Cuối tháng 7 (24/07) Hà Nội - Đà Nẵng

meomeo128

Xe tải
Nhà em đã lên lịch đi Đà Nẵng vào cuối tháng 7 này. Dự định là ngày 24/07 lên đường. Thành phần thì có 2 vc e + ông bà nội + 2 F1 (6t + 2t). Đợt trước e đi cùng mấy ae 1 lần rồi, nhưng là đi đường 1A. Bg đang nghe nói là đường xấu lắm muốn đi đường HCM cho yên tâm. Vấn đề của em là chưa đi đường này bao giừ.
Có cụ nào có lịch trình và hoàn cảnh như em ko, cùng làm 1 đoàn chạy cho nó hoành? Rất vui giao lưu cùng các cụ. Liên lạc với em nhớ. ĐT e 0936472866 (e 34t ah) :x

xeco.com

Xe lăn
Em mấy hôm nữa lên đường rồi, cụ đi muộn thế. Chả ghép đoàn với cụ được rồi.

meomeo128

Xe tải
Em mấy hôm nữa lên đường rồi, cụ đi muộn thế. Chả ghép đoàn với cụ được rồi.
Hm nào cụ vê cho em hỏi ít thong tin nhé. chúc cụ có một chuyến đi vui vẻ và an toàn

hoagvc3

Xe tăng
Từ Đồng Hới vào Quảng trị cụ đi đường HCM nhé, đường 1A đang làm khó đi lắm, từ Qtrị vào Huế đường cũng đang làm nhưng đỡ hơn. Đoạn qua Phong Điền Huế hay bắn tốc độ.

RAVA

Xe ba gác
Nhà em đã lên lịch đi Đà Nẵng vào cuối tháng 7 này. Dự định là ngày 24/07 lên đường. Thành phần thì có 2 vc e + ông bà nội + 2 F1 (6t + 2t). Đợt trước e đi cùng mấy ae 1 lần rồi, nhưng là đi đường 1A. Bg đang nghe nói là đường xấu lắm muốn đi đường HCM cho yên tâm. Vấn đề của em là chưa đi đường này bao giừ.
Có cụ nào có lịch trình và hoàn cảnh như em ko, cùng làm 1 đoàn chạy cho nó hoành? Rất vui giao lưu cùng các cụ. Liên lạc với em nhớ. ĐT e 0936472866 (e 34t ah) :x
-Nhà em cũng vừa đi ĐN từ 9-18/6 vừa rồi nên khuyên bác tránh cái QL 1A được đoạn nào thì tốt đoạn đó. Em ko rõ nhà bác ở mạn nào nhưng cứ lấy tạm điểm đầu là TTHNQG - Đại lộ Thăng Long - Ngã 3 Hòa Lạc - Ngã 4 Xuân Mai - Đường HCM - Ngã 4 Thái Hòa - rẽ trái ra ngã 3 Yên Lý - rẽ phải ra QL1A đi Vinh - đến gần Vinh thì rẽ phải theo đường tránh Vinh - qua trạm soát vé Bến Thủy 2 rẽ phải vào QL1A đi Đồng Hới - đến gần Đồng Hới thì có đường rẽ phải ra đường HCM Đông - chạy theo đường này đến ngã 3 đường 9 thì rẽ trái đến ngã 3 QL1A thì rẽ phải đi theo QL1A đi Huế - đến Huế thì có thể đi thẳng vào tp hoặc rẽ phải theo đường tránh Huế thẳng đến Lăng Cô - qua hầm đb Hải Vân thì đến Đà Nẵng.
-Nhà em thì nghỉ đêm đầu tiên ở tp Hà Tĩnh, đêm thứ 2-3 ở Huế, đêm t4-5 ở Lăng Cô, đêm thứ 6-7-8 ở ĐN, đêm thứ 9 thì về Cửa Lò, ngày thứ 10 về HN.
-Về đường đi ntn thì bác cứ vác cái Ipad có 3G đi thì tra bản đồ đường xá rất nhanh. Còn cứ đi đúng tốc độ và tuân thủ luật gt thì chả sao cả, tuy vậy nên lưu ý 1 số chỗ trên đường HCM như Cúc Phương-NB, Ngọc Lặc-TH...Còn đường 1A do đang làm và bị các nhà thầu nhổ gần hết biển nên xxx nó cũng ko đứng làm gì, nhưng cũng nên chú ý 1 số đoạn đường tốt như Vinh - Hà Tĩnh, đoạn qua huyện Phong Điền -Huế, tuyến đường tránh Huế, đoạn gần Lăng Cô...xxx bắn tốc độ, bắt lỗi cấm vượt hay đè vạch. Nếu nhà bác vừa đi vừa thăm thú dọc đường thì bác nên lưu ý 1 số điểm tham quan nó nằm trên trục chính và nên vào đó trước khi vào nghỉ trong tp, tránh việc phải vòng vèo đi lại. Vd như 1 số Lăng mộ Vua nhà Nguyễn nằm trên đoạn đường tránh Huế hay Bà Nà Hill nằm ngay trên QL1A, qua hầm đb Hải Vân độ hơn chục km...

