thì đúng là mở rộng xd ra ngoại ô còn gì. Trong trung tâm (ở đâu cũng vậy) là chỉ nên mở rộng đường, không xd thêm. Em dự cụ khoái kiểu xd thêm như trung tâm SaPa, ối dồi ôi. :D
Trong trung tâm cấm xây dựng thêm cũng khó vì nhiều ô đất đã có ký hiệu là ODT, ONT từ hệ bản đồ 199x rồi. Xưa nhìn nó thoáng chưa bê tông hóa vì người ta chưa có điều kiện xây hoặc chưa chia cho các con thôi cụ. Không cấm được họ xây trên đất ở được. Giờ cũng chỉ xiết chặt việc chuyển đổi mục đích sử dụng, chiều cao, mật độ xây dựng.
Sapa, Tam Đảo lâu em không đi vì lúc nào đông quá . Cứ chỗ nào vắng vẻ, không dính ngày lễ tết, cuối tuần là em lên đường đi thôi.

Kurumasuki

Xe container
Người miền bắc 10 năm đổ lại lên trên đó nhiều cụ ạ. Cách làm du lịch và lối sống cũng kéo theo đà lạt thay đổi. Mật độ dân cư tăng nhanh, trước đàlạt đâu có đèn đỏ. Giờ thì có cả tắc đường luôn rồi.
Trưa nắng vã mồ hôi
Nhà phân lô nhấp nhô lộn xộn như HN SG
Các khu du lịch mới mở thì công nghiệp hoá tự nhiên
Ra khỏi thành phố nhìn xuống toàn nilon trắng xoá vườn đồi
Em đồng ý là tại BKC

minhmo

Xe cút kít
Cảnh bình minh và hoàng hôn ở hồ Tuyền Lâm thì tuyệt vời.

Đà Lạt gặp phải trời mưa thì thật buồn, trời u ám.
Cũng hồ Tuyền Lâm vào ngày đẹp trời nom khác hẳn.

ĐL 4 mùa trong 1 ngày nên mùa đông có quanh năm cụ ạ :D
Thực ra thì dù khí hậu lạnh nhưng ĐL vẫn phân hai mùa rõ dệt mùa mưa và mùa khô. Bây giờ đã vào mùa mưa, thường sẽ mưa dai vào từ tháng 7 đến tháng 9. Cụ mợ nào đi ĐL trong mấy tháng này thì sẽ hên xui gặp mưa kéo dài hay không. Đà Lạt rất xấu xí khi trời mưa, lại chẳng ăn chơi được gì hết.
Thời tiết ĐL đẹp nhất là từ tháng 11 đến qua Tết âm lịch. Giai đoạn này hầu như không mưa, trời trong xanh, thời tiết vô cùng dễ chịu, ban ngày se lạnh ban đêm nhiệt độ xuống thấp hơn, rất thích hợp để nắm tay ai đó đi dạo phố, ăn vặt hoặc ngồi trong quán cafe nhâm nhi tách trà/cà phê nóng :D.
Đúng là thổ công có khác, chỉ viết vài dòng đã có toàn bộ thông tin về đặc điểm thời tiết Đà Lạt :-bd .

bmtbuon

Xe tải
Trưa nắng vã mồ hôi
Nhà phân lô nhấp nhô lộn xộn như HN SG
Các khu du lịch mới mở thì công nghiệp hoá tự nhiên
Ra khỏi thành phố nhìn xuống toàn nilon trắng xoá vườn đồi
Em đồng ý là tại BKC
BK thì em hiểu là Bắc k, nhưng C là gì cụ?

chandai.toinack

Xe điện
Nóng chết đi dc. Giờ nóng quá. E ở đây gần 10 năm rồi, chưa năm nào mùa hè e phải mặc áo ngắn tay, giờ thì short, sát nách hết

Cơ mà chiều chỗ khu em, toàn sương mù, chỗ e đông vui toàn các anh chị Sb tới quay clip, Đen Vâu cũng vừa mần 1 quả.
Nhìn chỗ e hoặc trong Hồ bà đg đi xuống hồ hoặc ven ven tp e còn thik chứ trog tp thấy chán lắm

Thỉnh thoảng e toàn mở những film quay ở Đà lạt để còn thấy Dalat nó đẹp, lãng mạn!
Ah đất thì tăng chóng mặt ạ
May đời e cũng kịp mần 1.7 ha ở khu ven.

maroon5788

Xe buýt
Nóng chết đi dc. Giờ nóng quá. E ở đây gần 10 năm rồi, chưa năm nào mùa hè e phải mặc áo ngắn tay, giờ thì short, sát nách hết

