[Funland] Đã cụ nào xây nhà tắm kiểu này chưa ạ

lamdh_08

Xe tải
Mất công làm thì làm cho tử tế cụ ạ, làm kiểu chắp vá tạm bợ đc mấy bữa lại phải đục ra sửa thôi

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Thường các vách chỗ nhà tắm này họ làm bằng các tấm cement board chứ làm sao dùng plywood với tấm thạch cao được ? (plaster board)
Với plywood thì thường họ đóng ngoài khung để giằng cấu trúc nhà chứ làm sao cho vào chỗ phòng tắm này mà làm ?
Cemboard dùng quanh chỗ shower thôi cụ ạ. Các khu vực khác trong phòng họ dùng plywood hết. Cụ xem thiết kế Aeon mall hiện nay vẫn thế.
Drywall dạng thạch cao bọn EU dùng cho shower bình thường. Nó phủ chống thấm lên là xong.

Loitran

Xe tăng
Cemboard dùng quanh chỗ shower thôi cụ ạ. Các khu vực khác trong phòng họ dùng plywood hết. Cụ xem thiết kế Aeon mall hiện nay vẫn thế.
Drywall dạng thạch cao bọn EU dùng cho shower bình thường. Nó phủ chống thấm lên là xong.
Vậy thì chấp nhận được vì thông thường các phần còn lại của phòng tắm của nước ngoài là khô không có nước vung vãi thì họ vẫn dùng các tấm plaster chống nước, tuy nhiên cũng chỉ là cách làm cho giản tiện, còn tốt nhất cho xung quanh vẫn là cement board vì đằng nào họ cũng dán gạch nên trên mặt tường thì việc sài cùng vật liệu họ không bị vấn đề khác biệt về độ phẳng bề mặt trước khi tráng keo gắn gạch lên tường, vì thông thường các tấm cement và plaster board có đồ dày khác nhau chút tuy vẫn có thể lựa chọn để tùy theo cách làm, với cement board thì thi công sẽ chậm vì tốn công hơn chút nếu so với platter ( thường plaster họ chỉ nối khoảng giáp ranh gạch với cổ trần nhà để khoảng trên cổ trần đó họ có thể sơn được thì phần thẩm mỹ sẽ nhìn đẹp hơn
Plywood em không thấy mấy khi họ sài trong vùng này, tuy nhiên nếu họ cố tình dùng thì em nghĩ họ sẽ vất vả hơn khi cần phải sơn lót hay chống ẩm trước khi đưa các vật liệu khác che phủ ngoài.....
Drywall nó không hẳn là plaster đúng nghĩa nó là một dạng hỗn hợp của plaster được mix thêm các thành phần khác

Chỉnh sửa cuối:

xtac2004

Xe tải
Chào các cụ , tình hình là em muốn cải tạo phòng ngủ thêm nhà tắm đứng nhỏ :
Dùng cabin kính mua về ấp vào góc tường là xong.
Còn phần tường xi măng em không muốn xây trát ốp gạch mà muốn ốp tấm nhôm alu thay thế các bác thấy thế nào ạ ?
( kích thước cabin tắm 80cm*80cm cao 200cm )
chọn luôn loại có đủ 4 mặt cho tiện, không phải chế cháo gì

nuocnga173018

Xe tải
Đầu tiên cụ phải làm đg cấp thoát nước, lát lại nền gạch chống trơn, sau đó thì làm vách kính cường lực, sẽ đẹp hơn, sang hơn và sạch sẽ hơn. Cabin tắm 1 t/g phần nhựa bị xước ố bẩn lắm.
Ngoài những điều mợ đã chỉ ra, chủ thớt không nên quên đường thoát khí (hơi nước) từ cabine tắm. Nếu không thì dù có tấm nhôm, tấm kính hay gì chăng nữa thì chủ thớt sẽ sống chung với ẩm mốc trong phòng ngủ

binhsu7273

Xe cút kít

dungcivic

Xe tăng
Cái nhà tắm thế này tắm 1 người còn được, 2 người thì chịu chết.:P

Mandalord

Xe điện
Đã thế thì làm kính tất tật 4 phía đi cụ. Phía dưới chân cứ để gạch men cũng được ạ, không cần cái bệ nhựa làm gì.

NguyenBan360

Xe hơi
Cụ đầu tư bộ cabin tắm thanh lí giá rẻ cho nhanh, chế cháo ko có nghề chả mấy mà vứt đi, mệt người

daolong

Đi bộ
Em mới lập nick vào học hỏi các cụ nên hỏi ngu 1 chút. Ngoài ưu điểm là chống bắn nước tung tóe thì cái này còn ưu điểm gì khác không? Tắm ở trong cái buồng bé này em thấy rất khó chịu.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Tấm vách thì em không bàn, còn cái cabin tắm như này nhà em đã lắp rồi: ưu điểm được cái là không bị nước bắn tung tóe. Sàn và chân vách nhà tắm có lát ẩu cũng không bị thấm mốc ra các phòng liền tường với nó ( trước em lắp vì nhà chung cư khi mua lại thấy chân tường phòng khách và phòng ngủ bị ố, mốc). Làm cái tấm che bên trên nữa thì mùa đông tắm rất ấm-đến hè bỏ ra. Nhược điểm là khi bị cặn nước bám rất khó vệ sinh ( vk em mua hình tôm cá dán vào thì trông cũng đỡ rất nhiều- có bộ tem cá nhiều màu rất đẹp), dùng lâu cái bánh xe của cửa trượt dễ bị gẫy, ra phố thuốc bắc mua về thay cũng đơn giản.
Nước sinh hoạt ở VN vẫn có cặn vôi. Những thứ này ở bển dùng sạch sẽ vì nước sinh hoạt đạt chuẩn uống từ vòi.
Ở VN vách kính 2 ngày không cọ rửa nhìn đã ngán lắm rồi.