Chỉnh sửa cuối:

meomeo128

Xe tải
-Nhà em cũng vừa đi ĐN từ 9-18/6 vừa rồi nên khuyên bác tránh cái QL 1A được đoạn nào thì tốt đoạn đó. Em ko rõ nhà bác ở mạn nào nhưng cứ lấy tạm điểm đầu là TTHNQG - Đại lộ Thăng Long - Ngã 3 Hòa Lạc - Ngã 4 Xuân Mai - Đường HCM - Ngã 4 Thái Hòa - rẽ trái ra ngã 3 Yên Lý - rẽ phải ra QL1A đi Vinh - đến gần Vinh thì rẽ phải theo đường tránh Vinh - qua trạm soát vé Bến Thủy 2 rẽ phải vào QL1A đi Đồng Hới - đến gần Đồng Hới thì có đường rẽ phải ra đường HCM Đông - chạy theo đường này đến ngã 3 đường 9 thì rẽ trái đến ngã 3 QL1A thì rẽ phải đi theo QL1A đi Huế - đến Huế thì có thể đi thẳng vào tp hoặc rẽ phải theo đường tránh Huế thẳng đến Lăng Cô - qua hầm đb Hải Vân thì đến Đà Nẵng.
-Nhà em thì nghỉ đêm đầu tiên ở tp Hà Tĩnh, đêm thứ 2-3 ở Huế, đêm t4-5 ở Lăng Cô, đêm thứ 6-7-8 ở ĐN, đêm thứ 9 thì về Cửa Lò, ngày thứ 10 về HN.
-Về đường đi ntn thì bác cứ vác cái Ipad có 3G đi thì tra bản đồ đường xá rất nhanh. Còn cứ đi đúng tốc độ và tuân thủ luật gt thì chả sao cả, tuy vậy nên lưu ý 1 số chỗ trên đường HCM như Cúc Phương-NB, Ngọc Lặc-TH...Còn đường 1A do đang làm và bị các nhà thầu nhổ gần hết biển nên xxx nó cũng ko đứng làm gì, nhưng cũng nên chú ý 1 số đoạn đường tốt như Vinh - Hà Tĩnh, đoạn qua huyện Phong Điền -Huế, tuyến đường tránh Huế, đoạn gần Lăng Cô...xxx bắn tốc độ, bắt lỗi cấm vượt hay đè vạch. Nếu nhà bác vừa đi vừa thăm thú dọc đường thì bác nên lưu ý 1 số điểm tham quan nó nằm trên trục chính và nên vào đó trước khi vào nghỉ trong tp, tránh việc phải vòng vèo đi lại. Vd như 1 số Lăng mộ Vua nhà Nguyễn nằm trên đoạn đường tránh Huế hay Bà Nà Hill nằm ngay trên QL1A, qua hầm đb Hải Vân độ hơn chục km...
Em cảm ơn cụ rất rất nhiều vì tinh thần chia sẻ :bz

meomeo128

Xe tải
sắp đến ngày lên đường e tự vào up để xin thêm thông tin ạ

Coco

Xe tải
Chân thành khuyên cụ là có các cụ già đi cùng thì sẽ rất mệt, kể cả cụ có đưa lý do là ngày đi chỉ 2-300km rồi nghỉ. Điều này sẽ mang lại một cảm giác kéo dài suốt hành trình là chỉ đi và đi, di chuyển liên tục (kể cả từ khách sạn ra bãi biển). Em đã chạy 2 lần từ HN vào ĐN rồi nên em rất hiểu. Giờ em chỉ lựa chọn đi máy bay để tiết kiệm thời gian (đồng nghĩa với tiết kiệm tiền) và chỉ du lịch bằng xe trong phạm vi 1-200km thôi. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ và an toàn.

