[Funland] đã ai làm được như anh?

hafokem

[Tịch thu bằng lái]
Vụ IPO thế nào rồi anh em nhỉ?
Sớm muộn thôi, cụ yên tâm
Trong tất cả các hãng xe điện mới, chỉ có VinFast có tốc độ ra xe nhanh nhất và được thị trường chấp nhận
Credit Suisse's ký hợp đồng thu xếp vốn, cụ yên sờ tâm

caisua

Xe lăn
Vâng. em nể tất cả những người tạo công ăn việc làm cho hàng ngàn người, tạo ra sản phẩm cho xh
em cũng vậy, thằng bạn em làm VinGroup tầm 2 chục năm nay thấy giàu vãi. Từ 1 ông lơ ngơ trên núi xuống, em phải cho cả quần áo lẫn xe đạp đi học mà giờ biệt thự với xe đẹp chạy vù vù

hafokem

[Tịch thu bằng lái]
Đói vốn, vỡ kế hoạch IPO ở Mẽo thì phải tìm cách cổn tiền để tiếp tục nuôi nghiện thôi.

Ông chủ doanh nghiệp nào thời buổi này chả phải mang tiền nhà ra nuôi quân.

Các cụ hít hà ghê quá, lại còn tự hào với cả ngưỡng mộ.
Chuyện các hãng xe điện, đói vốn là quá bình thường, có lúc anh Tesla chỉ còn 200tr trong quỹ tiền mặt nhưng xe còn chưa xuất hiện trên đường
Các dự án trước của anh vin chết, nhưng riêng VinFast thì em lại có niềm tin ạ
Dù VinFast thế nào thì đất nước được lợi, người mua xe được lợi

Sonduong.BMV

Xe container
Chắc chắn vậy cơ à cụ? Cụ thử liệt kê ra luôn, vớ vẩn dính tội trốn thuế tù tươi luôn ấy chứ :P
Các công ty lớn họ vẫn có cách lách chứ không phải trốn. Sau khi kiếm toán, thanh tra thuế thấy chưa đúng thì truy thu thôi. Liệt kê thì em không liệt kê được vì nó như "bí mật quân sự"

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dù chưa xét đến khía cạch cổ đông
Thì tiền của mình mình tiêu kiểu gì cũng được, rút xoẹt phát cho/nhận luôn trong nửa giây - nhất là trong chuyện thanh toán cho các đối tác của mình. Còn tiền của công ty - dù là chỉ có dăm bảy cổ đông, tuyền vợ chồng con cháu đi nữa thì cũng chả phải cứ hứng lên là ký trả/cho chỗ này chỗ kia dù chỉ 1 đồng. Ký thanh toán cho đối tác càng không đơn giản.

Túi trái chuyển túi phải chứ cho ai đâu, à mà quên - cổ đông cũng có hưởng lợi xíu xiu :P
tiền của riêng, công ty là của cả ngàn cổ đông

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Tài sản cá nhân thì nó có nhiều loại , bao gồm cổ phiếu , bất động sản..v....v....

Cách đơn giản nhất khi túng thiếu cần tiền mà không làm giảm giá trị của cty là ôm cổ phiếu đi cầm cố vay ngân hàng, mượn tạm ngân hàng 1 tỷ đô đi đầu tư. Vừa có tiền mặt vừa giữ được cổ phần ở công ty.

Thời buổi khó khăn này mà trong két nhà a V có 1 tỷ đô tiền mặt thì cũng đáng nể đấy.

Nhìn một tỷ đô mà thấy ước gì mình có được con số đó. Với 2.5 tỷ đô này Vinfast sẽ tiến very fast!
Còn khía cạnh khác đấy cụ ạ. Có thể bơm tiền bằng cách tăng vốn nhưng họ chọn cách này là có lý do đấy.
Vẫn là tiền của anh V cả, nó từ túi trái chuyển qua túi phải thôi.:D
Ăn được 1 đồng của hội giàu cụ khó , đây lại 1 cục tướng :)
Cụ ngây thơ quá, đố anh Vượng cho không 1 tỉ đô tiền mặt, cho toàn giấy thôi. Vốn góp mấy công ty cũng toàn góp bằng giấy hết.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Các công ty lớn họ vẫn có cách lách chứ không phải trốn. Liệt kê thì em không liệt kê được vì nó như "bí mật quân sự"
Vầng cụ cẩn thận thế cũng phải.
Thớt này đang nói về Vin em thấy cụ chắc chắn vậy tưởng cụ có thông tin gì còn nếu không cụ nên xóa còm thì hay hơn (cho cụ).

ncs

Xe buýt
Cụ ngây thơ quá, đố anh Vượng cho không 1 tỉ đô tiền mặt, cho toàn giấy thôi. Vốn góp mấy công ty cũng toàn góp bằng giấy hết.
Lấy đâu ra tiền mặt ,các tỉ phú khác trên thế giới tiền cũng nằm ở cp ,nhưng cần tm họ có thể bán cp

gnoudman

Xe tăng
Tay trái sang tay phải. Túi trái sang túi phải. Không huy động được ở đâu nữa thì Vin F cũng chết. Đang lỗ SML ra

ngocquybk

Xe điện
Ngưỡng mộ anh, người anh làm ae k thất vọng :D

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Tay trái sang tay phải. Túi trái sang túi phải. Không huy động được ở đâu nữa thì Vin F cũng chết. Đang lỗ SML ra
Giật gấu vá vào vai thôi cụ nhỉ.
Cơ mà vẫn còn hơn triệu thằng vai rách mà đến gấu cũng chả có để giật, ăn bữa tối nay lo bữa sáng mai :D
Túm lại việc này thể hiện sự quyết tâm của chủ tịch tập đoàn trong việc phát triển hãng xe, xứng đáng được đánh giá cao.

sthd

Xe lăn
thế tiền trả lương, tiền mua phụ tùng, tiền thuế..., vài ngàn tỉ một tháng, trả bằng giấy cp được không cụ

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
thế tiền trả lương, tiền mua phụ tùng, tiền thuế..., vài ngàn tỉ một tháng, trả bằng giấy cp được không cụ
Cứ nhét cổ phiếu vào là có tiền ra, nghiệp vụ tài chính đơn giản

sthd

Xe lăn
Tạo sản phẩm gì cụ cũng nể à:)
sản phẩm là niềm vui của người được vào ngôi nhà mới,
là chiếc SUV cứng cáp, dài 5m, rộng 2m, chạy tốt, im phắc, treo trước treo sao đều đa điểm, xịn nhất phân khúc,
...
thì có đáng tự hào không?
có thể người giời thì chỉ cần xe lên sao hỏa thôi

nowhereland

Xe điện
Báo viết vậy thôi còn nội tình thế nào em với cụ nắm sao được. Ngồi đây đoán mò chém gió cho vui thôi
Anh V cho không 1 tỷ từ ts cá nhân, Vin Group hỗ trợ 500tr, 2 khoản này là tặng không cho VF nhé. Ngoài ra cho vay thêm 1 tỷ, tổng là 2.5 tỷ. Vậy theo cụ các cổ đông của VF có được hưởng lợi gì không?

sthd

Xe lăn
em cũng vậy, thằng bạn em làm VinGroup tầm 2 chục năm nay thấy giàu vãi. Từ 1 ông lơ ngơ trên núi xuống, em phải cho cả quần áo lẫn xe đạp đi học mà giờ biệt thự với xe đẹp chạy vù vù
thấy mấy cụ trên này bảo V toàn vắt chanh bỏ vỏ, thuê 2 nằm rồi đuổi cơ mà?

Dream Thai

Xe điện
Giật gấu vá vào vai thôi cụ nhỉ.
Cơ mà vẫn còn hơn triệu thằng vai rách mà đến gấu cũng chả có để giật, ăn bữa tối nay lo bữa sáng mai :D
Túm lại việc này thể hiện sự quyết tâm của chủ tịch tập đoàn trong việc phát triển hãng xe, xứng đáng được đánh giá cao.
Công ty mẹ vẫn lãi to lắm cc ạ, VF giống như PSG dc nuôi bởi các ông chủ dầu mỏ,nên tài chính vẫn mạnh lắm :o3

matizvan2009

Xe ba gác
Nghiệp vụ gì thế cụ? Cụ phân tích cụ thể cho mọi người mở mang đầu óc với
Nghiệp vụ thôi , nhưng lên báo thì ối giời ơi :)
Nói nghiêm túc giờ rảnh gg thì cũng chả rõ hình thức của mấy cái công ty của vin nó như thế nào, ai nắm cổ phần.... nên thông qua báo chí chỉ chém vòng ngoài thôi.
Đố ai nắm được nghiệp vụ tài chính, nghiệp vụ kế toán của việc "cho" này ntn.
Nói nữa, kể cả việc "tập đoàn tài trợ vốn cho vinfast" cũng chả đơn giản đâu chứ đừng nói cá nhân "donated" cho 1 pháp nhân với số tiền tỉ đô.
.
Như em chém ở trên là "cho" 1 tỏi thì thuế thu nhập nhà nước chén ngay nhưng có lẽ chả phải như thế, các anh ấy đầy luật sư có sỏi nên chỉ có chuyện lọt sàng xuống nia thôi, đố có rơi ra ngoài 1 mảy thóc.