[Funland] Cứu ổ cứng hdd.

Sâu Róm

Xe tải
Bác túc tắc đẩy lên thì được.
Còn giờ, nó độ chục GB rồi, đẩy lên ngại lắm bác ạ.
Không tính data cá nhân kiểu: films các loại, ảnh, clips chuỵch xoặc....
Chục GB hay chục TB bác?
Googledrive đồng bộ rất nhanh. Chỉ lần đầu là mất thời gian, còn sau này bác có thay đổi gì thì nó sẽ tự động up lên cho bác trong 1 nốt nhạc. Gói 100GB hay 200GB đều khá dễ chịu.
Em đồng bộ dữ liệu làm việc giữa máy tính CQ và laptop bằng cách login cùng 1 tài khoảng GG drive, và dữ liệu ở 2 máy sẽ giống hệt nhau. Khi bất kỳ máy nào có thay đổi thì máy kia cũng sẽ thay đổi theo ngay khi online. Đi công tác em vác lap đi là có đủ các tài liệu cần thiết như ở CQ, khỏi cần copy ra vào dẫn đễn dữ liệu bị trùng hoặc xung đột.
Hay hơn nữa là nhỡ tay xóa thì vẫn hồi phục trong vỏng 30 ngày. Nhỡ có chết HDD thì chỉ cần thay HDD, đăng nhập lại vào GG Drive là dữ liệu lại tự động tải về đủ không thiếu 1 bit.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thế cụ chưa biết rồi. Em mới làm đây. Cài 1 thư mục Google Drive trong ổ dữ liệu thông thường. Cop vào, tạo mới, xóa đi, chỉnh sửa các file trong thư mục ấy nó tự đồng bộ cho mình lúc nào mình k biết. K cần upload gì hết. K có mạng vẫn làm được tiếp việc đang làm dở.
Như vậy em có đồng thời 2 bản, 1 bản trên ổ đĩa HDD và 1 bản trên cloud, đi máy khác vẫn làm việc như thường.
Tất nhiên em xài free nên chỉ 15GB thôi. Cần nhiều thì mua thêm.

TungThoc

Xe điện
Trước em chết một lần, cứu cả cơ lẫn điện tử, 4 củ, 2 giờ xong, điện tử BK,mình tự làm xước đĩa hỏng file thêm, để đội chuyên nghiệp làm, à quên mất thêm 8 lon bia với gói bò khô và 2 bao 555

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chục GB hay chục TB bác?
Googledrive đồng bộ rất nhanh. Chỉ lần đầu là mất thời gian, còn sau này bác có thay đổi gì thì nó sẽ tự động up lên cho bác trong 1 nốt nhạc. Gói 100GB hay 200GB đều khá dễ chịu.
Em đồng bộ dữ liệu làm việc giữa máy tính CQ và laptop bằng cách login cùng 1 tài khoảng GG drive, và dữ liệu ở 2 máy sẽ giống hệt nhau. Khi bất kỳ máy nào có thay đổi thì máy kia cũng sẽ thay đổi theo ngay khi online. Đi công tác em vác lap đi là có đủ các tài liệu cần thiết như ở CQ, khỏi cần copy ra vào dẫn đễn dữ liệu bị trùng hoặc xung đột.
Hay hơn nữa là nhỡ tay xóa thì vẫn hồi phục trong vỏng 30 ngày. Nhỡ có chết HDD thì chỉ cần thay HDD, đăng nhập lại vào GG Drive là dữ liệu lại tự động tải về đủ không thiếu 1 bit.
Cụ đồng bộ máy cơ quan và ở nhà như thế nào chỉ em phát. Em làm mà giờ trong tài khoản có 3 folder gồm: 1 folder của máy CQ 1 folder của máy ở nhà, 1 folder có từ trước khi lập 2 folder kia.

ᐨ_ᐨ

[Đang chờ cấp bằng]
Tưởng cụ chục T chứ chục G thì để nó sync nửa buổi là xong thôi :D

