[Funland] Cuộc sống vùng nông thôn Đông Đức

Ngô Nghê

Công nông
Website
www.otophang.net
Giờ này cháu vẫn đang no sữa chứ nhỉ, có ảnh nông thôn Đức thì post lên đê cho đúng chủ đề :>
Thôi trong này nhiều lão thành và các lão thành đấy nhiều ảnh lắm, thậm chí cả ảnh bú, mớm sữa cho các cháu cơ ;))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em ngây ngô hỏi một câu là: để dạy tiếng Đức ở Việt nam thì cần đạt bằng cấp gì? Nếu theo tiêu chuẩn của Viện Goethe thì khó đấy. À còn việc viết sách thì phải qua NXB cấp phép, nội dung sách ra sao chưa nói tới.
Gọi là soạn giáo án dạy tiếng Đức thôi. Cụ ấy chém là viết sách bán làm em hãi ghê. Lúc đọc còm khoe viết sách em thấy dân trí OF tăng chóng mặt cũng mừng vì bõ công các chã thức khuya dậy sớm quản lý quán cà phê. :))
Hihi đổi cả nick vì quảng cáo sai địa bàn :)) biết sách là viết sách đúng k cụ. E thì k tin tưởng với những thầy tiếng Việt còn sai cơ bản nên chạy hay k e k quan tâm lắm cụ ạ
Bác này xắt xéo gì em đấy :(

ZARG

Xe container
Hihi chỉ ra thì bảo tôi dạy tiếng Đức chứ k dạy tiếng Việt, thế thì chịu thầy rồi :)) thôi trả thớt cho cụ chủ kể chuyện bên Tây :D
Hi hi, cụ Hạnh Lux tiếng Đức vì học thạc sĩ gần chục năm bên đấy cơ mà.

Còn xa xứ thì quên tiếng Việt là bt mà cụ :))

onano69

Xe container
Sao vk lại phải chụp ảnh gởi cho ck nhỉ? ;))

Hạnh Lux

Xe buýt
Ở Việt Nam vẫn là sướng nhất

Website
www.otofun.net
Cụ quan tâm hay ko em ko biết. Nhưng bình luận trên này thì rõ rồi.
Cứ hợp pháp và ra tiền là làm thôi nhỉ :))
Hợp pháp thì đương nhiên, nhưng phải đúng nơi, đúng chỗ cụ à. Chứ như cụ, lấy âm binh ra đăng viết vài câu xong quay sang quảng cáo không đúng quy định như dưới thì không ổn đâu cụ.

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Độ ẩm cao cụ sẽ thấy ẩm uót. Còn bây giờ là khô, kèm theo nắng thấy oi bức
Mình là khí hậu nóng ẩm mà cụ. Cái oi bức nó cũng từ nóng ẩm mà ra đấy. Ví dụ như mùa hè ở miền bắc và miền nam cũng đã khác biệt rõ rệt rồi. Miền nam nắng nóng nhưng vào chỗ râm hay trong nhà là mát hẳn ngay, chứ không oi như miền bắc.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Đức đang già hóa dân số, người Việt sang đấy lại quá tốt. Bạn em con gái t9 này sang Đức học điều dưỡng, chi phí loanh quanh 200tr. Đứa bạn vợ em ở quê thì cũng định cho con sang, chi phí tầm 500tr.
Vâng du học hiện tại loanh quanh khoảng đó cụ à. Ngoài ra thì đi qua nước thứ 3. Bà con trong miền trong đi khá nhiều.

Hạnh Lux

Xe buýt
Hợp pháp thì đương nhiên, nhưng phải đúng nơi, đúng chỗ cụ à. Chứ như cụ, lấy âm binh ra đăng viết vài câu xong quay sang quảng cáo không đúng quy định như dưới thì không ổn đâu cụ.

Âm bình gì. Từ lâu rồi em dùng tài khoản đó mà. Tài khoản đó em còn xác nhận chính chủ bằng sđt đang dùng đấy
Vì từ hồi lấy vợ. Vợ cứ thích đọc trộm những bình luận trên mạng xã hội của em.
Sai thì chịu phạt thôi. Rõ ràng

DVG

Xe điện
E cũng k rõ. Thấy vợ bảo đang 21h đêm 😅😅😅
Châu Âu vào mùa hè hay có hiện tượng " đêm trắng " - ngày dài hơn đêm, đêm mà vẫn sáng trưng như ngày :D - Do vị trí địa lý mặt trời giường như không lặn. Thậm chí ở Saint Petersbourg còn kéo luôn 2 tháng

media

Xe hơi
mấy cái ảnh trông như là chụp ở Dresden đúng không cụ chủ?

rachfan

Xe container
Vùng quê tụi nó buồn lắm bác ạ. Vắng vẻ và chưa hẳn đã thân thiện.
Sạch sẽ cũng tùy mắt người, dù cái sự vứt rác ra phố quả là ít.