BINH MINH 07

Xe điện
Bác nên đi thế này nhé! Ngày 1: HN-Đ.Hới (khoảng 600km đường HCM) (không chạy cố nếu 1 lái), ngày 2: ĐH- ĐN (khoảng 270 km) Chạy đường HCM từ HN - Đồng hới và từ Đồng Hới - Quảng Trị rồi mới rẽ qua QL1 nhé !
5h sáng xuất phát ở Đại Lộ Thăng Long, 8h ăn sáng ở Ngọc lặc (Hoa thanh táo) trưa ăn ở Tân kỳ (nghệ an) tối Đồng Hới. nhất định không đi QL1, mệt đầu óc và nguy hiểm, suốt ngày tìm cách vượt mà đi xa là không an toàn. Nhớ mang theo máy ảnh, i pad để không bỏ lỡ những cảnh đẹp mà đi QL 1 không bao giờ thấy được. Đổ đầy bình xăng, bơm lốp dự phòng, dây câu điện nếu có, một ít nước, hoa quả, kẹo bánh phòng bắt trắc. Cứ vạch vàng mà bám, không sợ lạc, đi đúng tốc độ và không chèn vạch thì không sợ gì, bắn tốc độ thì rất ít nhưng không vì thế mà ẩu nghe bác, an toàn trên hết. Đi đường này không phải mất tiền phí, xe cộ ít nên cực kỳ nhẹ đầu và thanh thản. Em xin tự hứa với lòng mình là sẽ không bao giờ đi đường 1 nữa nếu đi xa hơn Thanh Hóa.
Thứ 7 tới nhà em lại lên đường, cuộc đời là một hành trình, đi mãi máy bay cũng chán, chẳng biết quang cảnh đất nước thế nào, bác hãy cứ đi và trải nghiệm.
Chúc bác và gia đình một hành trình thú vị.

deathmetal

Xe tải
Vodka cụ bình minh 07 ạ.

hungcan82

Xe tải
em đi cung HN - QB bằng đường HCM cũng khá khá. Nhà e có F1 đang bé với gấu nhà e say xe nên e toàn chạy đêm cụ ạ. Tầm 6h-7h e xuất phát ở HN thì 4h sáng hôm sau e vào đến nơi, đi như thế F1 với gấu đc ngủ kỹ, ko mệt. Nhưng đi thế này thì e phải chuẩn bị sức khỏe trước. Chạy đêm một lái hơi mệt, quan trọng nhất là mệt cái nghỉ ngay, buồn ngủ thì dừng nghỉ một lúc, đừng bao giờ chạy cố. Đi đường HCM ban đên giờ cũng ko có ji sợ lắm đâu cụ ạ.

meomeo128

Xe tải
em đi cung HN - QB bằng đường HCM cũng khá khá. Nhà e có F1 đang bé với gấu nhà e say xe nên e toàn chạy đêm cụ ạ. Tầm 6h-7h e xuất phát ở HN thì 4h sáng hôm sau e vào đến nơi, đi như thế F1 với gấu đc ngủ kỹ, ko mệt. Nhưng đi thế này thì e phải chuẩn bị sức khỏe trước. Chạy đêm một lái hơi mệt, quan trọng nhất là mệt cái nghỉ ngay, buồn ngủ thì dừng nghỉ một lúc, đừng bao giờ chạy cố. Đi đường HCM ban đên giờ cũng ko có ji sợ lắm đâu cụ ạ.
e định bắt đầu khởi hành lúc 3h để sáng đến Vinh thì có ổn không cụ nhỉ. Ban đêm mà dừng giữa đường có cần phải lưu ý điều gì không hả cụ? (chỗ dừng xe, biển tam giác .... ) cụ chia sẻ thêm ít thông tin cho e với nhé. tks

Chibeo

Xe tải
Em đánh dấu phát vì cũng máu làm chuyến cho gấu và f1 vào Đn. Cụ thớt đi đường mạnh khỏe và ghi lại lịch trình nhé.