Sâu Róm

Xe tải
Cụ đồng bộ máy cơ quan và ở nhà như thế nào chỉ em phát. Em làm mà giờ trong tài khoản có 3 folder gồm: 1 folder của máy CQ 1 folder của máy ở nhà, 1 folder có từ trước khi lập 2 folder kia.
Đầu tiên cụ phải xác định xem những dữ liệu nào xứng đáng để đồng bộ, lưu trữ trên cloud vì nó liên quan đến công việc hàng ngày và liên quan đến phí hàng tháng, nếu cụ sử dụng quá giới hạn dung lượng miễn phí.
Tiếp theo là đồng bộ dữ liệu ở một máy với Google Driver trước. Cụ Cài đặt Google Drive, xác định vị trí thư mục sẽ đồng bộ giữa máy và cloud, thư mục này có tên là Goole Drive. Lúc này toàn bộ những gì có ở trong thư mục này sẽ đồng bộ với tài khoản Google Drive ở trên mạng của cụ. Cụ tha hồ sắp xếp , copy, xóa bớt, thêm vào thoải mái . Thư mục GD trên máy và mạng sẽ hoàn toàn giống nhau
Sau khi việc đồng bộ ở máy thứ nhất hoàn tất cụ tiếp tục Cài đặt Google Driver trên máy thứ 2, xác định một thư mục trống làm thư mục đồng bộ. Tất nhiên là cũng phải đăng nhập cùng một tài khoản với máy thứ nhất. Sau khi cài đặt xong, xác định vị trí cho thư mục Google Drive xong, thì cụ để yên đấy cho nó tự đồng bộ với nhau, dữ liệu trên Google Drive sẽ được load về máy thứ hai y hệt thứ nhất.
Mọi thay đổi trong thư mục Google Drive này nếu có sẽ được ghi nhận và đồng bộ hóa giữa các máy với nhau và với Cloud. Nếu muốn cho máy thứ nhất cũng có những gì mà máy thứ hai có thì lại copy từ bên ngoài vào thư mục Google Drive này.
Nếu muốn cụ có thể làm thêm mấy thứ ba thứ tư thứ năm cũng giống y như máy thứ nhất và thứ hai.
Triển khai thôi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đầu tiên cụ phải xác định xem những dữ liệu nào xứng đáng để đồng bộ, lưu trữ trên cloud vì nó liên qua đến công việc hàng ngày và liên quan đến phí hàng tháng, nếu cụ sử dụng quá giới hạn dung lượng miễn phí.
Tiếp theo là đồng bộ dữ liệu ở một máy với Google Driver trước. Cụ Cài đặt Google Drive, xác định vị trí thư mục sẽ đồng bộ giữa máy và cloud thư mục này có tên là Goole Drive. Lúc này toàn bộ những gì có ở trong thư mục này sẽ đồng bộ với tài khoản Google Drive ở trên mạng của cụ. Cụ tha hồ sắp xếp , copy, xóa bớt, thêm vào thoải mái . Thư mục GD trên máy và mạng sẽ hoàn toàn giống nhau
Sau khi việc đồng bộ ở máy thứ nhất hoàn tất cụ tiếp tục Cài đặt Google Driver trên máy thứ 2 xác định một thư mục trống làm thư mục đồng bộ. Tất nhiên là cũng phải đăng nhập cùng một tài khoản với máy thứ nhất. Sau khi cài đặt xong, xác định vị trí cho thư mục Google Drive xong, thì cụ để yên đấy cho nó tự đồng bộ với nhau, dữ liệu trên Google Drive sẽ được load về máy thứ hai y hệt thứ nhất.
Mọi thay đổi nếu có sẽ được ghi nhận và đồng bộ hóa với nhau.
Nếu muốn cụ có thể làm thêm mấy thứ ba thứ tư thứ năm cũng giống y như máy thứ nhất và thứ hai.
Triển khai thôi cụ.
Em làm vậy mà nó lại hiện ra 1 cái riêng cho PC cơ quan, 1 cái cho laptop ở nhà. Cả 2 cái này đều tự đồng bộ nhưng lại k đồng nhất với nhau. Cũng tìm hiểu trên mạng rồi mà làm theo k đc. Có khi hs em lại setting lại theo cụ xem ntn.

Sâu Róm

Xe tải
Thế cụ chưa biết rồi. Em mới làm đây. Cài 1 thư mục Google Drive trong ổ dữ liệu thông thường. Cop vào, tạo mới, xóa đi, chỉnh sửa các file trong thư mục ấy nó tự đồng bộ cho mình lúc nào mình k biết. K cần upload gì hết. K có mạng vẫn làm được tiếp việc đang làm dở.
Như vậy em có đồng thời 2 bản, 1 bản trên ổ đĩa HDD và 1 bản trên cloud, đi máy khác vẫn làm việc như thường.
Thêm nữa có cái lợi là lúc nào cần chia sẻ file cho ai thì chỉ cần gửi cho người ta đường link để người ta tự download về, khỏi cần phải vào mail đính kèm cả một email nặng mấy chục MB.

Sâu Róm

Xe tải
Em làm vậy mà nó lại hiện ra 1 cái riêng cho PC cơ quan, 1 cái cho laptop ở nhà. Cả 2 cái này đều tự đồng bộ nhưng lại k đồng nhất với nhau. Cũng tìm hiểu trên mạng rồi mà làm theo k đc. Có khi hs em lại setting lại theo cụ xem ntn.
Quan trọng nhất là khi cài đặt máy thứ hai thì cụ chọn nó chỉ đồng bộ về một thư mục mới tinh, không chọn thêm các thư mục khác.
Chọn Sync Every thing

Sâu Róm

Xe tải
Khi mới khởi động lại nó sẽ quét kiểm tra toàn bộ các file xem có thay đổi gì không. Nếu có nó sẽ thực hiện đồng bộ các thay đổi từ phiên làm việc mới nhất.

Càng nhiều file thì quét càng lâu.

