[Funland] Cựu chủ tịch Nhà Xuất bản Giáo dục Việt Nam bị bắt

sakai_yo

Xe lăn
Giờ mà thanh tra tất cả các gói thầu sd Nsnn ở tất cả các lĩnh vực thì em cứ mạnh dạn đưa con số 99,9% là có vđ ạ.

mitdac1819

Xe điện
2 3gsm người dùng chịu cụ ạ. Còn e cũng ghi là thầu ruột bao năm mới làm được ạ
Cân 50-100 tờ 1 lần. Cân tiểu ly có 80 k/1 cái. Làm hợp đồng lớn, trừ 2 bên thông đồng, chứ thằng bán ăn gan hùm cũng chả dám. Sai 1 cái thì đền ốm

Mr. Toàn

Xe điện
Hình như cụ và một số cụ đang hiểu nhầm cái này thì phải. Bất kỳ mặt hàng nào cũng có mặt bằng giá chung. Ở đây họ mua cao hơn giá đi nhập từ nc ngoài về tận gần 2 lần. Tương tự như cụ mua quả Camry ở Showroom nào đó giá 2,4 tỏi trong khi đó anh em khác mua Camry nhập Thái có 1,4 tỏi thôi, nhìn qua là thấy ngay sự vô lý rồi.
Nhiều khi còn do thị trường nội địa nữa chứ nhỉ

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Giờ mà thanh tra tất cả các gói thầu sd Nsnn ở tất cả các lĩnh vực thì em cứ mạnh dạn đưa con số 99,9% là có vđ ạ.
Các quan thanh tra cũng không thích moi móc bới bèo ra bọ đâu cụ, anh em với nhau cả.

sthd

Xe lăn
Các quan thanh tra cũng không thích moi móc bới bèo ra bọ đâu cụ, anh em với nhau cả.
xưa nay thanh tra thanh mẹ, côn an côn dồ vẫn thế. bao năm quản lý vinashin vinaline pvtec VTP flc thm... chả thấy sai phạm gì. tự nhiên đợt này lại sai tất!

Napolong

Xe điện
Theo em biết thì xa hơn nhiều, em vẫn bảo liu anh Nhạ về cơ bản là bị oan 😂.
Lên có làm gì đâu, toàn tiếp quản thôi. Không cần nhìn rộng chứ vụ SGK với in ấn này phụ huynh kêu cả chục năm với mấy cái trò sáng tạo với cải cách này .
Một trong những thớt các cụ đồng lòng chửi 😀.
Trong này nó có 02 việc: Chương trình PT cải cách và việc ban hành, sử dụng SGK cụ ạ.

Việc 1 là chương trình có tính tích cực, cải cách. Thay sách chỉ là một phần trong đó.

Việc 2 thì có bất cập và lãng phí lớn nếu không cho phép dùng lại.

tranmanhha

Xe điện
Cái cụ bảo bị tóm do nhập 1 bán 1.7 thì em thấy hơi khiên cưỡng.. nhập 1 bán 3 cũng được.. vấn đề là có chứng cứ chung chi phần trăm không thôi. Chứ quản lý cả đến việc nhập về bán lãi bao nhiều tất cả các mặt hàng thì lại quay lại thời kế hoạch hóa à.
Em nghĩ nhiều cụ không hiểu vấn đề. Nếu chỉ nói nhập 1 bán 1,7 thì chưa phản ánh đầy đủ.
Theo em biết ở đây, NXB là đơn vị sử dụng vốn Nhà nước và báo cáo tài chính không minh bạch. Khi sử dụng vốn nhà nước, doanh nghiệp sẽ phải tuân thủ mọi quy định của nhà nước. Cả về lợi nhuận, thuế, lương ...Chiến lược và kế hoạch kinh doanh như nào cũng phải báo cáo hết. Không phải là tiền của cá nhân, nên cá nhân không thể thích lương bao nhiêu cũng được, thích mua bán như nào cũng được. Lãi của NXB rất lớn, thu nhập của các lãnh đạo NXB rất cao và báo cáo tài chính không minh bạch. Bên kiểm toán nhà nước, bên thuế .. chắc chắn đã vào kiểm tra và có những bằng chứng về sai phạm cụ thể nên mới chuyển cơ quan điều tra. Không oan đâu cụ ạ.

Kiabuoisang

Xe container

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ nhiều cụ không hiểu vấn đề. Nếu chỉ nói nhập 1 bán 1,7 thì chưa phản ánh đầy đủ.
Theo em biết ở đây, NXB là đơn vị sử dụng vốn Nhà nước và báo cáo tài chính không minh bạch. Khi sử dụng vốn nhà nước, doanh nghiệp sẽ phải tuân thủ mọi quy định của nhà nước. Cả về lợi nhuận, thuế, lương ...Chiến lược và kế hoạch kinh doanh như nào cũng phải báo cáo hết. Không phải là tiền của cá nhân, nên cá nhân không thể thích lương bao nhiêu cũng được, thích mua bán như nào cũng được. Lãi của NXB rất lớn, thu nhập của các lãnh đạo NXB rất cao và báo cáo tài chính không minh bạch. Bên kiểm toán nhà nước, bên thuế .. chắc chắn đã vào kiểm tra và có những bằng chứng về sai phạm cụ thể nên mới chuyển cơ quan điều tra. Không oan đâu cụ ạ.
Chắc chắn rồi! Cụ nào làm vốn ngân sách thì chắc biết, chớ ko phải muốn bán giá trên trời cho nhà nc bao nhiêu thì bán đâu! Trừ những trường hợp đặc biệt, hay biến động lý do khách quan và phải đc chủ đầu tư chấp thuận phù hợp với các quy định của pluat hiện hành! Các mua 1 bán 4-5 thì nhà nc sập mịa tiệm! Nó có các thông báo giá cụ thể cho từng loại! Tất nhiên vữn còn nhiều kẻ hở lách luật, các cao thủ phải ngồi ủ mưu sao cho nó phù hợp...

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội hoá có khi cũng tốt cụ ạ. Tư nhân xây dựng cho NN thuê trại =)) \:D/
Tư nhân bên mình cứ hở ra là cấu kết với nhau, thông đồng bắt tay nâng giá khổ lém! Nó ko như Tây đc! Tất cả các ngàh nếu tư nhân hoá ko kiểm soát đc thì ló lại chạy chọt móc ngoặc! Kể cả móc ngoặc với các cơ quan qly! Như chạy dự án bds chẳng hạn, nóng lắm! Thể chế bên mình nó khó minh bạch, các doanh nghiệp thì láu cá, ăn xổi! Ko như bọn Tàu hay Tây, vd nó đánh giá các chỉ sô, xếp hạng doanh nghiệp...

VuNgoanMuc

Xe điện
Em không bàn về việc tuân thủ hay đút lót chia chác, vì rõ ràng là có chứng cứ thì họ mới bị bắt.
Cái em muốn nói ở đây là lý do công bố , việc nói rằng giá bán của nhà cung cấp cao hơn 1.7 lần giá nhập khẩu gây thiệt hại, thất thoát là hơi khó nghe.. Đó không nên là lý do công bố việc bắt.
Nói thật với cụ là nhiều khi giá hàng hóa biến động.
Em mua được từ nhà máy nhập khẩu về giá 10, sau đó nhà máy có vấn đề không cung ứng đủ hàng cho thị trường, giá bán ra thị trường vọt lên 30, em bán giá 30 tại thời điểm đó cho 1 Dnnn thì sau này thanh kiểm tra ,theo lý lẽ đó, thì em đi tù luôn sao.

Alongcamepolly06

Xe container
Công nhận SGK giờ lãng phí, có những quyển trong bộ sách của F1 nhà cháu học hết lớp không dùng lần nào mà cũng kê trong danh sách phải mua! :(

theanh90

Xe tăng
Theo em biết thì xa hơn nhiều, em vẫn bảo liu anh Nhạ về cơ bản là bị oan 😂.
Lên có làm gì đâu, toàn tiếp quản thôi. Không cần nhìn rộng chứ vụ SGK với in ấn này phụ huynh kêu cả chục năm với mấy cái trò sáng tạo với cải cách này .
Một trong những thớt các cụ đồng lòng chửi 😀.
Nạ mà oan ? Chương trình phổ thông 2018 mới triển khai năm 2020 thôi. Vụ ghép môn thành môn tích hợp nhưng lòi ra một đống môn mới, vụ đưa lịch sử thành môn tự chọn C3, vụ tự chọn tổ hợp môn, … Thiếu giáo viên, giáo viên chuyên môn cho chương trình mới nhưng lại tinh giản biên chế giáo viên, giảm lương giáo viên bằng thông tư phân loại rồi đổ lỗi cho nhà nước trả lương thấp.
Đừng nói là sp trước thời nạ, toàn sp thời nạ thôi, nạ vẫn đang truyền thông đổ lỗi đấy.

tranmanhha

Xe điện
Em không bàn về việc tuân thủ hay đút lót chia chác, vì rõ ràng là có chứng cứ thì họ mới bị bắt.
Cái em muốn nói ở đây là lý do công bố , việc nói rằng giá bán của nhà cung cấp cao hơn 1.7 lần giá nhập khẩu gây thiệt hại, thất thoát là hơi khó nghe.. Đó không nên là lý do công bố việc bắt.
Em mua được từ nhà máy nhập khẩu về giá 10, sau đó nhà máy có vấn đề không cung ứng đủ hàng cho thị trường, giá bán ra thị trường vọt lên 30, em bán giá 30 tại thời điểm đó cho 1 Dnnn thì sau này thanh kiểm tra ,theo lý lẽ đó, thì em đi tù luôn sao.
Cụ mua 10 bán 100 cũng được, chả cần phải biến động thị trường gì cả. Điều quan trọng là cụ nộp thuế đầy đủ và cụ không được chơi trò đi đêm với DNNN để trúng thầu. Cái chết của DN tư nhân là lách thuế và đi đêm, còn của DN có sử dụng vốn nhà nước là cố tình vi phạm để trục lợi. Xứng đáng thôi cụ ơi.

mitdac1819

Xe điện
Cụ mua 10 bán 100 cũng được, chả cần phải biến động thị trường gì cả. Điều quan trọng là cụ nộp thuế đầy đủ và cụ không được chơi trò đi đêm với DNNN để trúng thầu. Cái chết của DN tư nhân là lách thuế và đi đêm, còn của DN có sử dụng vốn nhà nước là cố tình vi phạm để trục lợi. Xứng đáng thôi cụ ơi.
Giá đắt hay rẻ thì so với giá thị trường lúc ấy, chứ như thông tin trên báo thì ko có độ tin cậy. Kết tội ai đó chỉ khi cụ có đủ thông tin đã.

Kiabuoisang

Xe container
BOT hay PPP cụ?
Xây xong đếm tù tính tiền.
BOT (bố ko tiền) thôi cụ :D. Chuyên dùng cho ớn kinh tế, những người đức cao chỏng gọng, nhiều tiền của thì cũng cần có chỗ sang choảnh 5 sao, đầy đủ tiện nghi:P

cr7m10

Xe tải
Cụ này nói đúng ạ :D lý do bắt hơi bị ảo chứ còn ai chẳng biết là các bố ý chia nhau :))