leminh275

Xe đạp
Đoàn nhà cháu cũng vừa đi về. Lúc ra đoàn cháu đi đường HCM hết 16 tiếng (đi xe công) nhưng bị lạc ở đoạn qua Huơng Khê- HT phải chạy về Nam Đàn --> Đô Lương---> đường HCM (Tân Kỳ). Nói chung cháu thấy từ ĐN ra đến Huơng Khê đường ít xe, nhưng từ ngã tư Thái Hòa đến Xuân Mai cũng khá nhiều xe qua lại.

laichuanhieu

Xe tăng
e định bắt đầu khởi hành lúc 3h để sáng đến Vinh thì có ổn không cụ nhỉ. Ban đêm mà dừng giữa đường có cần phải lưu ý điều gì không hả cụ? (chỗ dừng xe, biển tam giác .... ) cụ chia sẻ thêm ít thông tin cho e với nhé. tks
Em khởi hành từ HN lúc 3h thì 8h đến ngã 3 Yên Lý. Em vừa đi về, khuyên các cụ chạy HCM cho lành (một mạch từ HN-Đồng Hới) rồi tối ngủ ĐH. Em đo chính xác từ tượng Mẹ Suốt (KS Cosevco) - Bưởi là 615 km (HCM), đường ngon, chạy khỏi lo xóc, chỗ đi tè, tránh xe, tẵắ đường, bụi bẩn... và đơc được khá tiền vé đường. Đồng Hới _ Đông Hà (chạy HCM do QL1 đang làm khó đi). Đông Hà - Đà Nẵng thì phải theo QL1 rồi. Đường tránh TP HUế rất ngon. Em XP lúc 8h ở Đồng Hới, lang thang 2 nghĩa trang (TS và Đ9), 15h30 đến Đà Nẵng

l0ng_py

Xe buýt
e chưa đi kiểu này bao giờ :D.Đi ĐN 1 lần nhưng mà đi máy bay luôn :D

29u9456

Xe tải
Cụ đi rồi repost lại cho em đi theo với nhé, em ngày 28/7 xuất phát và đi thẳng vào đó giải quyết công việc xong thì Gấu và f1 đi máy bay vào trên đường ra thì đi thăm quan 1 số nơi như Hội An, Bà Nà, mộ Đại Tướng, Động Phong Nha...
Ngay mai cụ lên đường rồi, em chúc cụ và gia đình đi thượng lộ bình an.
Em chờ thông tin từ cụ :)

Muon_biet

Xe cút kít
Đi đường HCM xa hơn nhưng lại nhanh hơn QL1.

29u9456

Xe tải
Hành trình của cụ tới đâu rồi? Cụ report lai cho em đi theo với. Em đang dựu định sáng thứ 7 xuất phát đi Đà Năng.

hungcan82

Xe tải
E đi chả mấy khi đo đếm xem khoảng mấy tiếng thì đến đâu, nên cũng ko biết đến Vinh mất mấy tiếng, nhưng e khuyên chân thành cụ đi đc đường HCM thì tốt nhất, tránh 1A đc đoạn nào hay đoạn đấy, đi 1A mà có F1, các cụ nữa thì mệt lắm.
E chạy từ Chùa Bộc đến Đồng Hới (quê e) mất khoảng 10 tiếng (600km) với điều kiện thời tiết tốt, ko mưa, ko mù.
E vừa đi ĐN về, đêm đầu tiên e 8h ở HN, về QB lúc 7h sáng, ăn sáng xong ngủ nghỉ, chiều 5h xuất phát ở QB đi Huế,
- Đi Huế thì cụ cũng nên đi đường HCM, đường 1A cực xấu, e đi mất gần 4 tiếng mới từ QB vào đc đến Huế (150km), đoạn cách Huế khoảng 40km đường vừa đông vừa xấu, có 40km mà e bò gần 2 tiếng mới vào đc đến Huế. Cụ đi đường HCM nhớ tìm googlemap chạy theo đường 9D, đường này mới làm, đẹp mà tránh thêm đc cái TP Đông Hà + một đoạn đường 1A.
Từ Huế đi ĐN thì đường đẹp, 100km e chạy có 2 tiếng đến ĐN rồi.
Đi đường HCM cụ dừng xe thì nên chọn chỗ nào đường rộng, ko khúc cua, nhớ bật đèn vàng nguy hiểm cụ nhé, ban đêm xe chạy nhanh, tốt nhất mình kiếm chỗ nào an toàn mà dừng, e hay dừng gần cây xăng, vừa sáng đèn, vừa an toàn, dừng giữa rừng giữa núi ko có ai cũng ớn.