Cơ mà chiều chỗ khu em, toàn sương mù, chỗ e đông vui toàn các anh chị Sb tới quay clip, Đen Vâu cũng vừa mần 1 quả.
Nhìn chỗ e hoặc trong Hồ bà đg đi xuống hồ hoặc ven ven tp e còn thik chứ trog tp thấy chán lắm

Thỉnh thoảng e toàn mở những film quay ở Đà lạt để còn thấy Dalat nó đẹp, lãng mạn!
Ah đất thì tăng chóng mặt ạ
May đời e cũng kịp mần 1.7 ha ở khu ven.
giá đất ruộng còn 2x/m siêu khủng khiếp

Big Bang

Xe điện
Có hai lựa chọn cho các khu du lịch ở Việt nam.
1. Quy hoạch tốt, đẹp, mật độ thấp:, mặt bằng giá dịch vụ cao, chỉ những người nhiều tiến mới có thể đến những nơi này.
2. Quy hoạch kém, mật độ cao, giá dịch vụ rẻ: dành cho giới bình dân.
Cái gì cũng có giá của nó. Giờ cháu chẳng bao giờ lên Tam đảo, vì nó chẳng khác gì một cái làng đo thị, lổn nhổn, xô bồ.
Nếu bảo để lấy không khí trong lành, thơ mộng, thà đi Mộc châu còn hơn. Đã mất công đi thì đi đến nới cho xứng đáng.

barca6996

Xe container

Đà Lạt lượn lờ theo kiểu cặp đôi thì cũng được chứ buồn, ít trò chơi. Đi lại thì hơi ngại,đoạn Định Quán thì đông đúc, đoạn Bảo Lộc Định Quán dễ ăn quá tốc độ vì đường khu dân cư xen kẽ. Dịp lễ Tết thì giá cả không kiểm soát được, tìm được chỗ ăn cũng khó. Nói chung là đi để có dấu ấn kỷ niệm thôi ;)

LaziCat

Xe lăn
Em đang cần tránh nóng mà cụ lại xúi đi vào mùa đấy. Mùa đấy thì ngoài bắc cũng khô ráo mà mát mẻ hơn nhiều :))
À, em nói chung chung thế. Cụ tránh nóng thì cứ tránh thoai, ĐL bây giờ nóng hơn xưa nhưng so với HN và SG thì cái nóng của ĐL cũng... muỗi đấy ạ :)) :)) :))

LaziCat

Xe lăn

Đà Lạt lượn lờ theo kiểu cặp đôi thì cũng được chứ buồn, ít trò chơi. Đi lại thì hơi ngại,đoạn Định Quán thì đông đúc, đoạn Bảo Lộc Định Quán dễ ăn quá tốc độ vì đường khu dân cư xen kẽ. Dịp lễ Tết thì giá cả không kiểm soát được, tìm được chỗ ăn cũng khó. Nói chung là đi để có dấu ấn kỷ niệm thôi ;)
Chê lắm xế hông biết! :T

LaziCat

Xe lăn
Đà Lạt gặp phải trời mưa thì thật buồn, trời u ám.
Cũng hồ Tuyền Lâm vào ngày đẹp trời nom khác hẳn.

View attachment 7194410

Đúng là thổ công có khác, chỉ viết vài dòng đã có toàn bộ thông tin về đặc điểm thời tiết Đà Lạt :-bd .
Bác chụp view hồ này xấu quá nha :)) :)) :))

wanderersg

Xe tăng
Đa lạt giờ chỉ ở khu hò Tuyen Lâm thoi chứ nhà e giờ chả bén mảng vào trung tâm làm gì cả.cùng lắm chui vào quán cafe quen rồi về ngủ.
Ai thich yen tinh thi vao Andante khu homestay resort trong rừng thông ko dt ,ko wifi cũng hay.

hd-vt

Xe container
Khen lắm chê nhiều òi, giờ xin cc đi lắm ợ nhiều chỉ giáo: ĐL khác các khu du lịch mát mẻ thơ mộng còn lại tai VN là gì ạ?
Tks!

Belat Missan

Xe điện
Hơn chục năm trước em đi thì sáng đã chả có mây mù rồi.

LaziCat

Xe lăn
Em không thích Đà Lạt. Thấy nó nhạt nhạt, chả có vị gì.
Xin lỗi ĐL và các cụ mợ yêu ĐL ạ.
Không sao bác ạ. Yêu hay ghét đều có lý do cả chỉ có điều em đọc còm của nhiều cụ mợ ở thớt này thì thấy định kiến cá nhân về ĐL có nhiều cái chưa chuẩn lắm. Em cũng lười phản hồi lại nên thoai, ai nghĩ nào thì nghĩ vì ĐL trong em vẫn đáng yêu như ngày nào dù nó có to béo, xù xì hơn xưa :D.