Bắt đầu sync khi phát hiện thay đổi.

Kể từ phiên làm việc trước trên lap, em có 82 file nới hoặc đã thay đổi so với dữ liệu cũ. Đợi tí là xong.

dzuy1010

Xe tăng
Em cũng có ổ cần cứu, đánh dấu nhờ cao nhân

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Khoản này tôi kém lắm.
Tạo 1 folder Google Drive xong, bác vẫn phải back up toàn bộ Dữ liệu của bác lên đó, luôn bây giờ, phỏng ạ?
Đấy là cái tôi ngại và lười.

Còn việc nó tự synchronize sau đó, tôi cũng biết.

Website
www.facebook.com
Khoản này tôi kém lắm.
Tạo 1 folder Google Drive xong, bác vẫn phải back up toàn bộ Dữ liệu của bác lên đó, luôn bây giờ, phỏng ạ?

Cụ chỉ việc thả dữ liệu cụ cần backup vào cái thư mục Google Drive rồi đi ngủ hoặc đi xúc than, phần còn lại máy nó lo. Còn nhẹ nhàng hơn là copy mỗi chủ nhật đầu tháng.

Nếu dữ liệu cụ đủ nhiều thì lần đầu cũ cũng phải xúc dăm chục tấn mới đủ thời gian nó upload xong, he he.

Em cũng làm như cụ Sâu Róm. Ke ke

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ việc thả dữ liệu cụ cần backup vào cái thư mục Google Drive rồi đi ngủ hoặc đi xúc than, phần còn lại máy nó lo. Còn nhẹ nhàng hơn là copy mỗi chủ nhật đầu tháng.

Nếu dữ liệu cụ đủ nhiều thì lần đầu cũ cũng phải xúc dăm chục tấn mới đủ thời gian nó upload xong, he he.

Em cũng làm như cụ Sâu Róm. Ke ke
Cảm ơn bác.
Để tôi thử.

dangvannam

Xe tải
Trước em chết một lần, cứu cả cơ lẫn điện tử, 4 củ, 2 giờ xong, điện tử BK,mình tự làm xước đĩa hỏng file thêm, để đội chuyên nghiệp làm, à quên mất thêm 8 lon bia với gói bò khô và 2 bao 555
E lấy mạch ổ 80g cắm vào thì thấy chạy rec rẹc rồi im re. E thử khoảng 3 lần, chắc chỗ ấy ko hồi phục đc, e gọi bách khoa họ bảo 1-2tr. Cái này họ tính theo dung lượng ổ, ổ càng cao giá càng đắt, chứ ko tính cứu mấy G dữ liệu

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Khoản này tôi kém lắm.

Chỉ cần copy dữ liệu vào cái folder cụ chọn đồng bộ đó. Còn nó đồng bộ khi nào kệ nó. Cụ xóa thì nó cũng tự xóa. Chỉnh sửa nó cũng chỉnh sửa.
Cụ cứ lên Youtube làm theo video là dễ nhất.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Khi mới khởi động lại nó sẽ quét kiểm tra toàn bộ các file xem có thay đổi gì không. Nếu có nó sẽ thực hiện đồng bộ các thay đổi từ phiên làm việc mới nhất.

Càng nhiều file thì quét càng lâu.

Bắt đầu sync khi phát hiện thay đổi.

Kể từ phiên làm việc trước trên lap, em có 82 file nới hoặc đã thay đổi so với dữ liệu cũ. Đợi tí là xong.

Của em 2 máy tính 2 thư mục khác nhau, chưa biết cho nó giống nhau. Cụ cho em xem cây thư mục của cụ được không.

trungduong2211

Xe điện
Chết hẳn hở cụ? EM có quen ông anh trên Học Viện Cảnh sát, cụ chưa tìm được chỗ thì inbox em nhắn sđt cho sang mà cứu nhé
Chỗ này uy tín không cụ, nhắn cho em xin số di động của họ với, em cũng có ổ Di động WD 3T, đang dùng bình thường tự nhiên k đọc được. Thanks cụ!

Sâu Róm

Xe tải

Của em 2 máy tính 2 thư mục khác nhau, chưa biết cho nó giống nhau. Cụ cho em xem cây thư mục của cụ được không.
Cụ đừng quan tâm trên web có cái gì, mặc xác nó.
Tài khoản của cụ đăng nhập vào mấy máy thì trên Web nó sẽ hiện đủ từng đấy máy. Đổi tên được mà.
Quan trọng là cài đặt ban đầu, cụ cứ làm đúng như em hướng dẫn là ok luôn.
Nhớ là khi cài đặt mà nó gạ đồng bộ ở thư mục a b c nào đó thì đừng có tick vào mà hãy chọn theo ý mình.
Em còn đồng bộ 3 máy cơ, tất nhiên em dùng quen rồi nên có thể cài đặt cho mỗi máy sẽ có những dữ liệu mà các máy còn lại ko có, ngoài thư mục chung mà cả 3 máy đồng bộ với nhau.