Ở mấy thành phố nho nhỏ, cỡ 30-50K mạng, là dễ chịu nhất: Đủ lớn để vui vẻ, nhưng đủ nhỏ để các dịch vụ + nhà ở + ... nó không quá đắt đỏ.
Mấy thành phố nhỏ cỡ 30-50 ngàn dân ở Đức, ban ngày thì còn có chút sinh khí chứ khoảng 5h chiều trở đi coi như TP chết luôn.

Người Đức xây cất rất nhiều, vượt đến gấp đôi so với nhu cầu ở của họ, nên những thành phố nhỏ có những chỗ cả ngày không thấy bóng người. Ban đêm phố vắng là chuyện thường, nhưng chiều hè 7-8 giờ, trời sáng trưng mà thành phố vắng tanh, không khí rất yo-most.

BMW X10

Xe điện
Mấy thành phố nhỏ cỡ 30-50 ngàn dân ở Đức, ban ngày thì còn có chút sinh khí chứ khoảng 5h chiều trở đi coi như TP chết luôn.

Người Đức xây cất rất nhiều, vượt đến gấp đôi so với nhu cầu ở của họ, nên những thành phố nhỏ có những chỗ cả ngày không thấy bóng người. Ban đêm phố vắng là chuyện thường, nhưng chiều hè 7-8 giờ, trời sáng trưng mà thành phố vắng tanh, không khí rất yo-most.
Thành phố nó có mật độ dân số thấp, bác ạ.
Bù lại, thanh niên muốn dzui dzẻ thì đến các thành phố lân cận, chuyện đơn giản, với nhiều loại phương tiện.
Nên, gọi là buồn tẻ cũng không phải vậy.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Hôm mùng 9 vừa rồi nhà cháu có t cháu ruột ở Séc về, ở bển mùa này vẫn đang 17-18 độ, ông cháu về xơi luôn đặc sản khí hậu của nhà mình. Về phát nó được giao luôn nhiệm vụ đèo con em mình đi thi. Hôm qua thì nóng nắng oi bức ngột ngạt quá khủng luôn.
Hôm qua là mát nhất mùa hè đấy cụ

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Chào cccm. Em lập thớt chia sẻ thêm về hình ảnh cuộc sống bên Đông Đức cho cccm thêm góc nhìn về nước Đức ạ. Đây là những hình ảnh vợ em chia sẻ với e nên e đăng lại. Vk em sống ở 1 thị trấn nhỏ cách Berlin khoảng hơn 100km.
Bức đầu tiên chụp lúc 21h bên đó. 😁
Cuộc sống yên bình và đẹp quá cụ ơi

rachfan

Xe container
Berlin em thấy hơi xô bồ. Đức em thấy sống ở Muchen hoặc Hamburg thì ổn hơn. Em đi Berlin cũng phải 4,5 lần gì đấy. Nhưng lần nào cũng chỉ ở được khoảng 2 ngày là lại tếch sang thành phố khác. Đến Berlin cũng chỉ vì ở đó có chợ Đồng Xuân của người Việt và vào giải cơn khát thèm đồ Việt. Sang đó muốn ăn gì cũng có. Kể cả trứng vịt lộn hay thịt chó (mặc dù em không ăn mấy món này). Trong khi ở chỗ em nó cấm bán trứng vịt lộn. Dân Á mấy con buôn bị bớ hết lên sở cẩm vì bán trứng vịt lộn.

Thiết kế thông minh. Mở trên thành cửa sổ và mở sang bên thì thành cửa ra vào phải không cụ?
Berlin là trường hợp hơi đặc biệt của thế giới. Thủ đô, đông dân nhất nước, nhưng không giàu nhất, không đẹp nhất, cũng không truyền thống nhất, chỉ xô bồ nhất. Nói chung Berlin trừ to ra thì cái gì cũng chán.

Munchen thì cái gì cũng ổn, trừ giá cả. Vì ổn nên người các nơi dồn về khiến giá thuê nhà tăng vọt lên. Còn Hamburg thì đúng là thành phố cảng quốc tế, khu giàu có sạch sẽ xen lẫn khu lộn xộn bừa bãi. Nhưng cả 2 thành phố này đều giàu và có trật tự hơn Berlin.

Đức có 1 số thành phố nhỏ nhưng rất giàu có thượng lưu, đúng là nơi ở của những người giàu, chẳng hạn thành phố Wiesbaden bên cạnh Frankfurt am Main:

Du lịch những nơi này rất thú vị nếu biết tiếng Đức.

Chỉnh sửa cuối: